เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 57258 การ์ตูน(๔)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 15 ก.ค. 02, 17:33

สืบเนื่องจากกระทู้
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=20&Pid=5575

การ์ตูนตัวเอกๆก็เอามาลงกันจนเกือบหมดสต๊อกแล้ว  จึงจัดรายการตามคำขอ
เอาการ์ตูนตัวประกอบมาลงให้ดูกันค่ะ
ประเดิมด้วยหนูและนกที่เป็นเพื่อนของซินเดอเรลลา
ในภาพนี้หนูและนกกำลังช่วยกันตัดเย็บเสื้อผ้าให้นางเอกได้ไปงานเต้นรำ
แต่เสื้อผ้าที่ลงทุนทำกันแทบล้มประดาตายก็ถูกพี่สาวใจร้ายฉีกขาดหมด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 09:48

ตัวประกอบสำคัญในซินเดอเรลลายังมีอีก
คือ นางฟ้าแม่ทูนหัว
ม้า ที่ถูกเสกให้กลายเป็นคนขับรถ
หมา ที่ถูกเสกให้กลายเป็นคนเปิดประตูรถ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 09:51

ใน Aladdin ตัวประกอบสำคัญคือเจ้ายักษ์จีนนี่
และพ่อของเจ้าหญิงแจสมิน นางเอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 09:52

รวมกลุ่ม
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 10:36

ไชโย ผมกำลังอยากเห็นเจ้าจินนี่ของอะลาดินพอดีเลยครับ
ภังคีเขาแอบแซวคุณเทาชมพูครับว่าไม่ทันดูบู๊สก้า เพราะตอนนั้นคุณเทาชมพูเป็นสาวเต็มที่แล้วไม่มาดูเรื่องเดะ เดะ แล้ว
ย้อนรอยความหลังเรื่องการ์ตูนญี่ปุ่นยุคแรกๆมีเรื่องที่ตัวเอกเป็นเด็กคล้ายๆซุปเปอร์แมน นุ่งแต่กางเกงไม่ใส่เสื้อ ผมเป็นปีกๆทรงประหลาดนึกชื่อไม่ออกแล้วครับ จำได้ว่าคุณลุงของพวกเราท่านดูแล้วหัวเราะหึ หึ บอกพวกยุ่นมีปมด้อยตาตี่เลยวาดการ์ตูนตากลมโตเบ้อเริ่ม  ก็เลยเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของการ์ตูนญี่ปุ่นจนบัดนี้
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 10:48

ขอคุยต่ออีกนิดครับ  
ชอบฉากที่นก หนูช่วยกันตัดเย็บเสื้อผ้าให้ซินเดอเรลลามากครับ คนเขียนรูปทำได้ละเมียดละไม อ่อนไหวเป็นธรรมชาติจริงๆ  คนที่เคยชมคงพอนึกออกนะครับ
ผมจำได้รางๆมีรูปเจ้าจินนี่เล่นหมากรุก หน้าตาง่วนเชียว ไม่ทราบคุณเทาชมพูพอหาได้มั้ยครับ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 10:54

แหมนึกว่าเจอคำตอบปราบเซียน
ให้ผู้เริ่มชะ-ราทั้งหลายไประลึกความหลังกันเองแล้ว  
แฟนการ์ตูนจะหายหน้าไปหมดซะอีก
เห็นอะลาดินแล้วทองรักนึกอยากฟังเพลงนี้ขึ้นมาทันทีเลยค่ะ

A whole new world
A new fantastic point of view
No one to tell us no
Or where to go
Or say we're only dreaming .
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 11:02

ขอต่ออีกนิดค่ะ พอดีนึกเพิ่งจะนึกขึ้นมาได้
คุณภูวงพูดถึงเจ้ายักษ์จินนี่ ทำให้ทองรักนึกไปถึงจีนนี่
ทรามวัยกายสิทธิ์น่ะค่ะ เคยดูที่เป็นหนังชุดทางทีวี
แต่จำไม่ได้ว่ามีการ์ตูนเรื่องนี้หรือเปล่า มีใครพอจำได้บ้างไหมคะ
ที่นางเอกแต่งตัวแบบสาวอาหรับ ใส่กางเกงรัดข้อเท้า
สวมเสื้อเอวลอยเหมือนแฟชั่นสาวสมัยนี้ แล้วชอบพูดกับพระเอกว่า " ค่ะ เจ้านาย" น่ะค่ะ
พุพู
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

บริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 11:05

มีใครเคยอ่านสตรีสารภาคพิเศษบ้างคะ จำการ์ตูนในนั้นได้บ้างหรือเปล่า มีตั้งหลายเรื่องที่น่ารักและยังนึกถึงได้จนทุกวันนี้ อย่างเช่น

ช้างน้อยสีชมพูที่มีเพื่อนเป็นแมวเหมียว
หูตั้ง หมาน้อยตัวเตี้ยพันธุ์อะไรก็ไม่ทราบ แต่น่ารักค่ะ
กลุ่มคนพิลึก เช่น คุณจั๊กจี้ คุณจิ๋ว

ไม่ทราบว่าคุณเทาชมพูพอจะมีรูปการ์ตูนเก่า ๆ พวกนี้บ้างมั้ยคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 11:34

จินนี่ที่เป็นการ์ตูน นึกไม่ออกค่ะคุณทองรัก
ยักษ์จีนนี่เล่นหมากรุก-หาไม่เจอเหมือนกันค่ะคุณหนึ่ง ภ.

ดิฉันชอบการ์ตูนในสตรีสารมากค่ะ  ยังคิดถึงอยู่   มันมาจากการ์ตูนฝรั่งแต่ใส่ชื่อไทย
น่าเสียดายไม่รู้ว่าเป็นการ์ตูนชื่ออะไร บริษัทไหน เลยค้นเว็บมาให้ดูกันไม่ได้
หมาที่คุณพุพูจำชื่อไม่ได้ ชื่อขนฟูหรือเปล่าคะ  คนพิลึก คุณจี๊ดคุณจิ๋ว ก็น่ารักมากค่ะ

ต้องเอาภาพสัตว์น้อยเพื่อนของแบมบี้มาให้คุณพุพูดูเล่นไปก่อน
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 12:03

จินนี่ที่เป็นหนังนี่ตัวแสดงรู้สึกจะ บาบารา อีเดน  คุณเทาชมพูเคยนำรูปมาให้ท่านสามภ. ดูกันค่ะ
คิดถึงหนังสือสตรีสารจังเลยค่ะ หลายคนมีความหลังกับนิตยสารเล่มนี้
คุณภังคีบอกเคยไปเจอหนังสือคนพิลึกภาษาอังกฤษด้วยแต่นานมากแล้ว
คนชอบแบมบี้ยืนร้องเพลงA whole new world  อยู่แภวนี้ค่ะ
หมาที่ชื่อหูตั้งนี่เคยได้ยินชื่อ มีตัวจริงมีหนังสือที่เกี่ยวกับเขาด้วยค่ะเป็นหมาที่แสนรู้มาก
หมาตัวเตี้ยขนยาวๆนั่นน่าจะใช่ขนฟูที่คุณเทาชมพูเอ่ยมากกว่า(หรือจะมีหมาหลายตัวก็ไม่แน่ใจนะคะ)
พุพู
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

บริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 12:18

หูตั้งเป็นการ์ตูนตัวหนึ่ง ส่วนขนฟูก็เป็นการ์ตูนอีกเรื่องหนึ่งค่ะ แต่สนุกด้วยกันทั้งคู่

ที่บ้านมีหนังสือคนพิลึกภาคภาษาอังกฤษค่ะ ทำเป็นเล่มเล็ก ๆ บาง ๆ หลาย ๆ เล่ม แต่ละเล่มก็เป็นเรื่องของคนพิลึกแต่ละคนไป มีทั้งคนพิลึกชาย พิลึกหญิง น่ารักดีค่ะ  ตอนนี้เข้าใจว่าน่าจะยังมีขายที่ร้านคิโนะคูนิยะนะคะ เคยเห็นแว้บ ๆ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 17:45

คนพี่ลึก เอ๊ย พิลึก นี่ ดูเหมือนฝรั่งต้นตำรับจะเรียกรวมเป็นชุดว่า The Mr. Men ครับ มีมิสเตอร์โน่นมิสเตอร์นี่แล้วแต่ลักษณะจำเพาะของแต่ละคน

สงสัยครับ พระเจ้าพ่อของเจ้าหญิงจัสมิน (ถ้าเทียบกับข้าว น่าจะชื่อเจ้าหญิงบัสมาติมากกว่า เพราะเธอเป็นเจ้าหญิงแขก...) ทำไมหล่อนักล่ะครับ ในหนังดูหมือนเป็นตาแก่หนวดขาว อ้วนๆ งุ่มง่ามๆ อยู่นี่ครับ

ตัวการ์ตูนญี่ปุ่นตัวนั้นที่คุณ ภ. พูดถึง เป็นฝีมือของปรมาจารย์ของวงการการ์ตูนญี่ปุ่น ซึ่งเป็นผู้บุกเบิกคนแรกๆ ให้การ์ตูนญี่ปุ่นเติบโตเป็นอุตสาหกรรมร้อยล้านเยนอย่างเดี๋ยวนี้ คุณภูมิอาจจะรู้จักชื่อศิลปินท่านนั้นแต่ผมจำไม่ได้แล้ว จำได้แต่ชื่อตัวการ์ตูนว่าชื่อเจ้าหนูน้อยปรมาณู หรืออะไรทำนองนั้นครับ ชื่ออังกฤษ เข้าใจว่าจะชื่อ อะตอมมิกบอย ญี่ปุ่นเรียกว่าหนูน้อยอะโตหมุ - อะตอมนั่นเอง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 ก.ค. 02, 19:26

เจ้าหนูอะตอมมิก มีชื่อฝรั่งอีกชื่อหนึ่งว่า แอสโตรบอย ครับ เป็ยบรรพบุรุษคนแรกๆ ของตัวการ์ตูนญี่ปุ่นทั้งหลาย ศิลปินคนเขียนการ์ตูนเรื่องนี้ที่ผมจำชื่อไม่ได้นี่ ได้เขียนการ์ตูนไว้อีกเรื่องที่เค้าโครงเรื่องเหมือนเรื่อง ไลอ้อนคิง ของดิสนีย์เปี๊ยบเลย แต่เขียนก่อนดีสนิย์เป็นสิบปี (บริษัทดิสนีย์ยืนยันว่าบังเอิ๊ญบังเอิญ ไม่ได้ลอกความคิดญี่ปุ่นมาซักกะนิ้ดเดียว เผอิญมาเหมือนกันเอง...)
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 06:52

เอ  คุณหลวง จำเก่งจัง ตอนคุณภูวงเขาพูดตอนแรกผมยังงงๆนึกไม่ออก แต่สาวร่วมวัยเค้าจำได้ว่าเจ้าฮีโร่รายนี้มีน้องสาวด้วย ผมทรงเดียวกันแต่แต่งกระโปรงบาน แบบเดียวกับ โดเรมอนกะโดเรมี่น่ะ

อ้อ คุณเทาชมพูครับ ผมยังอยากดูรูปเรื่องนางซินอีกยังพอเหลือมั้ยครับ
จำเพลงเก่าๆได้นิดนึงคุณย่าชอบร้องเป็นทำนองเพลงไทยๆว่า
นางซิน  เดอเร้ลรา เห็นนาฬิกาเกือบสอง...ยาม
คุณเทาชมพูเคยได้ยินบ้างมั้ยครับ แถวนี้ทุกคนบอกจำได้แค่นี้เหมือนกัน
ผมชอบตอนนางซินเอาเสื้อมาให้เจ้ากัสหนูอ้วนใส่ครับท่าที่เขาใส่เสื้อมันขยุกขยิกน่ารักมาก
รูปแบมบี้นี่ คุณเทาชมพูยกให้คุณพุพูชมแต่ผมก็ขอชมด้วยนะครับ
ผมนึกหน้าตาเจ้าหูตั้งของคุณพุพูออกแล้วล่ะ
ยังมีต๋องเด็กตัวเล็กๆที่ทำเรื่องยุ่งให้คุณพ่อเวียนหัว มุขคล้ายๆเจ้าปังปอนด์ป่วนตอนนี้เลย
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์