เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9303 "โฉมเฉลาเยาวภาอย่าเฉลียว" ....?
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 11:00

ถ้าคิดอย่างนั้น  ก็เอากลอนบทนี้ไปแต่งต่อนะน้องภังคี

แม้โลกนี้สิ้นสตรีที่พึงเชย
ไม่ขอมีคู่เลยจะดีกว่า
จะเฝ้ารอแต่หนึ่งมิตรนิตยา
คู่วาสนาร่วมสร้างแต่ปางก่อน
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 11:42

คุณถาวภักดิ์ เล่นมุขนี้ ผมก็เกิดคันมือซีครับ

แม้นชาตินี้ไร้สตรีที่พึงจิต
มีมิ่งมิตรเพื่อนพ้องไม่หมองศรี
อีกพี่สาวเทาชมพูผู้แสนดี
เพียงเท่านี้ สามภ.  ก็สุขใจ

ผมตั้งใจจะเขียนว่าสองภ.คือ ผมกับภังคี แต่คุณภาธรโผล่มาวันจันทร์นี้ต้องประท้วงแน่ เอา เป็นสามภ. เจ้าเก่า ก๊วนเดิมล่ะครับ
ผมว่าคุณทองรักอ่านประโยคต้นๆของภังคี สะดุ้งเฮือกแน่ก่อนจะหัวเราะอย่างโล่งใจ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 11:54

คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 05:40

กระทู้นี้สาว ๆ กับหนุ่ม ๆ มาเถียงกันใหญ่
จริง ๆ แล้วคุณ นกข แกเช็คเรทติ้งอีกแล้วน่ะครับว่า สาว ๆสมัยนี้จะอยากเป็นแบบไหน แกจะได้ใช้มุขถูก
จริง  ๆ ผมว่าคำโบราณ เนี่ยเกี่ยวกับผู้หญิง ผู้ชายเนี่ยสนุกดีนะครับ อย่าง เค้าว่าสำหรับผู้จะจีบหญิงเนี่ย
ดักลอบต้องหมั่นกู้ เจ้าชู้ก็ต้องหมั่นเกี้ยว
คิดว่ายังใช้ได้เกือบทุกยุค คือถ้าชอบก็ต้องจีบเข้าไป ต้องพยายามหน่อย เผื่อจะสำเร็จ
อ่ะกลับมาตอบให้ตรงหัวข้อกระทู้ ผมว่าสาว ๆ สมัยนี้น่ะ ถ้าเก่งจริง ๆ เธอจะไม่แสดงความอวดฉลาดครับ แต่เธอจะเฉลียว และจะใช้วิธีดักหน้าดักหลัง ให้เราติดกับเธอเอง คุณเธอจะไม่บอกเราตรง ๆ หรอกว่ารู้ทัน หรือเปิดโปงแผนการต่อหน้า แต่เธอจะมีวิธีเตือนเราว่าเธอรู้นะ อย่าไปทำอีก หรือว่าอย่าได้คิดจะทำเลยแหละ
รูป สวย รวยทรัพย์ อับปัญญา พ่อตาตาย แม่ยายโง่ เนี่ย มันเป็นอุดมคติครับ หาคงไม่ได้หรอก เพราะว่าไม่มีง่าย ๆ แล้วในยุคนี้
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 07:51

คุณทองรักขา งงหรือคะ คุณภูวงหมายถึงตรงที่คุณภังคีเค้าขึ้นต้นว่า...
"คุณทองรักคร้าบ แม้นเราไม่มีวาสนากับหญิงใดในชาตินี้...
อ่านแล้วกลัวมันจะเลื้ยวเข้ามาหาคุณทองรักไงล่ะค้า ฮิ ฮิ  พออ่านต่อก็โล่งเลยใจ
เรไร
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 08:37

ถ้าคุณ นกข. จะเช็คเรตติ้งตัวเอง เพื่อจะได้ทำตัวถูก
งั้นแวะเข้ามาบอกสเป็คให้ค่ะ

" หุ่นเท่ห์  เปย์เก่ง  เบ่งน้อย  ห้อยปริญญา  มารดาตาย"

พอไหวไหมคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 08:53

คุณสร้อยสนขา
ที่ว่าโล่งใจน่ะ โล่งใจแทนคุณภังคีหรือค้า  
สวัสดีค่ะ แม่หญิงเรไร
สเป็คแม่หญิงนี่ยอดจริง ๆ เลยค่ะ
เอแต่ถ้าไม่สวยขนาดแม่หญิงนี่
ขอยืม' เป็คนี้ไปใช้จะได้ไหมคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 17:18

แน้...
ผมเปล่าเช็คเรตติ้งหรือหากลยุทธการตลาด (จีบสาว) ซักหน่อย ก็ในเรือนไทยเราคุยกันเรื่องวรรณคดีไทยได้ไม่ใช่หรือครับ

ส่วนตัวผม ผมเชื่อยังงั้นจริงๆ ว่าสาวที่ไม่เฉลียวผมเห็นจะไม่เอามาเป็นเพื่อนคู่คิด คู่ชีวิต แต่เพียงคบหาสมาคมกันไปคงได้

สูตรแม่หญิงเรไรผมสอบตกตั้งกะข้อแรกครับ หุ่นก็ไม่เท่ เปย์ก็ไม่เก่ง (จริงๆ แล้วอยากจะเปย์ให้ได้เก่งๆ เหมือนกัน แต่มันไม่ค่อยมีจะเปย์น่ะสิ...)

ขออ้างวรรณคดีไทยอีกเรื่องไหวไหมครับ มีคุณพ่อตาแม่ยายสมัยนี้คนไหนบ้างที่ยังเห็นว่า ไอ้หนุ่มที่มาขอลูกสาวนั้น " จะยากจนอย่างไรก็ไม่ว่า แต่พร้าขัดหลังมาจะยกให้"...

ผมจะได้ไปหาพร้ามาเหน็บหลังมั่ง ฮิฮิๆๆ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 13 ก.ค. 02, 05:35

คุณ นิลฯ ขอรับที่แม่ของนางพิม บอกว่า ขอมีแค่พร้าขัดหลังมาด้ามเดียวแล้วยกให้น่ะ
เธอยกให้แป้บเดียวน่ะครับ พอลับหลังลูกเขยปุ๊บ เธอก็เตรียมจะจับลูกสาวใส่ตะกร้าล้างน้ำยกให้เศรษฐีอย่างขุนแผนเลย
แหมเสป็คแม่หญิงเนี่ย ไม่เลวเลยขอรับ
จริง ๆ ถ้าขาดบางข้อ แต่คารมดี ความรู้แน่น แล้วก็มีที่อยู่โรแมนติค แถมมีพร้าติดหลังมาด้ามนึง อย่าง คุณหลวงนิลฯ เพื่อนกระผมเนี่ย จริง ๆ ก็ยังน่าพิจารณานะขอรับแม่หญิงฯ
มีคนเค้าบอกว่า เลือกนักมักได้แร่นะขอรับ
ภาธร
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 15 ก.ค. 02, 07:37

ถ้าแร่ยูเรเนียมก็ไม่เลวครับ แม่หญิง ผมจะช่วยหาตลาดให้ แยะๆยิ่งดี ลูกค้าเพียบ

คุณหลวงครับ  บางครั้ง เวลาที่เราต้องตา ถูกใจใคร ถึงเวลานั้น ไม่ได้มองแล้วครับ ว่าวางสเปคไว้แค่ไหน  สำหรับผมขอแค่อยู่ใกล้แล้วสบายใจก็พอใจแล้ว ปัญหาตอนนี้คือ รู้สึกสบายใจบ่อยไปหน่อย ขนาดเข้ามาที่นี่ก็สบายใจนี่ซี
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์