เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 75551 การ์ตูน(๒)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 30 มิ.ย. 02, 14:14

ต่อจากกระทู้
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=17&Pid=5557
มาเล่าเรื่องการ์ตูนต่อที่นี่ค่ะ

ประเดิมด้วยภาพนางเอกสาวสวยของดิสนีย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 09:44

เอารูปนางเอกปะไว้บนกระทู้แรก เป็นโลโก้
แต่ยังค้างอยู่เรื่องเจ้าแมวจับหนู ของ MGM ในกระทู้ก่อน

แฟนๆของทอมและเจอรี่เคยสังเกตไหมคะว่า เจ้าแมวกับหนูไม่เคยมีเสียงพากย์
พูดง่ายๆว่าทั้งแมวและหนู ใบ้   ไล่จับกันโครมคราม
แต่ไม่เคยคุยไม่เคยทะเลาะ เปล่งเสียงออกมาสักแอะ

มีแต่เจ้า Nibbles หนูสีเทาตัวเล็กในภาพนี้   ที่มีเสียงพูดในชุดหลังๆค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 09:50

ทอมกับเจอรี่ เคยได้ตุ๊กตาทองรวมแล้ว ๗ ตัวแน่ะค่ะ
ขนาดเป็นการ์ตูนใบ้
เรื่องนี้  ผู้วาด ประสานเพลงคลาสสิคเข้ากับเรื่องได้กลมกลืน
เลยได้ตุ๊กตาทองไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 10:08

เรื่องนี้เป็นผลงานที่นำเพลงคลาสสิคมาประกอบ
ลีลาสะเก๊ตอย่างสวยงามอีกเรื่อง
แต่ไม่มีเสียงพูดอีกเหมือนกัน
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 15:01

แวะมาดูการ์ตูนต่อค่ะ อยากดูหนังทอมกับเจอร์รี่ในคคห.ที่ 3ด้วยค่ะ ไม่ทราบว่ามีใครเป็นเหมือนทองรักหรือเปล่าคะ ที่อายุขนาดนี้แล้วก็ยังดูหนังการ์ตูนได้สนุกอยู่เลย แถมยังชอบของใช้กระจุกกระจิกพวกดินสอ ปากกา ที่มีลวดลายการ์ตูนสวย ๆ อยู่เลยค่ะ
คุณเทาชมพูคะ ถ้ายังไงช่วยเล่าถึงป็อบอายกับสาวคู่ใจเธอด้วยนะคะ ตอนเด็ก ๆ ชอบป็อบอายมากเลยค่ะ พระเอกอะไรก็ไม่รู้ชอบทำอะไรเปิ่น ๆ เรื่อยเลย คู่รักคู่นี้ก็รักกันยาวนานแต่ยังไม่ได้แต่งงานซักทีใช่ไหมคะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 19:26

สปีดดี กอนซาเรส กับไมตี้ เมาส์ นี่เมื่อสองสามปีก่อนยังเห็นอยู่ในทีวีเมืองไทยเลยครับ
พึ่งรู้ว่าเก่ามากขนาดนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 09:13

อ้าว  ไมตี้เม้าส์ยังฉายอยู่ในเมืองไทยเมื่อสองสามปีก่อนหรือคะ  
เอารูป Popeye กับ Olive ขวัญใจเขามาให้คุณทองรักค่ะ

กลาสีป๊อบอาย จอมพลังจากการกินผักสปิแนช
เป็นการ์ตูนสังกัด บ. พาราเม้าท์   ถือกำเนิดเมื่อ ค.ศ. ๑๙๒๙ เป็นหนังสือการ์ตูนมาก่อน
แล้วมาเป็นหนังการ์ตูน เริ่มในปี ๑๙๕๗
พระเอกนางเอกคู่นี้ความหล่อความสวยพอกันเลยค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 09:16

ย้อนกลับมาเรื่องทอมกับเจอรี่อีกหน่อย
ทอมกับเจอรี่ขึ้นสู่ความนิยมสูงสุดในช่วงทศวรรษ ๑๙๕๐  
ได้ตุ๊กตาทอง ๗ ตัว  ได้เปลี่ยนรูปแบบเป็นผจญภัยนานาชนิด
เป็นคาวบอยก็มีค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 09:19

มาถึงยุคหลัง  คนวาดชุดเก่าคงจะจากไปหมดแล้ว
ทอมกับเจอรี่ดูแข็ง  เคลื่อนไหวไม่เป็นธรรมชาติ ลายเส้นไม่นิ่มนวล
อารมณ์ขันอย่างเก่าก็คลายลงไปมาก
รูปนี้จะเห็นว่าเจ้าหนูดูผอมไป เจ้าแมวก็หน้านิ่วคิ้วขมวด ไม่น่ารักเหมือนก่อน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 09:24

คุณทองรักชอบของกระจุกกระจิก
เกี่ยวกับการ์ตูนหรือคะ
บริษัทดิสนีย์เขาผลิตมา
ล้วงกระเป๋าลูกค้ากัน
อย่างเหลือเฟือเลยทีเดียว
เรียกว่าตั้งตัวกันได้
เพราะผลิตภัณฑ์จากการ์ตูน
มากกว่าหนังการ์ตูนเสียอีก
อย่างภาพนี้คือกระปุกหมึก
ทำเป็นรูป Tinker Bell
นางฟ้าเพื่อนของปีเตอร์ แพน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 09:29

มีการ์ตูนตัวหนึ่งในการ์ตูนของวอเนอร์   ตอนแรกดิฉันก็ไม่รู้ว่าเป็นหนู
จนกระทั่งมีสาวน้อยที่สะสมกระเป๋า ดินสอ ปากกา ตุ๊กตา เป็นเจ้าตัวนี้ เธอบอกให้รู้
ว่าเป็นหนูประเภทหนึ่ง  
ถึงได้รู้ว่าเจ้าตัวน่าเกลียดนี้เป็นหนูค่ะ
ชื่อ Tasmanian Devil
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 10:02

ขอบคุณสำหรับรูปป็อบอายกับหวานใจค่ะ
Olive รูปนี้ผอมได้สะใจดีจริง ๆ ค่ะ
คุณภังคีเห็นเข้าจะค่อนขอดว่าไงก็ไม่รู้นะนี่
ส่วนเจ้าตัวข้างบนนั่น ทองรักดูยังไงมันก็ไม่เป็นหนูค่ะ
ดูเหมือนสัตว์ประหลาดมากกว่า รูปกระปุกหมึกข้างบนก็น่ารักค่ะ
แต่คงแพงพิลึก ของพวกนี้เป็นของฟุ่มเฟือยอย่างเดียวที่ยอมซื้อค่ะ ทองรักเคยไปฝรั่งเศสกับเพื่อน ๆ ทุกคนซื้อกัน
แต่เครื่องสำอางค์กับของแต่งตัวทั้งหลายที่ผู้หญิงชอบซื้อกันเป็นหลัก แต่ของดิฉันน่ะมีแต่ตุ๊กตุ่นตุ๊กตาจากยูโรดิสนีย์เต็มไปหมด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 มิ.ย. 02, 15:53

ทอมกับเจอรี่เจอปัญหาจากผู้ปกครอง หลังช่วงทศวรรษ ๑๙๖๐S
ว่าเป็นการ์ตูนรุนแรง  มีแต่ไล่ทำร้ายกัน  ไม่เหมาะกับเด็กๆ
ทำให้ในทศวรรษ  ๑๙๗๐s ก็เลยซบเซา   จนกระทั่งมาฟื้นตัวขึ้นอีกครั้งในปี ๑๙๘๙  
ผู้สร้าง สร้างภาพขึ้นมาเสียใหม่  เปลี่ยนทอมกับเจอรี่เป็นเพื่อนกัน  
แล้วให้ทั้งสองไปผจญภัย  สู้กับคนพาล อภิบาลคนดี  
มีตัวการ์ตูนใหม่ๆเพิ่มเข้ามา อย่างเด็กผู้หญิงในภาพนี่ละค่ะ  
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 07:13

แหมไม่ได้คุยซะหลายวันเลย คิดถึงทุกคนที่นี่จัง
การ์ตูนสวยดูเพลินเชียว
เจ้าTasmanian Devil นี่ผมไปเห็นตัวจริงที่เกาะทัสมาเนียด้วยครับ ตัวมันจริงๆใหญ่กว่ากระต่ายอีก ดุอย่างน่ากลัวเชียว ขนาดเล็กๆมันยังตระครุบเนื้อสดๆกินกันอร่อยเหาะ
หมีโคลาจะไม่มีในเกาะนี้เลยครับ เพราะถ้ามี โดนเจ้าพวกนี้กินเรียบแน่ ตัวจริงๆขนสีดำมีแทรกขาว ดูหน้าตามันสวยเชียว แต่ฟันคมชะมัดเลย

คุณทองรักทราบมั้ยว่ายัยโอลีฟเขามีกระโปรงชุดแบบนี้กี่ชุด ที่เห็นๆน่ะ ไม่ใช่เธอมีชุดเดียวนะจะบอกให้
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 07:45

สงสัยยัยโอลีฟเธอจะมีเป็นโหลค่ะ ผู้หญิงมีเสื้อผ้าน้อย ๆ เห็นจะไม่มี ว่าแต่คุณภังคีทำไมช่างสังเกตจังคะ
ทองรักอยากเห็นตัวจริงของเจ้าหนู Tasmanian devil จังค่ะ ว่ามันสวยยังไง เพราะดูเป็นการ์ตูนนี่น่าเกลียดพิลึกเลย
เอ้อ เห็นแล้วนึกถึงตัวพระเอกตอนที่เป็นสัตว์ประหลาดใน Beauty and the Beast ค่ะ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์