เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 18499 เรื่องของพวกจอมพลัง อย่าง เฮอร์คิวลิส, แซมซั่น, โกไลแอธ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 00:38

ขอกลับมาคุยต่อเรื่อง มหากาพย์อุษาคเนย์นะคะ แต่คงจะปนๆภาคกลางของแหลมทองไปด้วยนะคะ คงจะไม่นอกเรื่องจนเกินไป  เขาเชื่อกันว่าอารยธรรม จะเกิดแถบลุ่มน้ำเป็นหลักค่ะ  ก็ด้วยเหตุที่คนเราจะดำรงชีวิตได้ต้องมีน้ำค่ะ  

ในมหากาพย์ท้าวฮุ่ง  เชื่อว่าครอบคลุมลุ่มน้ำหลายสายค่ะ แล้วยังผสมผสาน เปรียบเทียบ ชีวิตคนพื้นราบและคนที่สูง  ที่ราบลุ่มสำคัญๆ อันเป็นพื้นที่ในเรื่องนี้ ได้แก่  
ที่ราบลุ่มเชียงแสน  มีลำน้ำแม่จัน ลำน้ำแม่คำ ลำน้ำรวก  
ที่ราบลุ่มแม่น้ำกก
ที่ราบลุ่มแม่น้ำแม่ลาว
ที่ราบลุ่มน้ำแม่อิง

ทั้งนี้ยังกล่าวถึงว่าเนื้อหาในมหากาพย์ ได้สะท้อนสภาพสังคมในยุคนั้นไว้ด้วยค่ะ  แบ่งการศึกษาออกเป็นสังคมสมัยพญาเจือง กล่าวถึงระบบการเมืองการปกครอง และสังคมร่วมสมัยของกวี  กล่าวถึงสังคมที่มีชนชั้น  สังคมเกษตรกรรม สังคมของชนหลายเผ่าพันธุ์

พรุ่งนี้จะลองมาเปรียบเทียบ กะลุ่มน้ำเจ้าพระยาดูค่ะ ขอติดไว้ก่อนนะคะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 10:30

มาทำตาเยิ้ม  เอ๊ย  ตาแป๋ว คอยฟังทั้งสองคุณครูครับผม

สุโขจริง ห้องเรียนนี้ มีครูสาวใจดีตั้งสองคนคอยสอนนักเรียนหนุ่มน้อยคนเดียว  ใครอย่าแหยมเข้ามาเชียว พ่อแฮ่ให้กระจุยเลย
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 18:00

แหะๆ มิบังอาจ  โกยก่อนครับ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 24 ก.ค. 02, 10:41

อ้าว ครูbookเองดอกหรือ  เข้ามาเลย ไม่ต้องกลัว ผมฉีดยาแล้ว  เสี่ยวเก่าเรากันเองแท้ๆ ย่อมแบ่งปันกันได้  โบราณว่า ศาลา นารี วิถี คงคา ไม่ต้องถือว่าเป็นแดนใคร  แต่ถ้าครูbookไม่อยากถูกกัดก็ต่อแถวหลังผมนะครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์