เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 18492 เรื่องของพวกจอมพลัง อย่าง เฮอร์คิวลิส, แซมซั่น, โกไลแอธ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

เมื่อ 23 ก.ค. 02, 10:41

กระทู้ข้างล่างคุณเทาชมพูเล่าเรื่องเทพเจ้าของกรีกไปแล้ว
คราวนี้ผมเลยมาตั้งคำถามเกี่ยวกับมนุษย์จอมพลังในตำนานกันบ้าง
คนแรกเลยนี่ที่ผมนึกออกก็คือ เฮอร์คิวลิส คนนี้ถ้าผมจำไม่ผิดจะเป็นลูกครึ่ง คือเป็นลูกของเทพซีอุส กับมนุษย์ แล้วเค้าก็เลยกลายเป็นมนุษย์จอมพลัง เป็นฮีโร่ของพวกกรีก แต่ตอนท้ายนี่เป็นยังไงไม่ทราบว่าตอนจบชีวิตเค้าเป็นยังไง

แซมซั่น อันนี้ก็อยู่ในกรีก กับโรมันเหมือนกัน จำรายละเอียดไม่ได้แต่รู้ว่า จุดกำเนินพลังของแซมซั่นนั้นอยู่ที่เส้นผม คือต้องมีผมยาวแล้วจะมีพลังมหาศาล แล้วมาตอนหลังเนี่ยแซมซั่นโดนจับได้ เพราะ เดไลล่า สาวงามที่แซมซั่นไปหลงเสน่ห์นั้นทรยศแล้วก็ตัดผมแซมซั่นออก แซมซั่นเลย หมดฤทธิ์ แล้วก็โดนทหารคิดว่าเป็นโรมันจับได้ ตอนหลังแซมซั่นก็ตาย แต่ก็พาเอาทหารโรมันแล้วก็เดไลล่าตายไปด้วย (ไม่แน่ใจนะครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยแหะแหะ)
โกไลแอธ อันนี้จำได้แต่ชื่อจริง ๆ ไม่รู้รายละเอียดเลยว่าเป็นใคร มีวีรกรรมอะไร
จากชื่อฝรั่ง ๆ ไปแล้วก็มาถึงจอมพลังของจีนครับ
ซิยิ่นกุ๊ย เนี่ย ซิยิ่นกุ๊ย เป็นจอมพลังของจีน เป็นดาวเสือขาว ที่ถูกไล่ให้ลงมาเกิดบนโลกมนุษย์ แล้วก็มีพลังมหาศาลได้เป็นขุนทัพของจีน แต่ตอนหลังถูกลูกชายตัวเองฆ่า แล้วถึงจะได้กลับสวรรค์  จากซิยิ่นกุ๊ย ก็มี ซิ ติงซาน ลูกชายของซิยิ่นกุ๊ย แล้วก็มี
 ซิกัง ลูกของซิติงซานอีกที สามคนนี้เป็นจอมพลังของจีนแล้วก็เป็นแม่ทัพเอก คิดว่าในสมัยราชวงศ์ถัง(หรือเปล่า) หรือว่าจริง ๆ เป็นแค่เรื่องแต่งขึ้นมาไม่มีตัวตนจริงๆ ซะมากกว่า
สรุปว่าอยากฟังเรื่องของจอมพลังพวกนี้น่ะครับ ขอให้เพื่อนช่วยเล่าให้ฟังหน่อย
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 06:53

ซิยิ่นกุ้ย ซิเตงชัน เป็นพงศาวดารจีน ยุคปลายราชวงศ์ถังค่ะไล่ๆกับไซอิ๋ว เป็นตระกูลต้องสาป ต้องฆ่าพ่อต้วเอง

มีจริงหรือเปล่าไม่แน่ใจค่ะ แต่อาจจะมีเค้าๆแต่ไม่จริงทั้งหมด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 11:09

Hercules อยู่ในตำนานเทพเจ้ากรีกค่ะ เป็นลูกของซุส เกิดจากนางมนุษย์ชื่อ ไอโอ ซึ่งต้องกลายร่างเป็นวัว เคยเล่าให้ฟังล้ว
เขาเป็นมนุษย์จอมพลังมาแต่เกิด
เนื่องจากความผิดพลาด ต้องล้างบาปด้วยการทำงานหนัก ๑๒ อย่างที่ยากเหนือกว่ามนุษย์คนใดจะทำ
เรียกว่า The Twelve Labours of Hercules
ตอนจบโชคดีหน่อยได้ขึ้นไปอยู่เป็นอมตะกับเทพเจ้า
แต่งงานกับเทพธิดาสาวสวยชื่อ Hebe  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 13:56

เอาภาพ Samson and Delilah ของ Paul Rubens  มาให้ดูกันค่ะ
แซมซั่นเป็นวีรบุรุษชาวฮีบรู(ยิว) ต่อสู้กับพวก Philistine (กรีก?โรมัน?)
พวกนั้นหาอุบายให้สาวงามมาล่อ
ภาพนี้ เป็นขณะที่แซมซั่นหลับอยู่ในอ้อมแขนของเดไลล่าห์ เธอแอบให้คนมาตัดผมเขาไป
พลังเขาอยู่ที่ผม เมื่อผมถูกตัดพลังก็ลดลง   เขาก็ถูกจับได้
เมื่อถูกล่ามโซ่ติดกับเสาหิน   แซมซั่นเขย่าเสาหินจนหัก พังทับศัตรูและตัวเขาตายไปพร้อมกัน  
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 06:54

เศร้าจัง แล้วเดไลล่า ตายไปด้วยมั้ยครับ รู้สึกฮอลลีวู้ดเคยทำหนังเรื่องนี้ ปูให้เดไลล่าไม่เต็มใจที่จะทำร้ายแซมซั่นเท่าไรนักแต่ต้องทำตามหน้าที่อะไรประมาณนี้
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 07:36

หลังจากหายเศร้า แล้วก็เริ่มสงสัย (อีกแล้วค่ะ) ว่าตำนานทางตะวันออกที่นอกเหนือจากจีนนี่มีเรื่องของจอมพลังแบบนี้ไหมคะ เพราะเห็นว่าแนวคิดอื่น ๆ หลาย ๆ เรื่องนี่คล้ายคลึงกันมากระหว่างตะวันตกกับตะวันออก
ทองรักก็เลยเกิดสงสัยเรื่องนี้ขึ้นมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 08:29

ของไทย นึกไม่ออกค่ะ
แต่ของอเมริกา มีตำนานของ Paul Bunyan มนุษย์จอมพลัง
ที่เป็นคนตัดไม้(ประเภททำซุงค่ะ ไม่ใช่ต้นไม้เล็กๆ)

http://www.newnorth.net/~bmorren/bunyan.html
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 08:51

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพู    
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 09:27

มาช่วยคุณเทาชมพูครับ  ในตำนานของเผ่าไท  ก็มีพญาโคตรตระบองไงละครับ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 13:33

อยากฟังเรื่องพญาโคตรตระบองครับ
คุณถาวภักดิ์ ไหน ๆ แวะเข้ามาแล้วช่วยเล่าให้ฟังสักนิดนะขอรับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 08:55

สวัสดีค่ะคุณถาวภักดิ์
มาลงคะแนน อยากฟังเรื่องพระยาโคตรตระบอง
อีก ๑ เสียงค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 09:07

มาร่วมลงคะแนนเพิ่มด้วยคนค่ะ
สวัสดีคุณถาวศักดิ์ด้วยค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 09:27

ฮ่วย  บักหำน้อยหลาบสิแหล่วเด๊อ

อุตสาห์โผล่มาทักด้วยความรักและคิดถึง  เล่นรุมปิดประตูตีแมวอย่างนี้ โตกจายโหม่ดเลย

ไม่อยากเชื่อว่าปราชญ์อย่างคุณเทาชมพูจะไม่รู้จักตำนานกึ่งนิทานพื้นบ้านเรื่องนี้  ผมก็กะป้ำกะเป๋อเต็มที  เล่าผิดเล่าถูกคนอื่นจำไปเล่าต่อ  ถูกหัวเราะเยาะ  บรรพบุรุษผมจะนอนสะดุ้งเสียเปล่าๆ  เคยอ่านมาตั้งแต่เด็กๆ  หนังสือเล่มนั้นไม่ทราบว่าถูกรีไซเคิลไปกี่รอบแล้ว  จำได้คร่าวๆแต่ว่าเป็นนิทานพื้นบ้านของทางอีสาน-ลาว กล่าวถึง พญาโคตรตระบองเป็นผู้นำท้องถิ่น  มีพละกำลังมหาศาล  มีกระบองเป็นอาวุธ  ตีช้างกระเด็นไปล้านตัว  เป็นต้นกำเนิดแคว้นศรีโคตรบูรณ์  หรือล้านช้างอะไรทำนองนั้น  ละครับ

จ๊บแหล่ว   แฮะๆๆ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 09:32

อิอิ เพิ่งจะเห็นว่าพิมพ์ชื่อคุณจาก ถาวภักดิ์ เป็นถาวศักดิ์ เลยต้องรีบเข้ามาแก้ ก่อนที่จะโดนกำจัดจุดอ่อน    ขอบคุณที่เข้ามาเล่าให้ฟังค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 09:44

ข้อยบ่ไซ่บ่ฮู้   แต่สิให้เพิ่นเอิ้นเอง  
เชิญแวะมาบ่อยๆนะคะ  คุณถาวภักดิ์หายไปนานมาก
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์