เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 48488 นิทานก่อนนอนนานาชาติ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 20 ก.ค. 02, 12:25

มีนิทานมาเล่าให้ฟังอีกแล้ว  
เรื่องนี้ชื่อ นิทานใบไม้  ที่เพื่อนชาวเน็ตเขาเล่าต่อ  ๆ กันมาอีกทีค่ะ เรื่องก็มีอยู่ว่า……….

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว...
ครั้งนั้นดอกไม้และใบ้ไม้ยังไม่ได้รวมอยู่บนต้นเดียวกันอย่างเช่นทุกวันนี้
หากแยกกันอยู่  อีกทั้งเหล่าใบไม้ก็ไม่ได้มีแต่สีเขียว
หากแต่มีหลากหลายสีสันงดงามนัก
ทว่าดอกไม้กลับมีเพียงสีขาวสีเดียวเท่านั้น  
เวลานั้นใบไม้รวมอยู่กับหมู่ใบไม้ด้วยกัน เต็มไปด้วยความร่าเริง  สนุกสนาน และเป็นอิสระ
ต่างจากดอกไม้ที่อยู่อย่างเงียบเหงา เดียวดาย   แม้จะอยู่รวมกัน  คุยกับหมู่ดอกไม้ด้วยกัน
แต่ดอกไม้แต่ละดอกต่างมีความคิด และวาดฝันเป็นของตัวเอง
เธอเฝ้ารอบางสิ่งบางอย่างที่ตัวเองก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร
บางครั้งที่เธอมองไปที่ใบไม้  แล้วนึกอยากเป็นส่วนหนึ่งของสีสันสวยงามนั้นบ้าง
แต่ดอกไม้ดอกเล็กนั้น   มีเสียงเบาเกินกว่าที่จะเรียกใบไม้ให้หันมา

กระทั่งวันหนึ่ง...ใบไม้นึกเบื่อสีสัน ของตัวเองขึ้นมาอย่างไม่มีเหตุผล
พลันสายตาก็เหลือบไปเห็นดอกไม้น้อยสีขาวบริสุทธิ์ดอกหนึ่งเข้า
ใบไม้ไม่รู้จักสีขาวมาก่อน………….. เขาไม่รู้ว่าสีขาวเป็นอย่างไร
เพราะใบไม้ต่างก็มีสีสันกันทุกใบ
ใบไม้เกิดหลงใหลในความอ่อนหวานละมุนละไมของดอกไม้น้อยในทันที
และในขณะเดียวกัน  ใบไม้ก็มองเห็นความเหงาแฝงอยู่ในความอ่อนหวานนั้นด้วย
เขาจึงเข้าไปถามเธอว่า...
"ดอกไม้ เธอช่างมีสีขาวสวยเหลือเกิน  แต่ทำไมเธอจึงดูเงียบเหงาอย่างนี้เล่า"
ดอกไม้น้อยแหงนมองใบไม้กิ่งใหญ่แข็งแรงก่อนจะตอบกลับไปว่า

"สีขาวซีดอย่างนี้หรือสวย
ฉันอยากจะมีสีสันอย่างเธอบ้างจัง
มันคงจะทำให้ฉันมีชีวิตชีวาขึ้นมาก"

ใบไม้ได้ฟังแค่นั้นก็รู้สึกราวกับว่ามันเป็นหน้าที่ของเขาที่จะต้องช่วยเหลือ
ดูแล และปกป้อง ดอกไม้น้อยดอกนี้  เขาจึงบอกเธอไปว่า .………
"มาซิดอกไม้ ฉันช่วยเธอได้นะ  ถ้าเพียงเธอมาอยู่กับฉัน  ฉันจะทำให้เธอมีชีวิตชีวาขึ้นเอง"
ดอกไม้น้อยไม่รอช้ารีบตอบตกลงในทันที
เมื่อดอกไม้ไปอยู่กับใบไม้แล้ว  เขาก็ให้การดูแลเธออย่างดีตามสัญญา
ทุกสิ่งทุกอย่างที่เขาทำเพื่อเธอ  ถ่ายทอดออกมาเป็นสีสันสวยงามให้กับดอกไม้

แล้ววันหนึ่งเมื่อดอกไม้น้อย มองลงไปในลำธาร
เธอก็เห็นเงาตัวเองเปลี่ยนเป็นดอกไม้สีสวยที่มีชีวิตชีวา
หากเมื่อเหลียวไปมองที่ใบไม้เล่า  เขากลับกลายเป็นสีเขียวเพียงสีเดียว ทว่าดูอบอุ่นยิ่งนัก
ดอกไม้น้อยเห็นดังนั้น จึงถามใบไม้ไปว่า "ใบไม้  นี่ฉันแย่งสีสันในชีวิตเธอมารึเปล่านะ"
ใบไม้ยิ้มแล้วตอบกลับไปว่า  "ไม่หรอก  ทุกวันนี้เธอคือสีสันในชีวิตฉัน
ฉันไม่ต้องการสีสันอะไรอีกแล้ว  ฉันมีเพียงความสบายใจที่ได้เห็นเธอมีความสุข"

จากนั้นเป็นต้นมาดอกไม้กับใบไม้ก็อยู่ร่วมกันเป็นต้นไม้ที่อบอุ่น
บนรากของความรักที่หยั่งลึกลงไปในผืนดินของหัวใจ
ด้วยเหตุนี้ ใบไม้จึงมีสีเขียว….. สีเขียวที่มองแล้วให้ความรู้สึกสบายตา
เพราะเมื่อใดที่เรามองดูสีเขียว  เราจะรับรู้ได้ถึงความสบายใจของใบไม้
ที่เห็นดอกไม้น้อยของเขามีความสุข
ส่วนดอกไม้ขาวที่แสดงถึงความบริสุทธิ์ อ่อนหวานละมุนละไมนั้น
เธอคงไม่อยากให้ความรู้สึกเหล่านี้หายไป
จึงยังคงมีดอกไม้สีขาวให้เราเห็นมาจนทุกวันนี้ด้วยเช่นกัน...

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
เราอาจจะหาความหมายของทุกสิ่งมาตลอดชีวิต  แล้ววันหนึ่งเราก็พบว่า
เพียงแค่มีบางสิ่ง………….ชีวิตก็มีความหมายแล้ว
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 11:21

ขอบคุณคุณทองรักมากๆค่ะ อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลยค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 14:51

ขอบคุณค่ะ  
ดีใจจังที่มีคนอ่านแล้วรู้สึกดี ๆ
วันหลังถ้ามีเรื่องที่ทำให้รู้สึกดี ๆ แบบนี้อีก
จะมาเล่าต่อนะคะ
ภาธร
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 06:57

มาฟังนิทานด้วยครับ  มีขนมแจกด้วยมั้ยครับ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 07:05

เพิ่งจะรู้นะเนี่ยว่า ฝีมือเล่านิทานของตัวเองนี่
ต้องมีขนมแจกด้วยถึงจะมีคนฟัง    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 09:28

นิทานเรื่องนี้หวาน และน่ารักมากค่ะ  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 18:43

ขอบคุณค่ะ ไอศครีมของคุณเทาชมพู ดูหวาน ชื่นใจดีจัง
ทองรักแบ่งให้น้องลิตเติ้ล กับคุณภาธรด้วยแล้วกันนะคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 23:41

Little Sun อยู่หนาย
เอานิทานเรื่อง เพราะเธอจะไม่เอาคุณเป็นแฟน ที่ลงในหน้าพักผ่อนหย่อนใจ มาโพสต์ในนี้ให้สาวๆ ผู้เปี่ยมไปด้วยเหตุผลทั้งหลายอ่านหน่อยจิ้ อ่านแล้วนอนไม่หลับดี 55555 โฮ-!
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 24 ก.ค. 02, 11:42

มาแล้วค่ะ ทำตามคำขอด่วนเลยนะคะเนี่ย
ตีความตุลากวน-บุญชิต ฟักมี
โดย MGR ONLINE

คุณๆ ผู้ชายที่รัก คุณเคยถูกหญิงสาวที่คุณรัก (หรือคิดว่าจะรัก) ปฏิเสธหรือไม่

เฮ่ย สารภาพมาเหอะ ผมไม่ล้อหรอก ผมก็เค้ย

คุณๆ หลายคนผูกใจเจ็บ หวังทำตัวเป็นผู้ชายที่ดีกว่าเดิม เพื่อให้เธอหันมามองมั่งใช่ไหม

เฮ่ย สารภาพมาเหอะ ผมไม่ล้อหรอก ...

คุณคิดว่ามันจะได้ผลไหมอ้ะ

มาดูคำตอบกัน

1. ถ้าคุณหล่อ

เธอ : "ฉันคิดว่า คนหล่อมักจะเจ้าชู้นะจ๊ะ"

2. ถ้าคุณขี้เหร่

เธอ : "ฉันอยากมีแฟนสักคน ที่ควงไปอวดเพื่อนได้น่ะ"

3. ถ้าคุณขี้เหร่ แล้วไปทำศัลยกรรมจนหล่อ

เธอ : "ฉันไม่รักคนที่ไม่ยอมรับในความเป็นตัวเอง"

4. ถ้าคุณรวย

เธอ : "ฉันไม่ชอบคนรวยหรอก คนรวยชอบคิดว่าเงินซื้อได้ทุกอย่าง"

5. ถ้าคุณจน

เธอ : "กัดก้อนเกลือกิน มันมีอยู่แต่ในนิยายนะจ๊ะ"

6. ถ้าคุณจน แต่ดันรวยในตอนหลังเพราะถูกลอตเตอรี่

เธอ : "โชคดีครั้งใหญ่ๆ ในชีวิต มันมักจะมีแค่ครั้งเดียวเท่านั้นล่ะค่ะ"

7. ถ้าคุณจน แต่ดันรวยในตอนหลังเพราะมุมานะ ทำงานหนัก

เธอ : "ฉันว่าชีวิตของพวกเวิร์กกะฮอลลิสม์ ไม่น่าจะมีความสุขหรอกนะ"

8. ถ้าคุณรวยแล้วมาจนทีหลัง เพราะเหตุอะไรก็แล้วแต่

เธอ : "ทรัพย์สมบัติของตัวเองยังรักษาไว้ไม่ได้เลย แล้วครอบครัวล่ะจะเป็นอย่างไร"

9. ถ้าคุณมีความฝัน และความทะเยอทะยาน

เธอ : "คนหวังมาก มักจะเจ็บหนักนะจ๊ะ ฉันคงรองรับความผิดหวังของคนอย่างคุณไม่ไหว"

10. ถ้าคุณไม่มีความฝัน ใช้ชีวิตไปเรื่อยๆ

เธอ : "ฉันคิดว่า มนุษย์ที่ไม่มีความฝันก็เหมือนกับคนที่ตายไปแล้วครึ่งตัว"

11. ถ้าคุณมีความฝัน แต่ไม่เป็นคนทะเยอทะยาน

เธอ : "ฉันไม่ชอบพวกฝันเฟื่อง แต่ไม่ไปตามหา ความฝันของตัวเองให้พบ"

12. ถ้าคุณไม่เคยมีความฝัน แต่แล้วเธอก็เป็นแรงบันดาลใจให้เกิดความฝัน

เธอ : "ขอบคุณนะ แต่อย่าเอาชีวิตและความฝันของคุณมาผูกไว้กับคนๆ เดียวเลย"

13. ถ้าคุณทำธุรกิจ

เธอ : "ฉันอยากเป็นคุณหญิงของปลัดกระทรวงค่ะ เกียรติยศสำคัญกว่าเงิน"

14. ถ้าคุณรับราชการ

เธอ : "รับราชการก็แค่พอมีพอกิน แต่คงหาความสุขสบายได้ยากกระมังคะ"

15. ถ้าคุณรับราชการแล้วรับจ๊อบนอก

เธอ : "ฉันเกลียดพวกเบียดบังเวลาหลวงไปกับงานส่วนตัว"

16. ถ้าคุณหล่อ รวย เพราะประสบความสำเร็จจากการทำงาน แต่ไม่บ้างานรับราชการตำแหน่งใหญ่โต แต่มีธุรกิจทางบ้านต้องดูแล มีความฝันแล้วทำความฝันนั้นให้จริง

เธอ : "ฉันถามจริงๆ เถอะ คุณเป็นเกย์หรือเปล่า"

17. ถ้าคุณหล่อ รวย เพราะประสบความสำเร็จจากการทำงาน แต่ไม่บ้างาน รับราชการตำแหน่งใหญ่โต แต่มีธุรกิจทางบ้านต้องดูแล มีความฝันแล้วทำความฝันนั้นให้จริงแล้วก้อ...ไม่เป็นเกย์ด้วย

เธอ : "คุณเพอร์เฟกต์เกินไปจนฉันกลัวค่ะ"

ได้คำตอบรือยังครับ ท่านชาย

เธอไม่เอาคุณ (หรือไม่ยอมให้คุณเอาเธอ...เป็นแฟน)

ให้คุณดีวิเศษแค่ไหน เธอก็ไม่ตกลง

แต่ถ้าเธอรักคุณเท่านั้น เท่านั้นจริงๆ

ให้คุณเป็นโจรวางระเบิดแถวปักษ์ใต้ เธอก็เห็นว่าคุณดีเหลือแสน

มันก็แค่นี้แหละครับ ท่านสุภาพบุรุษที่รัก

ลิตเติ้ลคิดว่าเห็นด้วยทุกข้อเลย
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 24 ก.ค. 02, 16:46

อ่านไปก็ขำไปค่ะ น้องลิตเติ้ล มันจริงทุกข้อซะด้วยซิ
ถ้ารักซะอย่างนี่ ผู้หญิงเขาเหตุผลมาแก้ตัวแทนให้เองแหละ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์