เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 66091 การ์ตูน
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 06:40

ขอเบียดเด็กผู้ชายโค่งเข้าบ้านมาก่อนค่ะวันนี้

คุณทองรักขา ลุงโดนัลด์ มีเอกลักษณ์ก็คือช่างโวย ขี้บ่นค่ะ(พอจะคล้ายมั้ยคะกับคุณอาแถวนี้)

มารอชม ขบวนการหนูๆของคุณเทาชมพูค่ะ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 07:13

ชอบพวกการ์ตูนฮีโร่ครับ สมัยผมเด็กๆ มีเรื่องโกมินทร์ แต่งยาวไปถึงรุ่นหลาน ลูกหลานโกมินทร์เป็นผู้ชายซะมาก แล้วก็เก่ง หล่อ และเจ้าชู้ทุกคน(แฮ่ม)    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 07:17

คล้าย ๆ บางคนอย่างที่คุณสร้อยสนบอกเลยค่ะ นี่ถ้าลุงโดนัลแสนงอนอีกหน่อยล่ะ ใช่เลย
มาเข้าแถวรอชมหนู ๆ ด้วยคนค่ะ ชอบเจ้าหนูเจอร์รี่มากเลย
ทองรักว่ามันฉลาดดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 08:39

สวัสดีค่ะ คุณพระนาย  
หายไปพักใหญ่เลยนะคะ
เมื่อเข้ามาก็ขอต้อนรับด้วยสาวคนโปรดของคุณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 08:41

กับหนุ่มทาร์ซานอีกคนค่ะ คุณพระนาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 08:47

วันนี้จะเริ่มเล่าเรื่องหนูๆ ค่ะ
แต่อาจจะมีสลับฉากด้วยตัวอื่นบ้างบางครั้ง
ถ้ามีคำขอมา

มาถึงหนูตัวดังที่สุดในโลก
มิคกี้ เม้าส์
เจ้าหนูตัวน้อยคู่ขวัญของวอลท์ ดิสนีย์  เกิดเมื่อวันที่ ๑๘ พฤศจิกายน ๑๙๓๘(พ.ศ.๒๔๘๑)
มาถึงปีนี้ก็แค่ ๖๒ ขวบเท่านั้นเอง

พวกเราคงเคยชินกับหูใหญ่กลม  หน้าซื่อ ยิ้มใสของมิคกี้มาตั้งแต่เด็กๆ  
แต่คงมีไม่กี่คนที่รู้ว่ามิคกี้มีกำเนิดมาจากกระต่าย ไม่ใช่หนู

สมัยวอลท์ ดิสนีย์ยังเป็นหนุ่มรับจ้างเขียนการ์ตูนให้บริษัทอื่น  
เขาสร้างการ์ตูนขึ้นมาตัวหนึ่งชื่อ Oswald the Rabbit
คือเจ้าตัวที่มุมซ้ายบนนี้
  ด้วยฝีมือดีของหนุ่มวอลท์  กระต่ายออสวอลด์ก็ดังขึ้นมา
แต่อนิจจา  วอลท์ ดิสนีย์กลับไม่ได้เป็นผู้ถือลิขสิทธิ์ในตัวเจ้ากระต่าย
เป็นแต่เพียงผู้รับจ้างวาดมันขึ้นมาเท่านั้น   นายจ้างเขาต่างหากที่ถือลิขสิทธิ์เจ้าของ

ด้วยความเจ็บใจ เขาก็เลยลาออกจากบริษัท  ไปทำงานที่อื่น
แล้วพยายามสร้างการ์ตูนตัวใหม่ขึ้นมาจากเค้าโครงเดิม  
 ในที่สุดก็ลงเอยที่หนูจี๊ดๆ   ชื่อ Mortimer
ภรรยาเขาแก้ใหม่เป็นMickey บอกว่าฟังน่ารักกว่า  เธอคิดถูก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 08:49

มิคกี้โชว์ตัวให้สาธารณชนเห็นเป็นครั้งแรก เมื่อการ์ตูนขาวดำ  Steamboat Willie ออกฉายในวันที่ ๑๘ พฤศจิกายน ๑๙๓๘  
จึงถือกันว่าเป็นวันเกิดของมิคกี้ เม้าส์

ในช่วงแรก มิคกี้ยังรูปร่างหน้าตาไม่ค่อยเข้าที่นัก   เป็นเจ้าหนูแขนและขาผอมเล็กเหมือนหลอดกาแฟ  หูใหญ่ตั้งอยู่ในมุมไม่ถูกส่วน  ตาเหมือนกระดุมสีดำรูปไข่ ไม่มีตาขาว  นุ่งกางเกงขาสั้นหลวมโพลก
เสียงพูดฟังแหลมจี๊ดๆ ไม่นุ่มหู  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 08:52

เมื่อผลิตการ์ตูนสั้นเรื่องต่อๆมา   วอลท์ ดิสนีย์ค่อยๆขัดเกลารูปร่างของมิคกี้ให้ดูดีขึ้นกว่าเมื่อก่อน     แต่ยังมีแต่ตาดำอยู่เช่นเดิม
หน้าตายิ้มแย้มขึ้น รูปร่างมีเนื้อหนังขึ้นนิดหน่อย
เมื่อมีการ์ตูนสีเขาก็นำสีมาระบายให้สดใส  
เพิ่มเสื้อผ้าใหม่ๆ   ใส่บทให้มิคกี้ผจญภัยในแบบต่างๆ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 08:58

ในที่สุด  รูปร่างมิคกี้ก็พัฒนามาจนเป็นอย่างที่เห็นในทุกวันนี้   จากผอมเก้งก้างเป็นกลมมน มีเนื้อมีหนังชวนมอง    หูกลมวางในมุมได้ส่วน  ตาใสแป๋วมีตาขาวและตาดำ  หัวเราะเก่ง พูดเสียงทุ้มขึ้น
มีเสื้อผ้าสวยๆเล่นบทต่างๆสารพัดแบบ  ล้วนเป็นบทแสดงความดีตามแบบพระเอก
จนกลายเป็นมิคกี้ขวัญใจเด็กๆทั่วโลก

ภาพนี้จาก Fantasia ชุดแรกค่ะ  คุณพระนายคงจำได้  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 09:03

มิคกี้มีแฟนสาวชื่อมินนี่   ออกแสดงด้วยกันตั้งแต่ Steamboat Willie
หน้าตาตอนแรกๆก็คล้ายๆกัน  
เป็นคู่รักหวานแหววยาวนานที่สุดในโลกค่ะ
รักกันมา ๖๒ ปี แต่ยังไม่แต่งงานกันสักที  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 09:05

ทุกวันนี้ มินนี่ก็ได้รับการพัฒนาให้สวยขึ้นเช่นเดียวกับมิคกี้
และยังรักกันดีเช่นเดิม  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 09:07

มิคกี้กับมินนี่แสดงนำด้วยกันหลายสิบเรื่อง
เรื่องนี้ชื่อ The Night before Christmas
จากโคลงที่ลือชื่อของอังกฤษ  
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 06:32

ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากครับ กับรูปที่มาลงให้ มิคกี้เม้าส์ เนี่ยที่ดิสนีย์มีการจัดงานวันเกิดให้ทุกปีตอนผมไปเที่ยว ดิสนีย์ เวิล์ด ที่ฟลอริดา ก็ได้ดูพาเหรดและการแสดงของ มิคกี้ พระเอกขวัญใจตลอดกาล ของการ์ตูน วอลย์ดิสนี่ย์ ถึงแม้ปัจจุบันดิสนี่ย์จะไม่ได้มีหนังการ์ตูนเกี่ยวกับ มิคกี้ เม้าส์ออกมาแล้ว แต่ก็ยังเป็นตัวเองของดิสนีย์อยู่ดี
ผมดูภาพมิคกี้ เม้าส์ แล้ว นึกไปว่าสงสัย โดเรม่อน หุ่นยนตร์จากอนาคตขวัญใจ เด็กญี่ปุ่น และเด็กไทยรุ่นผม เนี่ย น่าจะได้เค้าโครงมาจาก มิคกี้เม้าส์เหมือนกัน แต่เปลี่ยนกันจากหนูเป็นแมว แล้วให้โดเรม่อนไม่มีหู แถมมีผลมาจากโดนหนูแทะซะอีกแน่ะ แค่คิดนะครับ ไม่มีหลักฐานยืนยัน
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 06:44

ผมเคยแย่งหนังสือหลานอ่านเรื่องโดเรมอน รู้สึกเขาจะได้แนวคิดจากแมวที่บ้านเขาเองน่ะครับ

คุณเทาชมพูคร้าบ เจ้าOswald the Rabbit  ท่าทางมันเหมือนสุนัขมากกว่านะครับ กระต่ายอาไร้ หูร่องแร่งแบบนั้น

เห็นเจ้าบรูโน ของมิกกี้แล้วเอามาเปรียบกับกุฟฟี่ แล้วงงครับ ตัวหนึ่งเป็นหมาจริงๆ อีกตัวเป็นเพื่อนพระเอก

มิกกี้ ไม่มีหลานยุ่งๆเหมือนลุงโดนัลด์มั่งเหรอครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 08:33

ค่ะ คุณพระนาย ถ้าใครไปยังดินแดนของดิสนีย์จะเห็นเจ้ามิคกี้ เดินปะปนกับคนไปเที่ยว ทักทายใครต่อใครทั่ว เหมือนเจ้าของบ้าน

คุณภังคี หมาของมิคกี้ชื่อ Pluto ค่ะ  ดิฉันก็เคยนึกอย่างคุณเหมือนกันว่า พลูโตเป็นหมาจริงแต่กูฟฟี่กลับเป็นหมาคน  เชื้อชาติอย่างเดียวกันแต่สัญชาติคนละอย่าง

มิคกี้มีหลาน ๒ คนค่ะหน้าเหมือนกันเปี๊ยบ แต่ไม่ค่อยฮิท ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว  อยู่ในหนังสือการ์ตูนเสียมากกว่าจะออกมาเป็นหนัง  
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์