เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 66089 การ์ตูน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:21

สำหรับคุณฝอยฝนค่ะ
ทรามวัยกับไอ้ตูบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:23

เจ้าหมาจุดตัวน้อย สำหรับคุณพุพู
หาได้ ๒ ตัว เหลืออีก ๙๙ ตัวค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:26

อ้าว   เกือบลืมแบมบี้ และเพื่อนๆ
ให้เด็กโค่งเสียแล้วละค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 10:29

ต้องแอบออกมาดูการ์ตูนตอนเบรคประชุมค่ะ ชอบหมีพูห์จัง เพราะรักตุ๊กตาหมีมาแต่ไหนแต่ไร หลานชายหลานสาวพลอยติดเชื้อไปด้วย (คนตรงนี้บอกว่ารสนิยมโหล) เสียดายว่าพูห์ไม่ใช่ตัวละครดั้งเดิมของวอลท์ดิสนีย์
อ่านที่คุณพุพูพูด เห็นด้วยมากค่ะ ชอบการ์ตูนยุคเก่ามากกว่า มีความประณีต ในอารมณ์ ต่างจากงานของคอมพิวเตอร์สมัยนี้

หลานชายสองคนชอบ ปีเตอร์แพนค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 10:41

ถึงไม่มีรูป  หลายท่าน(ที่สูงอายุหน่อย) คงจำหนูนิด หนูไก่ หนูหน่อย หนูแจ๋วได้นะคะ การ์ตูนตุ๊กตาค่ะ เป็นการ์ตูนที่น่ารักมาก
คนเขียนการ์ตูนรุ่นหลัง ไม่มีใครเขียนได้น่าเอ็นดูเท่า แต่คงจะเชยไปแล้วนะคะ

ไม่ทราบเป็นยังไง ไม่ชอบการ์ตูนญี่ปุ่นค่ะ มีที่พอรับได้ไม่กี่เรื่อง อย่าง อิกคิว โดเรมอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 10:43

มาแล้วค่ะ สำหรับหลานชายสองคน
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 14:32

Thanks much ka, Khun Taochompoo.

Khun Soison ka, even though I am not an old woman, I remember those cartoons. They appeared in Baby (for decades?). And if I remember it correctly, Noo Gai is a doctor. (The cartoonist drew those cartoons from existing people.)

I used to be a fan of the children section of Satrisarn, Chang-noi-si-chompoo was my favorite cartoon from that magazine.
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 18:07

ระหว่างรอดูฟุตบอลคู่อิตาลีค่ะ ดูจบยังไม่รู้ว่าจะต้องวิ่งหาคนปลอบใจหรือเปล่า เลยเข้ามาดูรูปเงือกน้อยแอเรียลของฝากจากคุณเทาชมพูค่ะ รูปนี้สีสันสดใส น่ารักจังเลย  ขอบคุณมากนะคะ
คุณเทาชมพูใจดีจังค่ะ ทองรักขอรูปโดนัลดั๊กกับหลาน ๆ อีกรูปได้ไหมคะนี่ก็เรื่องโปรดอีกเหมือนกัน เพิ่งนึกได้ค่ะ
ทองรักก็ชอบหมีพูห์เหมือนกันค่ะคุณสร้อยสน ตัวมันอ้วน ๆ น่ารักดีออก ยอมโดนค่อนขอดว่ารสนิยมโหลด้วยคน
(ถ้ารสนิยมไม่โหล นี่ต้องชอบแบบ "เจ้าขอนลอย" ตุ๊กตาหุ่นจระเข้ในรายการเจ้าขุนทองหรือเปล่าคะ)
จำการ์ตูน หนูหน่อย หนูไก่ หนูแจ๋วที่คุณสร้อยสนว่าได้ดีค่ะ
หนูแจ๋วนี่ทำผมทรงน้ำพุใช่ไหมคะ  ทรงผมยอดฮิตของเด็กผู้หญิงยุคโน้นแล้วก็ชอบพูดลงท้ายว่า เจ้าคะ เจ้าค่ะ ดูน่ารักแบบแก่แดดดีออก  ทองรักจะลองช่วยหารูปดูค่ะ ไม่แน่ใจว่าหนังสือเก่า ๆ ในห้องสมุดจะมีไหม ถ้าหาได้จะเอามาแปะให้น้อง ๆ หลาน ๆ ได้ดูกันนะคะ ไม่ค่อยชอบการ์ตูนญี่ปุ่นเหมือนกันค่ะ
นอกจากอิกคิวซัง
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 06:43

ขอบคุณ คุณเทาชมพูสำหรับปีเตอร์แพน กำลังคิดถึงพวกเขาจังเลยค่ะ ปีนี้ก็หนุ่มใหญ่แล้วแต่ยังเหมือนปีเตอร์แพนเป็นบางเวลา

คิก คิก คุณทองรักขา หนูหน่อยตังหากไว้ผมทรงน้ำพุ หนูแจ๋วไว้ผมทรงแปรงทาสีค่า เมื่อก่อนโฆษณาของภิรมย์เภสัช เธอจะออกมาวาดลวดลายทุกครั้ง
ดีใจค่ะที่คุณBจำการ์ตูนตุ๊กตาได้เหมือนกัน
ดิฉันทำสัมพันธไมตรีกับเด็กโค่ง ผลัดกันเข้าบ้านนี้ค่ะ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 07:17

เด็กโค่งนอกบ้านอยากเห็น กูฟฟี่ครับ

คุณสร้อยสนคร้าบ ไม่แปลกหรอกที่คุณไม่ชอบการ์ตูนญี่ปุ่น แหมก็วัยไหนแล้วล่ะจ๊ะ เคี้ยก เคี้ยก    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 07:20

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 09:20

การ์ตูนตุ๊กตา  ก็คือชื่อการ์ตูนตุ๊กตา ไม่ได้สังกัดที่อื่น
ผู้วาด ใช้นามว่า"ตุ๊กตา" คือคุณพิมล กาฬสีห์   ถึงแก่กรรมไปนานหลายปีแล้วค่ะ
หนูนิด หนูไก่ หนูหน่อย หนูแจ๋วถ้ามีตัวจริงก็คงอยู่ในวัยคราวลุงและป้า
เป็นการ์ตูนเด็กที่สะอาด ไร้พิษภัย มีอารมณ์ขันน่ารักอีกเรื่องหนึ่ง

จูงโดนัลด์ ดั๊กและหลานๆ มาให้คุณทองรักค่ะ
แถมปู่ Scrooge จอมงกอีกคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 09:29

แถมรูปหมู่ตระกูลเป็ดให้อีกรูป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 09:54

มีภาพกูฟฟี่อยู่หลายภาพ  
ส่งให้เด็กโค่งนอกบ้านดูทีละภาพนะคะ
ภาพนี้คือดีเจกูฟฟี่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 09:56

กูฟฟี่ยิ้มแฉ่งอย่างที่เรามักจะเห็นกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์