เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 66090 การ์ตูน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 09:38

ใครจำตัวการ์ตูนตัวโปรด   เมื่อตอนเด็กๆได้บ้างคะ?
ถ้าจำได้ ช่วยบอกด้วยว่าคุณชอบตัวการ์ตูนตัวไหน   ดิฉันจะไปหารูปมาลงให้ดูกัน  
(ถ้าเป็นการ์ตูนญี่ปุ่น อาจจะหาไม่ได้นะคะ  เพราะไม่รู้จักเว็บของญี่ปุ่น
การ์ตูนไทยก็ไม่แน่ว่าจะมีลงในเน็ต)

เมื่อ ๕ ธันวาคม ๒๕๔๔  เป็นวันครบรอบวันเกิด ๑๐๐ ปีของราชาการ์ตูน Walt Disney
ดิฉันเป็นแฟนการ์ตูนของเขามาตั้งแต่ยังเด็กค่ะ  เคยสะสมหนังสือของเขาเอาไว้ด้วย
ยังระลึกถึงความสุขจากการอ่านและดูการ์ตูนดิสนีย์อยู่เสมอ  
จึงขอประเดิมด้วยตัวเอกๆของเขา
Cinderella
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 15:09

การ์ตูนเรื่องยาวเรื่องแรกที่ส่งให้  Walt Disney  มีชื่อเสียงไปทั่วโลก
เป็นการ์ตูนอมตะจนบัดนี้
คือ
สโนไว้ท์กับคนแคระทั้งเจ็ด  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 15:10

เรื่องนี้น่ารักมาก สำหรับคนรักหมา
ทรามวัยกับไอ้ตูบ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 15:11

หนูคู่ขวัญของดิสนีย์
มิกกี้ เมาส์
เมื่อสร้างครั้งแรกค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 15:13

เจ้าหญิงนิทรา
เรื่องนี้แทรกเพลงอมตะของไชคอฟสกี้เอาไว้ด้วย
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 16:13

ดูแล้วชื่นใจจังค่ะ คุณเทาชมพู เหมือนได้ย้อนวัยเป็นเด็กอีกครั้งตอนเด็ก ๆ ชอบทรามวัยกับเจ้าตูบมากค่ะ เพราะเป็นคนรักหมา พอโตขึ้นมา (มาก ๆ ) ก็ชอบเจ้าหมาจุด (101 dallmatians) โดยเฉพาะเจ้าตัวอ้วนที่กินเก่ง แล้วก็ร้องหิวอยู่ตลอดเวลาในการ์ตูนน่ะค่ะ น่ารักมากเลย
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 16:18

I love Lion King and Winnie the Pooh ka. ยิ้ม
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 16:25

ฝนชอบมากค่ะการ์ตูน  
ทรามวัยกับไอ้ตูบนี่ยังจำตอนที่เจ้าสองตัวนี้กินสปาร์เกตตี้แล้วมาจบกันที่เส้นเดียวกันนะคะ
เจ้าหญิงนิทราด้วยนะคะ หวาดเสียวมากค่ะตอนที่เจ้าหญิงโดยเข็มแทง

แล้วก็ชอบตระกูลเป็ดด้วยค่ะ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 16:29

ลืมบอกไปค่ะ ฝนเป็นสมาชิกเวบไซด์การ์ตูนของของดิสนีย์ด้วยค่ะ
ถ้าคอมไม่ป่วยมากไปกว่านี้ฝนจะเอาภาพมาฝากนะคะ    
พุพู
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

บริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 16:32

ชอบ ชอบจริง ๆ ค่ะ กระทู้นี้ เพราะเป็นแฟนของ Walt Disney มาตั้งแต่ยังเด็ก ๆ
เรียกได้ว่าชอบแทบทุกเรื่องของ Disney เลยก็ว่าได้ แต่เป็นการชอบในแง่มุมที่ต่าง ๆ กันค่ะ

ชอบลักษณะลายเส้นของการ์ตูนเรื่อง Sleeping Beauty และ 101 Dallmatians
ชอบเพลงจาก Dumbo (ที่แม่ช้างร้องน่ะค่ะ)
Alice in Wonderland เคยดูตอนเด็ก ๆ แล้วไม่ค่อยเข้าใจ แต่มาดูอีกครั้งตอนโต ก็ชอบมาก ๆ
Fantasia เป็นอีกเรื่องที่สามารถถ่ายทอดลีลาของดนตรีออกมาเป็นภาพได้อย่างน่าทึ่ง
ฯลฯ

แต่ก็มีบางเรื่องที่เฉย ๆ นะคะ อย่างเช่น Lion King ที่เป็นที่ฮิตไปทั่วโลกตอนนั้น อาจจะเป็นเพราะเนื้อเรื่องที่ออกจะโหดไปนิดในสายตาของตัวเอง

จะว่าไปแล้ว การ์ตูน Disney ที่ประทับใจส่วนใหญ่จะเป็นการ์ตูนที่สร้างขึ้นในช่วงก่อน The Little Mermaid (เรื่องนี้ประมาณ 1990 ได้ไหมคะ) เพราะช่วงก่อนหน้านี้ คอมพิวเตอร์ยังไม่มีบทบาทในการสร้างการ์ตูนเท่าไหร่นัก เส้นสายลายแปรงเลยดู 'สด' และมี 'ชีวิต' กว่ากัน (นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ) อีกประการหนึ่ง คือ เนื้อเรื่อง สมัยก่อน การ์ตูน Disney มีความเป็นเทพนิยาย น่ารัก และไม่เวอร์

สรุปแล้ว ชอบ Disney มาก ๆ ค่ะ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 06:49

เด็กโค่ง ตามมาคุยด้วยคนครับ

ชอบเจ้ากวางน้อย แบมบี้ กับเพื่อนๆของเขาครับ เจ้ากระต่าย กับเจ้าสกั๊ง น่ารักจริงๆ เป็นเรื่องที่ตัวเอกเป็นสัตว์เรื่องแรกๆของวอลท์ ดิสนีย์เลย
คุณเทาชมพูพอนึกภาพพ่อของแบมบี้ออกมั้ยครับ เป็นกวางรูปร่างสง่า เขาสวยมาก (อยู่เมืองไทยไม่รอดแน่)

ถ้านางเอกละก็ ผมชอบโพคาฮอนทัสครับ รูปร่าง ท่าทางหล่อนเก๋มาก
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 07:14

เข้ามาขอรูปแม่เงือกน้อย (little mermaid) จากคุณเทาชมพูค่ะ
ในบรรดานิทานโรแมนติกทั้งหมด ทองรักชอบเรื่องนี้มากที่สุดค่ะ
หลานสาวตัวเล็กของทองรักชอบกวางน้อยแบมบี้เหมือนคุณอาภังคีเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:09

Lady first
ภาพเงือกน้อย แอเรียล
สำหรับคุณทองรัก ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:12

ย้อนขึ้นไป อ่านของคุณ B
Lion King มาแล้วค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:16

เจ้าหมีพูที่น่ารัก กับPiglet หมูน้อย
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์