เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 71767 เรื่องของเทพเจ้ากรีก
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 17 มิ.ย. 02, 07:17

นิสัยขอบอยากรู้ อยากเห็นของผู้หญิงน่ะ อยู่คู่โลกครับ บางทีรู้แล้วไม่สบายใจก็ยังอยากรู้ ยิ่งปิดยิ่งอยาก
แต่บางที่ผู้ชายก็เป็นนะ ไม่ว่ากันดีกว่า เดี๋ยวถูกรุมเปล่าๆ
ชอบรูปที่๕๘จังครับ จิตรกรสมัยก่อนเค้ามีจินตนาการบรรเจิดดีจัง(เฮเเลน สวยจัง แฮ่ม)
คนอยากฟังเรื่องของเฮเลน ฝากขอบคุณครับ แต่ยังเข้าบ้านไม่ได้ โดนช้างจัมโบ้รูปหล่อกันท่า
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 17 มิ.ย. 02, 11:39

ขอบคุณค่ะ สำหรับเรื่องของเฮเลนแห่งทรอย
รูปที่๕๘ สวยมากจริงๆค่ะ สามีของเฮเลนใจกว้างจังนะคะที่ไม่ถือโทษเธอ

คุณทองรักขา ถ้ามาอ่าน ขอปลอบคุณด้วย สิ่งสุดท้ายในกล่องของแพนโดรา นะคะ ความหวังค่ะ ความหวังเท่านั้นที่ทำให้เราต่อสู้อุปสรรคได้อีกมากมาย

อย่าลืมเล่นเกมดีใจแบบลินลาน่ารักด้วยค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 17 มิ.ย. 02, 13:06

ชอบรูปที่ 58 มากเหมือนกันค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณสร้อยสน แต่ความหวังนั้นมันเหมือนเหรียญ 2 ด้านนะคะ ถ้าความหวังเป็นจริงเราคงมีความสุข แต่ถ้ามันกลับเป็นอีกด้านนึงของเหรียญนี่ เท่ากับเราเสียเวลาไปเปล่า ๆ กับความหวังนั้นไม่น้อยเลย นะคะ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 05:46

ติดธุระซะหลายวันมาตามอ่านต่อแล้วครับ
เปอร์ซีอุส ขี่ม้าเพกาซัส ไปช่วยนางเอก
ม้าในนิยายกรีกนั้นมีหลายแบบ
เพกาซัส เนี่ยม้ามีปีก บินได้
แล้วก็มี ยูนิคอร์น ม้ามีเขา ส่วนใหญ่เป็นตัวประกอบเรื่อง มักจะถูกจับเพราะเค้าว่าเขายูนิคอร์น เป็นของล้ำค่าใช้ปรุงยาได้ดี
แล้วก็มี ตัวที่เป็น ครึ่งคน ครึ่งม้า คือ ตัวเป็นคน ส่วนล่างเป็นม้า มีตำนานเกี่ยวกับมนุษย์ครึ่งคนครึ่งม้าอยู่แต่ผมจำไม่ได้แล้วล่ะครับ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 06:44

ที่คุณพระนายพูดถึงนั่นคงจะ ตัวเซนทอร์ค่ะ แม้แต่ในแฮรี่ พอตเตอร์ยังพูดถึง หรือในเรื่องแฟนตาซี่อีกหลายเรื่อง (เช่นเดียวกับยูนิคอร์น)

ไม่แน่ใจว่ามีตัวหนึ่งเป็นครูของเฮอร์คิลิส หรือฮีโร่คนไหนด้วยนะคะ

คุณเทาชมพูคงมีรายละเอียดที่ถูกต้อง
ภังคี
มัจฉานุ
**

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 07:16

มารอฟังต่อครับ ไม่ออกความเห็นละ กลัวถูกรุม ผมยิ่งตัวเล็กน่ารักอยู่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 09:14

เอาเซนทอร์Centaur มาให้ดูกันค่ะ
ตามตำนานกรีกว่าเป็นครึ่งคนครึ่งม้า  เท่าที่อ่านพบเห็นมีแต่ผู้ชาย เซนทอร์ผู้หญิงไม่เคยเห็น
เป็นครูผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชาแบบเจไดก็ได้
หรือเที่ยวขโมยเมียชาวบ้านเเป็นเซนทอร์เกเรก็ได้
อย่างที่เคยพยายามจะลักตัวเมียของเฮอร์คิวลิสมาแล้ว

อ้อ บางครั้งก็ถูกนำไปเป็นภาพของราศีธนูด้วยค่ะ

เซนทอร์ที่น่ารักที่สุดอยู่ในการ์ตูน Fantasia ชุดแรก  
เสียดายหารูปไม่ได้ค่ะ  อีหนูเซนทอร์แต่ละคนน่ารักจริงๆ  
ภังคี
มัจฉานุ
**

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 06:37

ในนิยายของปีแอร์ แอนโทนี่ มีเซนทอร์ผู้หญิงครับ แถมไป...กับฮิปโปกรีฟ ได้ลูกสาวเป็นเซนทอร์มีปีก สวยมากก

เออ คุณเทาชมพูคร้าบ  ดาวหมีใหญ่นี่ เบื้องหลังเธอก็เป็นคุณหนูของซูสด้วยใช่มั้ยครับ ผมจำเรื่องได้ลางๆ เต๊มที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 14:13

ดาวหมีใหญ่คือ Pleiades หรือเปล่าคะ
ถ้าใช่  เป็นลูกสาวของ Atlas ยักษ์ที่แบกโลก  มี ๗ คน
ชื่อ Electra  (คนละคนกับลูกสาวของอกาเมมนอน),
คนอื่นๆคือMaia,Taygete,Alcyone,
Merope,Celaeno,และ Sterope

ทั้งหมดถูก Orion พรานใหญ่ไล่ตาม จนกระเจิดกระเจิง  
ซุสสงสารจึงเปลี่ยนร่างพวกเธอเป็นดาว
ในจำนวนนี้ Maia ได้เป็นชายาของซุส  
มีลูกคือ Hermes เทพแห่งการสื่อสาร  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 17:44

แวะเข้ามาชมดาว (หมีใหญ่) ด้วยคนค่ะ
วันนี้งดออกความเห็นเหมือนกันค่ะ
กลัวเจอข้อกล่าวหาว่า "รุม" ค่ะ
คู่หูไม่อยู่ซะด้วยซิเดี๋ยวไม่มีใครช่วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 07:40

สาวเซนทอร์ของดิสนีย์
มาแล้วค่ะ
จาก Fantasia ชุดแรก ปี ๑๙๔๐
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 08:46

แวะเข้ามาชมสาวเซ็นทอร์ก่อนใครเลยวันนี้ น่ารักจังค่ะ
ขอบคุณคุณเทาชมพูด้วยค่ะ ที่หามาให้ดูกัน    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 08:54

ภาพเซนทอร์ของดิสนีย์ มีเกร็ดแถมว่า
ตอนที่นำออกฉายใหม่ๆในปี ๑๙๔๐
มีฉากสาวเซนทอร์ผิวดำ
รับใช้แต่งตัวให้เซนทอร์ผิวขาว
แต่ฉากนี้ ในปัจจุบันถูกตัดออกค่ะ
เพราะดิสนีย์เกรงจะเจอข้อหาแบ่งแยกผิว  
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 13:18

ดาวที่คุณภังคีพูดถึงนี่คือMajor Ursarค่ะ คือดาวจระเข้ของไทย
ที่คุณเทาชมพูพูดถึงน่าจะเป็นดาวลูกไก่นะคะ
มีMinorr ๊Usar คู่กันด้วยค่ะ ที่มีตำนานว่าเป็นแม่ลูกกัน
เซนทอร์สาวๆน่ารักจังค่ะ
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 14:36

มาเสริมคุณสร้อยสนหน่อยครับ Minor Ursa นี่คือดาวไถ สองดาวแม่ลูกนี่ซูสจับเหวี่ยงขึ้นท้องฟ้าหนีภัยจากเฮรามเหสีขี้หึงน่ะครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์