เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 71768 เรื่องของเทพเจ้ากรีก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 11 มิ.ย. 02, 10:33

บางกระแสก็ว่าไบรอนเป็นนะคะ   แต่เขาก็มีนางเอกของเขานะคะ สวยเชียว
ตอนหลังนี่ มีการอ้างกันเยอะแยะเหลือเกินราวกับจะไม่มีชายแท้เหลือแล้วละค่ะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 07:31

May I ask who is Lord Biron ka?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 12 มิ.ย. 02, 14:15

ตอบคุณ B
George Gordon Byron,(๑๗๘๘-๑๘๒๔)  เป็นกวีสำคัญของอังกฤษช่วงครึ่งแรกของศตวรษที่ ๑๙  
มีบรรดาศักดิ์เป็นลอร์ดไบรอน  ดูจากรูปจะเห็นว่าหล่อเหมือนดาราหนัง
นอกจากนี้ยังเก่ง หัวดี   มีพรสวรรค์ มีชื่อเสียงไปทั่วอังกฤษ  เรียนจบจาก Harrow และ Cambridgeค่ะ
แต่ชีวิตส่วนตัวค่อนข้างยุ่งเหยิง  มีความสัมพันธ์กับผู้หญิงหลายคน   ดิฉันก็ไม่แน่ใจว่าทำไมถึงถูกมองว่าเป็นเกย์ไปได้
อาจจะเป็นการตีความจากผลงานของเขา  
ไบรอนค่อนข้างจะมีอารมณ์รุนแรง แอนตี้สังคม และมีอะไรหลายอย่างที่ดูปกปิดซ่อนเร้น    เคยมีการตีความว่าเขาไม่ค่อยปกติด้านอารมณ์  ตามประสาคนเก่งมากไป
เสียดาย ตายอายุแค่ ๓๗ เท่านั้นเองค่ะ  
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 06:43

มีนักวิจัยเขาว่านะครับ ไม่ใช่ผมหรอก ว่าผู้ชายเรามีจิตใต้สำนึกเป็น รักร่วมเพศเสียเกือบร้อยเปอร์เซนต์ เจ้าคนวิจัยนี่ต้องเป็นคุณแอบแหงมเลย  เล่นเอาหนุ่มโสดแถวนี้เดือดร้อนมากกก เพราะโดนหมายหัวไปด้วย

ผมมานั่งคุยแทนสาวเจ้าประจำครับ เธอมาอ่านแล้ว แต่ไม่สามารถโพสต์ได้เพราะผมกันท่าอยู่นี่
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 07:14

แหม ถ้าหล่อล่ำแบบคุณภังคีนี่ คงไม่รุ่งหรอกค่ะไม่ตรงสเปคชาวสีม่วงเค้า

คุณทองรัก  ดิฉันคลับคล้ายคลับคลา ว่าไม่ใช่ เงาราหูที่ลงในสตรีสารนะคะ (เคยเป็นหนังด้วย)เรื่องนั้นพระเอกเป็นลูกครึ่งฝรั่ง แต่รู้สึกคู่แต่งงานของนางเอกจะเป็นเกย์ค่ะ

พอจำเรื่องที่นพพลเล่นคู่กับพิสมัยได้มั้ยคะ คิดว่าเป็นเรื่องนี้ ที่พระเอกไปหลงรักพี่สาวใหญ่ของนางเอก สุดท้ายเขาเลือกสาวใหญ่ค่ะ(เฮ )

คุณเทาชมพูคงยังพอมีเรื่องคุยต่อนะคะ แต่ถ้าเบื่อแล้วก็ไม่เป็นไรค่ะ

เร่องวิวาห์พระสมุทร  นี่ นางเอกชื่อ อันโดรเทดาใช่มั้ยคะ เรื่องมีเค้าๆเทพนิยากรีก เหมือนกันนะคะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 07:22

ขออภัยค่ะบรรทัดสุดท้าย ถูกแซวเลยพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก

เรื่องวิวาห์พระสมุทรนี่นางเอกชื่อ อันโดรเมดาใช่มั้ยคะ เรื่องมีเค้าๆเทพนิยายกรีกเหมือนกันนะคะ
ถึงตรงนี้เพลง สุริยันห์ จันทราดังหวานจ๋อยเลยค่ะแถวนี้.....

ถึงกลางวัน สุริยันห์แจ่มประจักษ์  ไม่เห็นหน้านงลักษณ์ยิ่งมีดใหญ่
ถึงราตรีมีจันทร์อันอำไพ ไม่เห็นโฉมประโลมใจยิ่งมืดมนต์

อ้าดวงสุรีย์ศรี ของพี่เอย ขอจงเผยหน้าต่างนางอีกหน
ขอเชิญจันทร์แจ่มกระจ่างกลางสกล เยี่ยมให้พี่ยลเยือกอุรา

เพลงเก่าคนร้องก็......ค่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:08

ชื่อAndromeda อยู่ในเรื่องของกรีกค่ะ   พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯทรงนำชื่อนี้มาเป็นนางเอกใน วิวาหพระสมุทร
เนื้อเรื่องบางตอนคล้ายกัน คือเจ้าสาวจะต้องถูกส่งตัวสังเวยพระสมุทร

เพลงสุริยันจันทรา ไพเราะมากค่ะ  แต่เดิมใช้ทำนองเพลง "คลื่นกระทบฝั่ง"  เป็นหนึ่งในเพลงตับ วิวาหพระสมุทร อีกสองเพลงคือบังใบ และแขกสาหร่าย
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 08:56

คุณสร้อยสนค่ะ ทองรักจำผิดเองแหละ ขอแก้ตัวว่าเป็นเพราะคนเขียนไม่ใช่นักประพันธ์คนโปรด เลยจำผิดพลาดค่ะ เอาสองเรื่องมารวมกันเฉยเลย ที่จะพูดถึงคือเรื่องที่นพพลเล่นกับพิสมัยนั่นแหละค่ะ  คนอายุ 28++ ก็งี้แหละ จำผิดจำพลาดอยู่เรื่อย  คุณเทาชมพูคะ ทองรักชอบเพลงไทยเดิม ? ที่เนื้อร้องขึ้นต้นว่า...... อันโดรเมดา สุดาสวรรค์ ยิ่งกว่าชีวันเสน่หา....
ไม่ทราบว่าชื่อเพลงอะไรหรือคะ เคยร้องตอนเรียนขับร้องตอนเด็ก ๆ ค่ะ นึกถึงวิวาห์พระสมุทรทีไร ก็นึกถึงเพลงนี้ทุกที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 09:04

ตอบคุณทองรัก เพลงที่ถามมา มาจากทำนองไทยเดิม คลื่นกระทบฝรั่ง เป็นเพลงแรกในตับวิวาหพระสมุทรค่ะ
อันโดรเมดาสุดาสวรรค์.............ยิ่งกว่าชีวันเสน่หาขอเชิญสาวสวรรค์ขวัญฟ้า...........เปิดวิมานมองมาให้ชื่นใจถึงกลางวันสุริยันแจ่มประจักษ์...ไม่เห็นหน้านงลักษณ์ยิ่งมืดใหญ่ฯลฯ
มาถึงเรื่องราวของหญิงงามที่เป็นต้นเหตุสงครามครั้งใหญ่ที่สุดในตำนานเทพเจ้ากรีก  
Trojan War หรือสงครามกรุงทรอย
ระหว่างกรีก(สปาร์ตา) กับเมืองทรอย

เธอคือเฮเลน  ราชินีของเมนอลอส กษัตริย์กรีก
เฮเลนเป็นครึ่งเทพเจ้า   เป็นลูกสาวของซุสเกิดจากนางพญาลีดา
ที่ซุสแปลงเป็นหงส์ไปสมสู่ด้วย
เธอเป็นหญิงงามที่สุดในแผ่นดิน
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 14:39

Khun Tongrak ka, that should be "Pompissawas" na ka.

I just realize that I heard the name of Lord Byron very often from the Thai section of BBC. ka.
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 06:48

คงใช่ค่ะคุณB พรหมพิศวาส  

มารอฟังเรื่องของเฮเลนต่อค่ะ
เฮเลนรูปนี้ ถ้าเป็นผู้หญิงดูแข็งไปนิด แต่ถ้าเป็นผู้ชาย หล่อมากกกกค่ะ เข้าข่ายชาวสีม่วงแน่ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 09:45

ดิฉันจะเล่าถึงสาเหตุของสงครามกรุงทรอย ซึ่งเป็นการศึกที่ยืดเยื้อยิ่งใหญ่มโหฬารไม่แพ้ศึกพระรามรบทศกัณฐ์ในรามเกียรติ์  
สิ้นเปลืองชีวิตวีรบุรุษกรีกและทรอยไปมากมาย  มีเทพเจ้าใหญ่ๆเข้าถือหางทั้งสองฝ่ายจนเกือบจะเป็นศึกเทพเจ้าไปด้วย

คือ ในครั้งหนึ่งเหล่าเทพเจ้าแห่งโอลิมปัสมีงานเลี้ยงฉลองกันเอิกเกริก
เทพทุกองค์ได้รับเชิญ เว้นแต่เทวีEnidองค์เดียว เธอเป็นเทพแห่งการกล่าวร้ายยุแยงตะแคงรั่ว
เมื่อรู้ไปถึงเธอ  เธอก็แค้นมาก จึงดำเนินการแก้แค้นอย่างสาแก่ใจ  ด้วยการเดินเข้าไปในงานแบบไม่รู้ไม่ชี้
แล้วโยนแอปเปิ้ลทองคำลงไปลูกหนึ่งกลางวง  จารึกคำว่า "แด่ผู้ที่สวยที่สุด"
แล้วก็จากไปหน้าตาเฉย
เทพธิดาทั้งหลายก็กรูกันเข้ามาแย่งยื้อกันเป็นพัลวัน  เกิดทุ่มเถียงทะเลาะจนกระทั่งในที่สุดเข้ารอบสุดท้ายเพียง ๓ คนคือเฮรา เจ้าแม่สวรรค์  อธีนา เทวีแห่งสติปัญญา และวีนัส เทวีแห่งความรัก
ซุสมอบให้คนนอกเป็นผู้ตัดสิน    เทพก็ไปได้ตัวหนุ่มเลี้ยงแกะซึ่งเป็นเจ้าชายแห่งทรอย มาตัดสิน เขาชื่อปารีส
เทวีทั้งสามต่างก็เอาระบบใต้โต๊ะมาใช้เป็นการใหญ่   เฮราติดสินบนให้ปารีสได้ความเป็นใหญ่ในโลก   อธีนามอบความเก่งกล้าสามารถและปัญญาเหนือมนุษย์   ส่วนวีนัสพูดสั้นๆว่า
" จะหาหญิงสาวที่สวยที่สุดในแผ่นดินให้เป็นภรรยา"
ปารีสก็ยื่นแอปเปิ้ลทองคำให้วีนัสทันทีไม่มีรั้งรอ

เรื่องนี้เป็นแรงบันดาลใจให้ศิลปินหลายคนวาดภาพ The Judgement of Paris  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 09:50

นางสีดาแห่งกรีกคือ Helen   เธอไม่ได้ตัวเปล่า มีสามีและลูกแล้ว
วีนัสดลบันดาลให้ปารีสเดินทางไปพบเฮเลน  ในขณะที่กษัตริย์ผู้สามีไม่อยู่  เดินทางไปเมืองอื่น
เฮเลนถูกมนต์เทวี เกิดเคลิบเคลิ้มหลงใหลเจ้าชายหนุ่มรูปงามชื่อปารีสจนยอมทิ้งสามี  ลอบหนีตามเขาไป
เขาก็พาเธอไปอยู่ที่กรุงทรอย  ข้ามน้ำข้ามทะเลไปไกลลิบลับ

เมเนลอสผู้สามีกลับมา เหมือนพระรามกลับจากล่ากวางทอง พบว่าภรรยาหายไปเสียแล้ว
เช่นเดียวกับพระราม  เมเนลอสก็ระดมพลมิตรกรีกจากหลายเมือง เหมือนพระรามระดมกำลังจากพลวานร  ยกทัพข้ามทะเลไปถึงกรุงทรอย

ปารีสมีญาติพี่น้องเพื่อนฝูงเป็นนักรบเก่งฉกาจ ไม่แพ้ทศกัณฐ์มีน้องมีลูกชายและพญายักษ์ทั้งหลายเป็นพันธมิตร
การรบ ทรอยก็ส่งจอมทัพออกรบ ทีละคน แบบพระรามรบกับยักษ์ตัวต่างๆ
มีการใช้กลศึกสารพัดแบบต่อกัน   เปลืองชีวิตทั้งสองฝ่ายกันไปมากมาย
หนึ่งในจำนวนฝ่ายทรอยมีคนเก่งคือวีรบุรุษเฮกเตอร์ อย่างในรูปที่นำลงนี้

ทางซ้ายคือเฮกเตอร์  ขวาคือปารีสกำลังแต่งตัวจะออกศึก ตรงกลางคือเฮเลน

แต่เฮกเตอร์ก็ต้องมาสูญเสียชีวิตให้ฝ่ายกรีก   ไม่ต่างอะไรกับกุมภกรรณพ่ายแพ้พระราม

ปารีสเองในตอนท้ายก็ถูกอาวุธบาดเจ็บสาหัส หนีไปหานางไม้แฟนเก่าที่ตัวเองทิ้งมาเพื่อให้ช่วย แต่เธอไม่ช่วย ก็เลยตายเพราะพิษบาดแผล

ทรอยก็เสียกรุงแก่กรีก ถูกทำลายย่อยยับ  ผู้ชายถูกฆ่าผู้หญิงถูกจับเป็นเชลยแก่ข้าศึก เป็นชะตากรรมน่าเวทนา

ส่วนเฮเลนผู้เป็นชนวนศึก  เมเนลอสรับตัวกลับไปเป็นมเหสีตามเดิม   อยู่ด้วยกันจนเขาสิ้นชีพไปตามอายุขัย
ส่วนเธอในวัยชรา ถูกลูกเลี้ยงรังเกียจขับไล่จากเมือง  ไปพึ่งเพื่อนเก่าที่เป็นหญิง    เพื่อนยังแค้นที่สามีต้องไปตายในสงครามกรุงทรอยเพราะเฮเลน
ก็เลยสั่งคนใช้ให้ไปลอบสังหารขณะเธอกำลัง
อาบน้ำ   จับแขวนคอเสีย
แต่เฮเลนเป็นลูกสาวของซุส กึ่งเทพกึ่งมนุษย์ มีชีวิตเป็นอมตะ   เทพจึงไม่ให้เธอตาย  แต่รับเธอไปอยู่ด้วยกันบนสวรรค์พร้อมกับเมเนลอสที่ตายไปก่อนหน้านี้  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 15 มิ.ย. 02, 07:36

อันที่จริงหญิงก็ม้วยลงด้วยชาย
ชายก็ตายลงเพราะหญิงจริงดังนี้

อิอิ ถ้าจำมาผิดก็กรุณาช่วยแก้ให้ด้วยนะคะ
พักนี้ป้ำ ๆ เป๋อ ๆ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 15 มิ.ย. 02, 09:59

มีเรื่องเล็กๆในตำนานเทพเจ้ากรีกมาเล่าให้ฟัง ช่วงวีคเอนด์

กล่าวถึงมนุษย์ผู้หญิงคนแรกของโลกชื่อ Pandora  ที่เทพเจ้าสร้างให้มาคู่กับมนุษย์ชาย
บรรดาเทพสร้างเธอให้สวย พูดเก่ง รู้จักทอผ้าทำงานบ้าน ตามคุณสมบัติเพศหญิงสมัยโน้น
แล้วมอบหีบมาให้ใบหนึ่งด้วย กำชับนักหนาไม่ให้เปิด
แพนดอร่าลงมาอยู่กับสามีซึ่งเป็นมนุษย์ชายคนแรกอย่างมีความสุข
โลกในตอนนั้นก็มีแต่ความสุข สบาย สดชื่นรื่นรมย์เหมือนสวรรค์

แต่นิสัยผู้หญิงทำให้แพนดอร่าอดไม่ได้ ต้องแอบเปิดหีบดูว่ามีอะไร
มันคือสิ่งชั่วร้ายที่เทพเจ้าขังเอาไว้ไม่ให้มารบกวนมนุษย์ เช่นโรคภัยไข้เจ็บ  และอันตรายต่างๆ
พอเปิดหีบ  สิ่งชั่วร้ายก็บินออกมาเพ่นพ่านเต็มไปทั้งโลก
แพนดอร่าตกใจมาก  รีบปิดหีบแต่ไม่ทัน  เหลือสิ่งสุดท้ายก้นหีบ
คือความหวัง
มนุษย์จึงยังมีความหวังเหลืออยู่   แม้ว่าโลกจะเต็มไปด้วยความชั่วมากมายก็ตาม  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์