เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 71790 เรื่องของเทพเจ้ากรีก
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 08:11

มานั่งฟังพร้อบจิบชาไปด้วยค่ะ ส    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 08:39

อ้าว วันนี้คุณพระนายมีเวลาแวะมานั่งร่วมวงได้  เชิญค่ะ
เรื่องที่ถาม ชื่อ The Abduction of Persephone ค่ะ

Hades น้องชายของซุสเป็นเจ้าแห่งยมโลก อยู่ใต้พื้นดินลงไป    หามเหสีไม่ได้  เพราะใครจะยอมลงไปอยู่ใต้บาดาลง่ายๆ  
ทั้งที่เฮเดสแกก็เป็นคนดี มีความยุติธรรม ไม่เคยวุ่นวายกับสาวๆ  แม้แต่พี่ชายก็เกรงใจ  
วันหนึ่งเทพธิดา Persephone เป็นเทวีแห่งฤดูใบไม้ผลิ
ลูกสาวของแม่พระธรณี Demeter
ไปเก็บดอกไม้ในทุ่งกับเพื่อนๆ
เธอเดินไกลไปหน่อย    ก็เห็นชายนั่งรถม้ามาหยุดอยู่ใกล้ๆ
โดยไม่พูดอะไรเขาก็ฉุดเธอขึ้นไปบนรถ
พื้นดินแยกออก   รถและคนหายไปด้วยกัน
แม่พระธรณีเศร้าโศกตามหาลูกสาวจนทั่วก็ไม่พบ    
เธอละทิ้งงานทุกอย่าง จนเกิดแผ่นดินแห้งแล้ง  พืชผลไม้ตายหมด
ซุสจึงจำต้องบังคับน้องชายให้คืนภรรยามาให้แม่ยาย  ไม่งั้นโลกจะเกิดภัยธรรมชาติ
แต่ว่าเธอกินเมล็ดทับทิมเข้าไป ๖ เมล็ดแล้วระหว่างอยู่ในยมโลก  จึงเป็นสมบัติของที่นั่นด้วย
เธอก็เลยกลับมาอยู่บนโลกได้เพียงครึ่งปี  อีกครึ่งต้องกลับลงไปตามเดิม
นี่คือนิทานที่อธิบายความเป็นไปของธรรมชาติค่ะ  
ครึ่งปีเป็นช่วงที่อากาศดี ต้นไม้ออกดอกออกผล  อีกครึ่งปีก็หมดไปมีแต่ใบไม้ร่วงและความหนาว
ภาพนี้ เฮเดสกำลังลักพาเปอร์ซีโฟนี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 08:41

เทพเจ้าใหญ่ๆของกรีก มี ๓ คน แบ่งอาณาเขตกันไปไม่ปะปนกัน
ซุสครองฟ้า
โปซีดอน ครองทะเล
เฮเดส ครองบาดาลใต้โลก

นำภาพโปซีดอนมาให้ชมค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 07 มิ.ย. 02, 19:02

เห็นรูปโปซีดอน แล้วทองรักนึกถึงนี่ค่ะ สถานบันเทิงยามราตรี
ย่านถนนรัชดาภิเษกแห่งหนึ่งเขาตั้งชื่อว่า โพไซดอน หน้าสถานที่แห่งนั้นมีรูปเทพโปซีดอน ยืนถือสามง่าม ? คล้าย ๆ ในรูปนี่แหละค่ะ ผ่านไปเห็นทีไรนึกขำทุกทีว่ามันเกี่ยวกันยังไงนะ
ถึงตั้งชื่อแบบนี้ คุณสร้อยสนกรุณาอย่าสงสัยนะคะว่าข้างในมีอะไรบ้าง หนูตอบไม่ได้ค่ะ เพราะที่นี่เป็นสถานที่อโคจรสำหรับสุภาพสตรีค่ะ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 08 มิ.ย. 02, 11:21

เอ ชักไม่แน่ใจเสียแล้วว่าออกเสียงถูก  Poseidon อาจจะอ่านว่าโปไซดอนก็ได้ค่ะ
ตัวพ่อของแอเรียล เงือกน้อยของวอลท์ ดิสนีย์ ก็น่าจะได้แรงบันดาลใจมาจากเทพแห่งทะเลของกรีก  ถือสามง่ามเหมือนกัน
ว่ากันว่าท่านเอาสามง่ามกวนลงในทะเล ก็จะเกิดคลื่นใหญ่ปั่นป่วน เป็นน้ำวน

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ย้อนกลับไปถึงอพอลโล
เป็นมนุษย์สาวผู้เคราะห์ร้ายจากการปองรักของเทพเจ้าอีกคน
รูปหาเจอเหมือนกันแต่ไม่สวย เลยไม่ได้เอามาลงค่ะ

เธอชื่อ Cassandra  เป็นเจ้าหญิงแห่งเมืองทรอย   เทพอพอลโลปองรัก  จึงบุญทุ่มให้พรเธอ ว่า
"ให้เธอทำนายอนาคตได้แม่นยำไม่มีผิดพลาด"  เพื่อให้สาวเจ้าใจอ่อน
คาสซานดราไม่เอออวยด้วย  ได้พรแต่ไม่รัก   อพอลโลจะเรียกพรคืนก็ไม่ได้  เพราะพรเมื่อให้แล้วถอนคืนไม่ได้
เขาก็เลยเติม footnote ลงไปตอนท้ายภายหลังว่า
" แต่จะไม่มีมนุษย์คนไหนเชื่อเธอ"
ผลคือคาสซานดราเตือนชาวทรอยว่าพวกกรีกทำอุบายสร้างม้าไม้เอาคนซ่อนไว้ข้างใน  เพื่อให้ลากเข้าเมือง จะได้กรูออกเปิดประตูเมืองฆ่าฟันคน
ไม่มีใครเชื่อสักคน  ทั้งที่เป็นความจริง

ชะตากรรมของคาสซานดราน่าเศร้ามาก   หลังทรอยแตกเธอตกเป็นเชลยของอกาเมมนอน แม่ทัพใหญ่ของกรีก
เขาเอาตัวเธอกลับเมืองไปในฐานะเมียน้อย   ก่อนเข้าเมืองเธอเตือนเขาว่า  ภรรยาเขาคบชู้ และกำลังรอลอบสังหารเขาอยู่ และจะฆ่าคาสซานดราด้วย
อกาเมมนอนไม่เชื่อแม้แต่คำเดียว   เดินเข้าวังไปพบภรรยาด้วยความปิติที่เสร็จศึกกลับมา
พอเข้าห้องนอน   ภรรยาก็จ้วงแทงตายคาห้อง  แล้วเธอกับชู้ก็ออกมาฆ่าคาสซานดราเสียอีกคน
จบชีวิตที่แสนเศร้าเพียงแค่นั้น
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 08 มิ.ย. 02, 14:10

เชื่ออย่างคุณพระนายว่าแล้วค่ะว่า เทพเจ้าของกรีกมีความเป็นมนุษย์อยู่ค่อนข้างสูง คือมีครบทั้งรัก โลภ โกรธ หลง อิจฉา ริษยา คือมีครบทุกอารมณ์ที่ผลักดันให้มนุษย์ทำอะไรต่อมิอะไรมากมายนี่แหละ แหมจะให้พรทั้งทียังอุตส่าห์ที footnote ไว้อีกแน่ะ คุณเทาชมพูคะ มีเทพบุตรหนุ่มองค์ไหนบ้างไหมคะที่รักมนุษย์สาวอย่างจริงใจโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนน่ะค่ะ
(ขออภัยนะคะ ถ้าทองรักจะชอบอะไรที่มันน้ำเน่าไปนิ้ดค่ะ)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 03:57

I guess as Poseidon or Neptune was considered Lord over any body of water (including the sea), probably the owner of that entertainment complex (the one Khun Tongrak refers to) considers Poseidon to be Lord over the water in a jacuzzi or a bathtub as well ฮืม

Actually this kind of business should worship Cupid or Venus. Cupid has another name, Eros, which is the root of the word "erotic" in modern English.
The name of Venus, mother of Cupid, is the root of the word "venereal" in English. Long time ago we use to call KamaRok "veneral diseases (VD)" - the diseases of Love, or of Venus. Nowadays doctors call this kind of diseases STD - sexually- transmitted diseases.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 09:19

สมุทรเทพ...คุ้มครองน้ำในอ่าง...ขำมากค่ะ นึกไม่ถึงเลย  คงจะใช่มั้ง

เทพเจ้ากรีกที่สร้างนิยายรักจบด้วยดีกับมนุษย์สาว มี Cupid กับ Dionysus  ที่เล่ามาละค่ะ คนอื่นๆยังนึกไม่ออกว่ามีใครบ้าง
แต่ที่เป็นพระเอกชนิดดีก็มีคนหนึ่ง เป็นลูกครึ่งเทพเจ้า พอจะใช้ได้ไหมคะ  คุณทองรัก

เขาชื่อ Perseus อ่านว่าเพอร์ซุส  เป็นลูกชายของเจ้าหญิงดาเน่  เกิดจากซุส
เรื่องที่อยู่ว่าพระราชาพ่อของเจ้าหญิงได้รับคำทำนายจากโหรหลวงว่า เทพเจ้ากำหนดให้พระธิดากำเนิดบุตรซึ่งโตขึ้น   ตาจะต้องตายด้วยน้ำมือหลานคนนี้
พระราชาก็เลยสร้างหอคอย ปิดประตู หน้าต่างหมดทุกบาน ให้เจ้าหญิงนั่งจับเจ่าอยู่ในนั้น ไม่มีมนุษย์หน้าไหนเข้าถึง
ซุสจำแลงเป็นลำแสงสว่างแทรกรอยโหว่เข้าไปได้   ไปหานางจนกระทั่งเกิดบุตรขึ้นมา
พระราชารู้เข้าก็เลยจับเจ้าหญิงและลูกชายใส่หีบลอยทะเลไป หวังให้ตาย
แต่ลูกเทพเจ้ายังไงก็ไม่ตาย    เทพบันดาลให้มีพระราชาอีกเมืองผ่านมาเจอเลยช่วยไว้ได้    ตัวอีตานี่ตามตื๊ออยากจะได้นางเป็นเมีย แต่มีลูกชายคอยเป็นก้างขวางคอ  จึงหาอุบายกำจัดด้วยการใช้ให้ทำงานประเภทไปตายไม่มีทางกลับ
คือให้ไปหาหัวนางเมดูซ่ามา

นางเมดูซ่าเป็นงูเก็งกองของกรีก   เป็นผู้หญิงมีผมเป็นงูยั้วเยี้ย   ที่ร้ายกว่านี้คือใครมองหน้านางแล้วจะกลายเป็นหินไปทันที

เพอร์ซุสได้รับความช่วยเหลือจากพี่ต่างแม่ เป็นเทพทั้งคู่คือเฮอร์เมสและเทวีอธีนา ให้ดาบวิเศษและโล่ที่ขัดมันส่องได้แทนกระจก กับม้ามีปีกชื่อเพกาซุส
พอขี่ม้าบินไปถึงเกาะที่นางเมดูซ่าอยู่  แทนที่จะมองนาง ก็มองเงาในโล่  แล้วฟันหัวนางขาดไปไม่ต้องมอง  เอาหัวใส่ถุงผ้าเก็บไว้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 09:22

ขากลับ ขี่ม้าเพกะซุส ผ่านไปทางเมืองหนึ่ง  เจอหญิงงามถูกพันธนาการอยู่ชายทะเล  
รอสัตว์ร้ายขึ้นจากทะเลจะมากินนาง
เพอร์ซุสสอบถามได้ความว่าชื่อ Andromeda เป็นเจ้าหญิงถูกส่งมาสังเวยสัตว์ร้าย
เพราะแม่ปากไม่ดีไปโอ้อวดว่าตัวเองงามกว่านางอัปสรแห่งทะเล ซึ่งเป็นบริวารของโปไซดอน เทพเจ้าจึงลงโทษให้สัตว์ร้ายขึ้นมากินคน
เพอร์ซุสเห็นใจ ประกอบกับเกิดรักนางขึ้นมา ก็เลยอยู่ด้วยจนสัตว์ร้ายขึ้นมา ก็ฟันมันตายไป

พ่อของอันโดรมีดายกลูกสาวให้เพอร์ซุสด้วยความเต็มใจ   เขาก็พานางกลับเมือง ไปเจอพระราชาที่ส่งเขาไปตาย
พระราชาถามว่า ได้หัวนางเมดูซ่ามาแล้วหรือ  เขาตอบว่าได้ แล้วดึงถุงออก เบือนหน้าไปทางอื่น
ทุกคนในท้องพระโรงตะลึงจ้องมองหัวนางเมดูซ่า ก็เลยกลายเป็นหินกันไปหมด

ส่วนพระเจ้าตาของเพอร์ซุสเมื่อรู้ว่าหลานชายโตเป็นหนุ่ม มีชื่อเสียงไปทุกทิศ
ก็กลัวว่าจะกลับมาแก้แค้น เลยหนีออกจากเมืองหายสาบสูญไป

เพอร์ซุสไปแข่งกีฬาเหวี่ยงจานกับนักรบเมืองอื่นๆ    พอถึงตาเขาเหวี่ยง
จานพลาดไปโดนชายชราที่มาชมการแข่งขันตายคาที่
ชายชราคนนั้นก็คือพระเจ้าตาของเขานั่นเอง  

แกปลอมแปลงตัวเป็นคนสามัญ เกิดมาชมกีฬา    ถ้ายังอยู่บนบัลลังก์เสียก็คงไม่ตาย
เพราะเพอร์ซุสก็ไม่คิดจะอาฆาตตาอยู่แล้ว

เป็นอันว่าคำทำนายก็เป็นไปตามชะตากรรมที่เทพเจ้ากำหนดไว้จริงๆค่ะ
เพอร์ซุสกับอันโดรมีดาครองรักด้วยดีจนสิ้นอายุขัย    มีตำนานต่อไปว่าเขาได้รับน้ำอมฤตให้กลายเป็นเทพ แล้วขึ้นไปเป็นดาวอยู่บนฟ้า  ส่วนอันโดรมีดาเป็นชื่อกาแลกซี่เพื่อนบ้านถัดไปของเราค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 10:02

คิดอะไรได้แยบยลจริง ๆ ค่ะ คุณนิลกังขา
ทองรักนึกเท่าไรก็นึกไม่ออกซักทีว่ามันเกี่ยวข้องกันอย่างไร
ฟังเรื่องของเทพเพอร์ซุสที่คุณเทาชมพูเล่าแล้ว
ทองรักเห็นอิทธิพลของความคิดหลาย ๆ อย่างจากเรื่องนี้ไปปรากฎอยู่ในวรรณกรรมของไทยนะคะ อย่างเรื่องการทำนายว่าลูกหลานที่เกิดมาจะกลายเป็นกาลกิณีมาทำร้ายบุพการีในภายหลัง  เรื่องการลงโทษจับใส่หีบลอยทะเลไป
(ของไทยเอาลอยแพค่ะ ดีหน่อยถ้าใส่หีบนี่สงสัยจะรอดยาก) เอ! หรือว่าเป็นความบังเอิญคะ
แต่ งูเก็งกองของเขมรนี่ ทองรักว่ามาจากตำนานยัยเมดูซ่านี่แน่ ๆ เลยใช่ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 10:23

มีตำนานกรีกเรื่องหนึ่งที่เกือบจะเป็นคู่แฝดของตำนานพญากงพญาพาน ชื่อ Oedipus อ่านว่าอีดิปุส

ตอนอีดิปุสเกิด มีคำทำนายจากเทพเจ้าว่าเขาจะฆ่าพ่อตัวเอง พระราชาผู้พ่อก็เลยให้คนเอาไปทิ้งให้ตายบนภูเขา
แต่ว่าเด็กไม่ตาย มีพระราชาอีกองค์มาเจอก็รับไปเลี้ยงเป็นลูก จนเป็นหนุ่มเก่งกล้าสามารถ

วันหนึ่งอีดิปุสเดินทางไปนอกเมือง  มาถึงสะพานแคบที่รถม้าสวนกันไม่ได้  มีชายชรากับบริวารนั่งรถม้าสวนทางมาแล้วไม่ยอมหลีกทาง เกิดทะเลาะวิวาทกัน ก็เลยสู้กัน  อีดิปุสมีฝีมือกว่าก็ฆ่าอีกคนตาย  บริวารก็หนีไป

ทางเมืองเดิมของอิดีปุสเกิดมีสฟิงซ์มารบกวน ตั้งปริศนาถามผู้คน ถ้าใครตอบไม่ได้ก็จับกิน
  อีดิปุสรับอาสาไปตอบ ตอบได้  สฟิงซ์โดดผาฆ่าตัวตาย
ชาวเมืองจึงอัญเชิญเขาขึ้นเป็นราชาแทนองค์เก่าที่ตายไปหลายปีแล้ว  
เขาก็แต่งงานกับราชินีม่ายจนมีลูกด้วยกันหลายคน

บ้านเมืองเกิดฝนแล้งติดกันหลายปี  อีดิปุสส่งคำถามไปถามเทพเจ้าว่าจะทำอย่างไรดี  ได้คำตอบว่าเพราะในเมืองมีคนทำผิดฆ่าพ่อและได้แม่เป็นเมีย
ความแตกเมื่อเขาซักจนได้ความว่าพระราชาองค์เก่าถูกชายแปลกหน้าฆ่าตาย และรู้ความจริงว่าตัวเองคือลูกชายที่ฆ่าพ่อ
ด้วยความเสียใจ  แม่ฆ่าตัวตาย อีดิปุสควักตาตัวเองทิ้ง   ซัดเซพเนจรจากเมืองมีลูกสาว(หรือจะเรียกว่าน้องสาวก็ได้)ตามไปดูแล
แล้วก็ตายในที่สุด  บางคนว่าตายเพราะป่วยตามธรรมชาติ บางคนก็ว่าฆ่าตัวตาย

ภาพนี้คือเขากับลูกสาวค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 16:20

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ คำถามของสฟิงซ์นั้นว่า สัตว์อะไรเอ่ย เวลาเช้าเดินสี่ขา กลางวันเดินสองขา เย็นเดินสามขา?

ไม่มีใครตอบได้ จนอีดิปุสตอบว่า สัตว์ชนิดนั้นคือ มนุษย์ เมื่อแรกเกิดใหม่ในช่วงเช้าของชีวิตคลานสี่ขา เมื่อเติบโตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่ เหมือนช่วงระหว่างวัน ก็เดินสองขา และเมื่อชราลงใกล้สายัณห์ของชีวิต ก็เดินสามขามีไม้เท้าด้วย (เหมือนในรูปของอีดิปุสเองข้างบนนี้)

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ถ้าถามนักจิตวิทยาสำนักจิตวิเคราะห์ของฟรอยด์ คงจะบอกว่า เป็นธรรมชาติพื้นฐานอย่างของมนุษย์ทุกชาติภาษาวัฒนธรรม ที่เด็กผู้ชายเล็กๆ จะหวงแม่และคิดกำจัดพ่อ (ในระดับใต้สำนึก) เพื่อจะครองแม่ได้คนเดียว แต่ถ้าเด็กมีพัฒนาการที่เหมาะสมก็จะผ่านพ้นขั้นนี้ไป จะหายเกลียดพ่อ โดยหันมาเอาอย่างพ่อเพื่อเข้าเป็นพวกเดียวกับพ่อแทน คนที่พัฒนาการไม่สมบูรณ์อาจจะโตขึ้นมามีปัญหาสับสนบทบาททางเพศของตน เป็นชายไม่เต็มที่
ฟรอยด์และสาวกชี้ว่า เห็นไหมล่ะ พยานอย่างหนึ่งว่าสมมติฐานของเขาจริงคือ มีเรื่องเล่าทำนองนี้ทั่วไปในวรรณกรรมมนุษย์หลายสังคม เล่ากันมาแต่โบราณแล้ว (ของไทยเช่น พระยากงพระยาพาน ทรพีทรพา ของกรีกเอง นอกจากเรื่องของอีดิปุสแล้ว ในหมู่มหาเทพ ซุสเองก็กำจัดพ่อตัวเองเพื่อขึ้นมาเป็นใหญ่เหมือนกัน ตำนานสมัยคณะเทพไททันก่อนเทพยุคซุสซึ่งเป็นคณะเทพโอลิมเปียนก็มีเรื่องทำนองนี้อยู่แยะ)

แต่ทฤษฎีนี้สมัยปลายศตวรรษที่ 20 คือศตวรรษที่แล้ว (เราขึ้นศตวรรษใหม่แล้วนะครับ) มีนักคิดหลายคนเถียงฟรอยด์ เช่น พวกเฟมินิสต์ไม่เห็นด้วยกับการตีความของสำนักจิตวิเคราะห์หลายเรื่อง และนักชีววิทยาบางคนบอกว่าการที่คนจะเป็นเกย์นั้นบางทีมันถูกกำหนดมาแล้ว อยู่ในยีน ไม่ใช่ผลจากการพัฒนาทางจิตหรือการเลี้ยงดู เกย์เขาเลือกไม่ได้ที่จะเป็นเกย์ เหมือนเราเลือกไม่ได้เองว่าเราจะเกิดมาเป็นหญิงหรือชาย แต่หลักฐานเรื่องนี้ก็ยังไม่เป็นที่ยุติ ยังถกกันอยู่

ผมรู้สึกว่า ฟรอยด์และลูกศิษย์เขา ชอบอ้างอิงเทพปกรณัมกรีกโบราณครับ อย่างเรื่องอีดิปุสที่เอาไปตั้งเป็น ปมอีดิปุส ในเด็กชายนี้ก็อันหนึ่ง ที่ว่าเด็กชายตอนเล็กๆ นั้นจะรักแม่เกลียดพ่อ ปมทำนองนี้แต่กลับข้างกัน มีในเด็กหญิงเล็กๆ ด้วย สำนักฟรอยด์เรียกว่าปมอีเล็กตร้า คือเด็กหญิงเล็กๆ ที่รักพ่อและเกลียดแม่เห็นแม่เป็นคู่แข่ง แต่ต่อมาเมื่อมีพัฒนาการก็จะหาย ไม่ทราบว่าอีเล็กตร้าอยู่ในนิทานกรีกเรื่องอะไรครับอาจารย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 11 มิ.ย. 02, 08:25

เรื่องราวของ Electra อยู่ในมหากาพย์อีเลียดค่ะ  แต่งโดยโฮเมอร์  แล้วนำมาเป็นละครโศกนาฏกรรมของกรีกในภายหลัง

Eugene O'Neill นักเขียนบทละครคนดังของอเมริกานำมาดัดแปลงเป็นโศกนาฏกรรมสมัยใหม่ ของครอบครัวยุคศตวรรษที่๒๐  ชื่อ Mourning becomes Electra
 http://www.mourningbecomeselectra.com/Background.htm

อีเล็กตราเป็นลูกสาวของอกาเมมนอน ราชาแม่ทัพใหญ่ของกรีกที่ยกกองทัพไปโจมตีทรอย

คนที่ได้ตัวคาสซานดราเป็นเชลยไงคะ

อีเล็กตรามีน้องชายชื่อโอเรสทีส Orestes  แม่ชื่อคลีเทมเนสตรา ชื่อยากๆพวกนี้บอกหนเดียวพอ  จะไม่เอ่ยซ้ำอีกละค่ะ

ครอบครัวของอีเล็กตราถ้าเป็นยุคนี้ก็ต้องบอกว่าอันธพาลครองเมืองกันทั้งพ่อแม่  ลูกจะไม่เคราะห์ร้ายยังไงไหว

ตอนเริ่มยกทัพไปโจมตีทรอย   ลมเกิดไม่พัดทำให้กองทัพเรือกรีกค้างเติ่งอยู่ที่ท่าเรือออกไม่ได้สักที   อกาเมมนอนจับลูกสาวคนโต(ชื่ออะไรอย่าไปจำเลยค่ะ) ที่เป็นสาวพรหมจารี ฆ่าสังเวยเทพเจ้าเพื่อให้ลมพัด  แล้วก็สำเร็จ  ทัพเรือยกไปได้

ราชินีของเขาไม่ลืมความแค้นที่สามีทำกับลูกได้ลงคอ   เธอคบชู้ระหว่างเขาไปศึก ๑๐ ปี    พอเขากลับมาพร้อมชัยชนะ  เดินกลับเข้ามาถึงวัง เธอกับชู้ก็รุมกันสังหารเขาตาย ไม่ทันได้ป้องกันตัว

แล้วสถาปนาชู้ขึ้นนั่งบัลลังก์      หน้าตาเฉย

อีเล็กตราลูกสาวเฝ้ามองเหตุการณ์ด้วยความเจ็บช้ำสุดจะบรรยาย   เธอไม่ให้อภัยแม่ที่ทำกับพ่อขนาดนี้

เธอแอบส่งน้องชายออกไปให้พ้นเงื้อมมือพ่อเลี้ยง  ไปอยู่ในเมืองไกลโพ้น  ตัวเองก็ระทมทุกข์อยู่ในวัง

เป็นที่ชิงชังของแม่และพ่อเลี้ยงที่เห็นเธอโศกเศร้าคิดถึงพ่อไม่คลาย

จนกระทั่งโอเรสทีสโตเป็นหนุ่ม   กลับมาแก้แค้น ฆ่าพ่อเลี้ยงและแม่ได้สำเร็จ ด้วยความร่วมมือของอีเล็กตรา

ชะตากรรมในตอนท้ายของอีเล็กตราไม่เลวร้ายนัก  เธอกับน้องชายต้องเผชิญปัญหาที่ฆ่าพ่อเลี้ยงและแม่ ชาวเมืองต่อต้านจนต้องออกจากเมืองไป

แต่น้องชายก็ได้ดิบได้ดีไปเป็นราชาอีกเมือง  ตัวเธอก็ได้แต่งงานกับเพื่อนของเขา   ก็ถือได้ว่าจบอย่างดี ไม่ใจหายใจคว่ำเหมือนเรื่องอื่นๆ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 11 มิ.ย. 02, 08:27

ฟรอยด์จับประเด็นที่อีเล็กตรารักพ่อมากกว่าแม่ มาตั้งชื่อปม Electra complex
คู่กับ Oedipus complex
complex แปลว่าปม ค่ะ ไม่เกี่ยวอะไรกับสีลมคอมเพล็กซ์ หรือสุขุมวิทคอมเพล็กซ์
หมายถึงเด็กผู้หญิงตอนเล็กๆจะรักพ่อมาก และเห็นตัวเองเป็นคู่แข่งของแม่    ต่อมาก็จะพัฒนาการขึ้น เปลี่ยนนิสัยจากนี้ไปตามวัย
ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ ใจยังยึดอยู่ก็จะมีปัญหาทางบุคลิกภาพต่อไป  
เช่นอาจจะไปรักผู้ชายที่แก่กว่ามากๆ ยึดถือแทนพ่อ

ส่วนผู้ชายที่มี Oedipus complex ฝังแน่น ก็อาจจะรักผู้หญิงที่อายุแก่กว่ามากๆ  หรือไม่ก็อาจจะกลายเป็นเกย์ไปก็ได้

เรื่องเกย์  เดี๋ยวนี้เกิดมีความเชื่อใหม่ว่าถูกปลูกฝังมาจากยีนส์ค่ะ  เรียกว่าเป็นโดยกำเนิด ไม่ใช่เป็นความผิดปกติทางใจอย่างที่คิดกันเมื่อ ๓๐ ปีถอยหลังไป
คือคลอดออกมาก็เป็นชาย เป็นหญิง เป็นเพศที่สามเรียบร้อยแล้ว  ขึ้นกับว่าจะแสดงออกมาเมื่ออายุเท่าไร
  หรือบางคนอาจไม่แสดงเลย ถ้าสังคมบังคับไม่ให้เขาแสดงออก  
บางคนก็มีลูกเมียได้ตามปกติ   ไม่ตุ้งติ้ง ไม่คิดจะเป็นผู้หญิง  แต่พึงพอใจชายหน้าตาหล่อตามสเป็คของเขา

เกย์หลายคนในประวัติศาสตร์มีพรสวรรค์   เป็นศิลปินและกวีดังๆ  อย่างลีโอนาร์โด ดาวินชิ/ออสการ์ ไวลด์/วิลเลียม ซอมเมอเซท มอห์ม/ แม้แต่เชกสเปียร์เอง ชาวดอกไม้สีม่วงเขาก็อ้างว่าเป็นนะคะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 11 มิ.ย. 02, 09:28

เคยอ่านนวนิยายของคุณโสภาค สุวรรณค่ะ
มีอยู่เรื่องนึงที่พระเอกมีปม Oedipus ไปหลงรักสาวใหญ่ที่อายุมากกว่าหลายสิบปี (รู้สึกว่าจะเป็นแม่เลี้ยงของตัวเองค่ะ) โดยสาวใหญ่รายนั้นก็นิยมยินดีกับพฤติกรรมเช่นนี้ไปด้วยปล่อยให้ภรรยาของตนเองอกไหม้ไส้ขมอยู่ตามลำพัง จนต้องหาทางให้สามีไปพบจิตแพทย์เพื่อรักษาอาการดังกล่าว ถ้าจำไม่ผิดเรื่องนี้ชื่อเงาราหูค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้ทางจิตวิทยาเรื่องปมOedipus นี่เยอะมาก (ตามสไตล์คุณโสภาคแหละค่ะ) แต่พอจบแล้วมึนหัวไปหลายวัน เรื่องนี้เคยเป็นละครทีวีด้วยค่ะ เรื่องที่ตัวเอกของเรื่องมีปมอีเล็คตร้าก็คิดว่าเคยอ่านนะคะ แต่จำเรื่องไม่ได้แล้ว คุณเทาชมพูคะ ชาวดอกไม้สีม่วงนี่รวม ลอร์ดไบรอนอยู่ด้วยหรือเปล่าคะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์