เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 71781 เรื่องของเทพเจ้ากรีก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 09:09

อพอลโล สุริยเทพเป็นเทพเจ้ารูปงาม  เจ้าชู้จนก่อเรื่องได้ไม่น้อยกว่าซุส
ภาพนี้เป็นอพอลโลไล่ตามนางไม้ดาฟนี ที่กลายร่างเป็นต้นลอเรล อีกภาพหนึ่งค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 09:20

ต่อไปจะเล่าถึงความรักระหว่างมนุษย์สาวกับเทพเจ้า ที่จบลงด้วยดี
แทบจะเป็นหนึ่งเดียวในเทพนิยายกรีกก็ว่าได้ค่ะ
เธอชื่อเจ้าหญิง Ariadne เป็นลูกสาวพระราชา Minos แห่ง Crete
เธอหลงรักและช่วยเจ้าชาย Theseus แห่งเอเธนส์ปราบสัตว์ประหลาดครึ่งคนครึ่งวัวชื่อ Minotaur ได้สำเร็จ
วัวประหลาดตัวนี้พ่อเธอเลี้ยงไว้ในเขาวงกตชื่อ Lyberinth  ต้องหามนุษย์มาสังเวยมัน
เธอหนีไปกับเขา  เพราะถ้าพ่อรู้เธอจะถูกลงโทษ
ระหว่างทาง เรือพักค้างคืนที่เกาะแห่งหนึ่ง   อาริแอดนีตื่นขึ้นมาพบว่าพระเอกทิ้งเธอไปเสียแล้ว  
เรือเขาแล่นไปลิบๆ   เธอต้องนั่งร้องไห้อยู่คนเดียว
แต่เกาะแห่งนี้ไม่ใช่เกาะธรรมดา เป็นรีสอร์ทของไดโอไนซุส เทพแห่งเหล้าองุ่น  ซึ่งแวะมาเยือนบ่อยๆ
ไดโอไนซุสมาเจอเจ้าหญิงนั่งคร่ำครวญอยู่  เข้ามาปลอบจนรู้เรื่องราว  ก็เลยเกิดความรักขึ้นมา
ในที่สุดก็เลยได้เธอเป็นภรรยา  แล้วครองรักด้วยดีจนกระทั่งเธอสิ้นชีวิตไปตามอายุขัย
ไดโอไนซุสก็นำมงกุฎเพชรที่มอบให้เธอขึ้นไปประดับเป็นดาวบนท้องฟ้า
เป็นกลุ่มดาวอะไรดิฉันก็ไม่รู้ชื่อ   ถ้าคุณพวงร้อยมือหายเจ็บคงจะมาเล่าให้ฟังได้ว่าดาวอะไรนะคะ

ภาพนี้เป็นภาพ Ariadne and Theseus ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 09:25

เรื่อง Minotaur นี่ก็เป็นผลงานแสบๆของเทพเจ้าอีกเรื่องค่ะ
มีอยู่ว่าพระราชา Minosได้รับมอบวัวจากซุสให้ฆ่าทำพิธีบวงสรวงเทพเจ้า
แต่วัวที่ประทานมาเป็นวัวที่งามมากจนเขาฆ่าไม่ลง ก็เลยเก็บไว้
ซุสพิโรธ  ลงโทษให้มเหสีท้าว Minos หลงรักวัวจนไปสมสู่กัน
เกิดลูกออกมาเป็นครึ่งคนครึ่งวัว ดุร้าย กินคนเป็นอาหาร
(ทำไมไม่กินหญ้าก็ไม่ทราบ)
ต้องสังเวยด้วยหนุ่มสาวพรหมจารีอย่างละ ๗ คน ทุกปี
แต่ในที่สุดก็ถูกฆ่าด้วยฝีมือ Theseus อย่างที่บอกมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 10:31

ภาพของBacchus (อีกชื่อหนึ่งของ Dionysus) และ Ariadne
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 10:33

ฺรูปสลักหินอ่อนของ Bacchus&Ariadne
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 13:11

สาวงามสมัยนั้น ถ้ากลับชาติมาเกิดสงสัยต้องเข้าเฮลท์คลับ
กันแทบทุกวันนะคะ ^_________^
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 06:46

อะไรได้คะ คุณอำแดงริน ถามหลายหนุ่ม เขานิยม สาวปุ้มปุ้ยนะคะ ว่าเป็นหยิ้ง เป็นหญิงดี  ประเภท ผอมเกร็ง มีกร้าม พวกท่านบอกว่าไม่แน่ใจว่าชายหรือหญิง

จิตรกรยุคนั้นเขา จินตนาการสูงจังค่ะ สร้างภาพออกมางามๆ
เสียดาย ที่จิตรกรบ้านเราไม่ค่อยเป็นแบบนั้น ต้องวาดตามแบบของจริงซะมาก  

สนุกจังค่ะ รอฟังเรื่องอื่นๆอีก คงจะเล่าเรื่องเฮเลนแห่งทรอยด้วยนะคะ อยากฟัง จัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 08:46

เฮเลนแห่งทรอย อยู่ในมหากาพย์อีเลียด ซึ่งยาวยิ่งกว่ารามเกียรติ์ ถ้าจะเล่าต้องตั้งกระทู้ใหม่ ยังไม่มีเวลาค่ะ

มีนิยายรักปนอยู่ในเรื่องของเทพเจ้ากรีก อีกเรื่องหนึ่ง ที่โรแมนติกมาก
เป็นเรื่องเจ้าหญิงชื่อไซคี  (Psyche)ซึ่งสวยเกินหน้าวีนัส เทวีแห่งความงาม เสียจนถูกสาปด้วยความริษยา ไม่ให้มีมนุษย์คนใดมารัก
แต่กามเทพโอรสของวีนัสหลงรักไซคี จึงลักลอบสร้างวังให้นางอยู่ แล้วมาหานางเฉพาะในความมืดตอนกลางคืน  ไม่ให้นางรู้ว่าเขาคือกามเทพ  
เขาขอแต่เพียงว่าอย่าให้ไซคีสนใจว่าหน้าตาเขาเป็นยังไง รู้แต่ว่าเขารักและดีต่อเธอก็แล้วกัน

เมื่อไซคีถูกพี่สาวยุยงว่าสามีคือปีศาจร้าย  นางก็พยายามจะเห็นหน้าสามี    กามเทพจึงบินหนีไปด้วยความเสียใจที่นางไม่ไว้ใจเขา
แล้วกล่าวว่า " เมื่อไม่มีความเชื่อใจกัน   ความรักก็อยู่ไม่ได้"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 08:49

ไซคีตามหาสามีด้วยความยากลำบากแสนสาหัส  ถูกวีนัสกลั่นแกล้งให้ทำงานหนัก  แต่กามเทพก็มาช่วยให้ลุล่วงพ้นไปได้
จนในที่สุด ไซคีได้ดื่มน้ำอมฤต กลายเป็นเทพธิดา อยู่กับสามีตลอดกาล
ชื่อ Psyche หมายถึงจิตวิญญาณ   เพราะเป็นสิ่งคู่กับความรักค่ะ
ภาพนี้ชื่อการแต่งงานของกามเทพกับไซคี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 08:56

ภาพไซคีสวมมงกุฎให้กามเทพ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 08:58

ส่งท้ายวันนี้ด้วยภาพของอพอลโล สุริยเทพ
หล่อไหมคะ?  
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 13:34

หล่อค่า
คุณเทาชมพูจะเล่าเรื่องไหน หนูกะดญ. ทองรัก ชอบฟังทุกเรื่องค่า
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 15:54

เข้ามาขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ กำลังอยากฟังเรื่องของกามเทพอยู่พอดีเลยค่ะ จำได้แต่ว่านางเอกของเรื่องชื่อไซคี แต่ปะติด
ปะต่อเรื่องราวไม่ค่อยได้แล้ว กามเทพนี่ทางไทย (หรือแขก ?) เรียกได้อีกอย่างหนึ่งว่า "อนงค์" แปลว่าผู้ไม่มีตัวตนหรือเปล่าคะ
เทพอพอลโล หล่อจังเลยค่ะเข้าใจแล้วว่าเวลาผู้ประพันธ์ยุคก่อนบรรยายว่าหล่อแบบเทพบุตรกรีกน่ะหล่อยังไง
ชอบภาพการแต่งงานของกามเทพกับไซคีด้วยค่ะสีสันนุ่มนวลชวนฝันสมเป็นบรรยากาศแห่งความรักจังเลย  
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 05:03

เทพเจ้าของกรีกเนี่ย มีความเป็นมนุษย์อยู่ค่อนข้างสูงมากเลยครับ คือมีอิจฉา ริษยา รักโลภโกรธหลงอยู่เต็มไปหมด
เทพเจ้าของกรีก ที่ดัง ๆ ก็มี เซอุสหรือ ซุส เป็นแห่งท้องฟ้า อยู่บนยอดเขาโอลิมปัส ถือว่าเป็นเทพใหญ่สุด เป็นการยกให้ในหมู่พี่น้องกันเอง เพราะ เซอุส เป็นผู้ปราบ ผมคิดว่าชื่อไททันนะครับถ้าจำไม่ผิด ซึ่งจริง ๆ ก็เป็นบิดาของเหล่าเทพเจ้าแห่งเขาโอลิมปัสเนี่ยเองแหละ แต่เค้าจับลูกกลืนลงไปในท้องหมด เพราะมีคำทำนายว่าลูกจะมาฆ่าแล้วชิงอำนาจไป ก็จริงตรงที่ว่ามาถูกเซอุสเป็นคนปราบ เซอุส มีสายฟ้าเป็นอาวุธ คล้าย ๆ กับพระอินทร์ ที่มีวชิระ เป็นอาวุธเหมือนกัน
เทพพี่น้องกับเซอุส ก็มี เฮรา มเหสีของเซอุสเอง และถ้าจำไม่ผิด เฮร่าเนี่ยจะแก่กว่าเซอุสด้วยแหละครับ อาจจะเป็นสาเหตุนึงที่ทำให้มหาเทพเซอุส แอบไปมีเล็กมีน้อยประจำ
อีกองค์นึงคือ เทพโปเซดอน เป็นเทพแห่งมหาสมุทรดูแลท้องทะเล แล้วก็ ฮาเดส เทพเจ้าแห่งโลกใต้ดินหรือโลกแห่งความตาย ฮาเดสเนี่ยก็มีตำนานรักเหมือนกัน เทพเจ้าองค์นี้หลงรักลูกสาวของเทพีแห่งใบไม้ผลิ หรือว่าอะไรเนี่ยแหละครับผมจำไม่ได้ แล้วก็มาลักตัวเธอลงไป แต่สุดท้ายเนี่ย ฮาเดสได้อยู่กับคนที่เค้ารักเนี่ยเป็นเวลาครึ่งปี คือครึ่งปีเธอจะไปอยู่กับฮาเดสที่ใต้โลก ในโลกแห่งความตาย อีกครึ่งปี เธอจะกลับมาอยู่บนโลกมนุษย์ ต้องรบกวนคุณเทาชมพูมาเล่าให้ฟังล่ะครับว่าเธอชื่ออะไร แหะ แหะ รู้ว่าเธอสวยมากน่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 06:58

มาตั้งใจฟังต่อค่ะ

คุณทองรักคะ ดิฉันชักจะติดนิสัยวิเคราะห์ซะแล้วซี เรื่องคิวปิดกับไซคีค่ะ ว่าถ้าไซคีเธอเกิดไม่อยากรู้อยากเห็นอย่างที่เป็น คิวปิดคงเลี้ยงเธอไปเรื่อยๆ(อย่างลับๆ)จนเธอแก่ตายไปเองเหมือนที่แบคคัสทำกับสาวของเขา  อันที่จริงการลุกขึ้นมาขัดคำสั่งของสามีบ้างนี่น่าจะส่งผลดีเหมือนกันนะคะ ฮิ ฮิ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์