เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 71665 เรื่องของเทพเจ้ากรีก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 10:32

ต่อจากกระทู้
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=20&Pid=5542
คุณทองรักอยากฟังตำนานรักๆสนุกๆของเทพเจ้ากรีก  ก็เลยยกเป็นกระทู้ใหม่ที่นี่ค่ะ

ประเดิมด้วยเรื่องของ Zeus ดูหน้าได้จากรูปหินอ่อนข้างล่างนี่
เป็นเทพบิดรของเทพทั้งหลาย   มีที่อยู่บนสวรรค์ซึ่งอยู่บนยอดเขาโอลิมปัส  
มีสายฟ้าเป็นอาวุธ
บทบาทของซุส ในเรื่องความรัก  ทั้งขุนแผนและอิเหนาทาบไม่ติด
มีมหเสีขึ้หึงชื่อเฮรา  ครบตามสูตร คอยราวีเมียน้อย
จนเกิดเรื่องรักสามเส้าขึ้นหลายเรื่อง ดีบ้างร้ายบ้างค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 10:22

หนึ่งในนิยายรักของซุส เกิดกับนางมนุษย์สาวสวย ชื่อเจ้าหญิงยูโรปา
วันหนึ่งเธอกับเพื่อนๆไปเที่ยวเล่นอยู่บนทุ่งหญ้าใกล้แม่น้ำ ก็เห็นวัวตัวผู้สวยงามอย่างไม่เคยเห็นมาก่อน
เดินเข้ามา แล้วยอบตัวลงให้ขึ้นหลังอย่างเชื่องแสนเชื่อง
ยูโรปาชอบใจก็เลยขึ้นนั่งบนหลัง
วัวก็ห้อตะบึงลงไปในน้ำ   ละลิ่วหายวับไปกับตา  
พระราชาผู้พ่อส่งลูกชายไปตามหาเท่าไรก็ไม่พบ
วัวนั้นคือเทพซุสจำแลงมา  พาลูกสาวเขาหนีเอาดื้อๆ ไม่สู่ขอ
ทรงพาเธอไปไว้ที่เกาะครีต จนมีลูกด้วยกันหลายคน
เคราะห์ดีตรงที่ช่วงนั้นเฮราไปทำอะไรไม่รู้  ไม่รู้ไม่เห็น  ยูโรปาเลยรอดมาได้
ตอนหลังไม่รู้เกิดอะไรขึ้น เธอก็ได้ไปแต่งงานกับมนุษย์  มีลูกกันอีกหลายคน  สงสัยเทพบิดรจะเบื่อเสียแล้ว
เส้นทางที่ยูโรปาถูกวัวพาหนี   เป็นอาณาเขตกว้างใหญ่ กลายเป็นทวีปที่ชื่อยุโรป จากชื่อของเธอค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 11:45

ส่วนสาวงามนางนี้เคราะห์ร้ายกว่ายูโรปา  เธอชื่อ Semele
หลังจากได้เป็นหนูของท่านซุส  กำลังท้อง  
เธอก็ถูกเฮราเป่าหูให้อยากเห็นภาพของซุสเมื่อทรงราศีของเทพเต็มตัว
อย่างเวลาอยู่บนโอลิมปัส
เธอจึงอ้อนขอสัญญากับสามีจนท่านซุสรับปากว่าขออะไรก็จะให้
เธอก็ขอเห็นท่านแบบเต็มยศเทพเจ้า
ซุสตกใจ เพราะรังสีของเทพบิดรสว่างเกินมนุษย์ไหนจะทนทาน
ปลอบเท่าไรเธอก็ไม่เชื่อ จึงจำใจต้องแสดงร่างตามที่สัญญา
เธอก็ถูกแสงสว่างรุ่งโรจน์เผาไหม้กลายเป็นขี้เถ้าในพริบตา
แต่ซุสคว้าลูกชายออกมาจากท้องทัน
ต่อมาคือไดโอไนซุสหรือ แบคคัส เทพแห่งเหล้าองุ่น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 11:49

คนที่สามเป็นหญิงมีเจ้าของแล้ว ชื่อราชินีลีดา ลูกเต้าก็มีแล้ว
วันหนึ่งนางกำลังอาบน้ำ  ซุสเห็นเข้าก็พอใจ
จึงจำแลงเป็นหงส์มาสมสู่กับนาง
จนมีลูกออกมา  
หนึ่งในจำนวนนี้คือเฮเลน  
หญิงงามผู้กลายมาเป็นชนวนศึกสู้รบกันขนานใหญ่
ระหว่างกรีกกับกรุงทรอย
แบบเดียวกับนางสีดาไงล่ะคะ

ถ้าหากว่าคุณไปพิพิธภัณฑ์ไหนๆในยุโรป  แล้วเห็นภาพวาดหรือรูปปั้นรูปสลักผู้หญิงมีหงส์ป้วนเปี้ยนอยู่ด้วย
นั่นแหละ เกือบ 100% มาจากเรื่องลีดากับหงส์ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 11:50

Leda and the swan  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 11:52

ลีดากับลูกๆ
ออกมาจากไข่หงส์ค่ะ  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 17:17

ถูกใจจังเลยค่ะ ขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะคะ
ทองรักดูรูปเทพซูสแล้วหน้าตาท่านก็ไม่ค่อยจะมีแววเจ้าชู้เลยนี่นา แต่ทำไมถึงได้มีขยันมีความรักเป็นทศนิยมไม่รู้จบอย่างนี้ก็ไม่รู้  จาก 3 สาวงามนี้แล้วคงมีอีกหลายสาวใช่ไหมคะ
เห็นหุ่นสาวงามยุคนั้นแล้วชอบใจจังเลยค่ะ เก็บเอาไว้ปลอบใจ
ตัวเองเวลาน้ำหนักขึ้นได้เป็นอย่างดีเลยว่าหุ่นเราเข้าใกล้มาตรฐานสาวงาม(ยุคก่อน) เข้าไปทุกทีแล้ว      
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 07:44

ตามมานั่งเบียดคุณทองรัก ฟังนิทานค่ะ
แบ่งขนมมามั่งเชียว เดี๋ยวจะกลายเป็นเทพธิดากรีกไวเกินไปนะเออ  อ้อๆ กาแฟด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 09:15

ตำนานมนุษย์ที่เคราะห์ร้ายจากความรักของเทพ  คนนี้เป็นชาย ชื่อ เอนดีเมียน
บางตำนานบอกว่าเป็นราชา  บ้างว่าเป็นนักล่าสัตว์  บ้างก็ว่าเป็นหนุ่มเลี้ยงแกะ
แต่จะเป็นอะไรก็ตาม  ที่แน่ๆคือเป็นหนุ่มรูปหล่อที่สุดคนหนึ่งในตำนานกรีก  จนเกิดโศกนาฏกรรมขึ้น
คืนหนึ่งเอนดีเมียนนอนหลับอยู่ในทุ่งหญ้า  
ขณะเทพธิดาแห่งดวงจันทร์ชื่อ Selene โคจรผ่านฟากฟ้ามา
เหลือบเห็นความงามของมนุษย์หนุ่มเข้า  ก็เกิดรักแรกพบ
จึงลงมาหาโดยเจ้าหนุ่มยังคงหลับสนิทไม่รู้เรื่อง
เธออ้อนวอนขอเทพบิดรให้เขามีชีวิตอมตะ เพื่อจะได้เป็นคนรักเธอได้ตลอดไป
เทพบิดรก็ยอมให้พร  โดยมีข้อแม้ว่าเจ้าหนุ่มจะต้องหลับอยู่อย่างนั้นตลอดไป
ไม่มีวันตื่น แต่จะหนุ่มหล่อตลอดกาล  ไม่แก่ ไม่ตาย
เมื่อไม่มีทางดีกว่านี้  เทพธิดาก็จำต้องยอม    เอนดีเมียนก็เลยต้องหลับไปชั่วนิรันดร์  
ไม่เคยตื่นขึ้นมารู้เลยว่าเทพธิดาแสนสวยลงมาเยี่ยมเขาทุกคืน
จนทุกวันนี้
เศร้าไหมคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 09:20

ในทางประวัติศาสตร์สังคม   เขากล่าวกันว่า สมัยกรีก  ถือว่าเป็น Golden Era of  Homosexuality
คือรักร่วมเพศนอกจากเป็นเรื่องปกติธรรมดามาก แล้ว  ยังถึงขั้นโก้เก๋เสียอีก  
ขนาดถึงขั้นที่ว่าชายผู้ดีมีเกียรติจะนิยมมีเด็กหนุ่มๆไว้เป็นคู่ขา  
 ฝ่ายเจ้าหนุ่มจะถือเป็นเกียรติถ้าได้รับเลือกให้อยู่ในฐานะนี้
บรรยากาศของรักร่วมเพศ แอบแฝงอยู่ในตำนานเทพเจ้ากรีกหลายเรื่องด้วยกัน  จนกลายมาเป็นเรื่องนี้

มนุษย์หนุ่มที่เคราะห์ร้ายจากความรักของเทพ คราวนี้เป็นเรื่องชายกับชาย
เจ้าหนุ่มชื่อ Hyacinthus เป็นหนุ่มน้อยรูปงาม  
เป็นที่รักยิ่งของเทพเจ้าอพอลโล เทพแห่งดวงอาทิตย์
วันหนึ่งทั้งสองเล่นสนุกแข่งกันพุ่งหลาว ว่าใครจะพุ่งได้ไกลกว่ากัน
ปรากฏว่าอพอลโลพุ่งอย่างไรไม่ทราบ   ไปปักเอาเจ้าหนุ่มล้มลง  
จะแก้ไขก็ไม่ทันท่วงที  เจ้าหนุ่มขาดใจตายคาอ้อมแขนของเทพ
ตรงที่เจ้าหนุ่มตาย    ดอกไม้ชนิดหนึ่งงอกขึ้นมาจากเลือดของเขา
ด้วยความเศร้าโศกสุดซึ้งของอพอลโล   ก็เลยจารึกชื่อย่อของหนุ่มลงบนดอกไม้  
ดอกไม้นั้นปัจจุบันคือดอก hyacinth ตามชื่อเจ้าหนุ่มค่ะ
มีเกร็ดแทรกว่า  ผู้ที่บันดาลให้หลาวพุ่งไปปักอกไฮยาซินธุสไม่ใช่ใครอื่น
เป็นเซฟีร์ เทพเจ้าแห่งลมใต้
ตัวเขาเองก็แอบรักไฮยาซินธุสอยู่เหมือนกัน
จนเกิดความหึงแรงกล้าเมื่อเห็นอพอลโลอยู่กับเจ้าหนุ่ม  
ก็เลยบันดาลให้หลาวของอพอลโลพุ่งไปปักอกหนุ่มคนกลางตาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 09:23

ดอกHyacinthหน้าตาเป็นยังงี้ค่ะ  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 10:25

ฟังเรื่องของเอนดีเมียนกับ Selene แล้วเศร้าจังค่ะ
แปลกใจด้วยที่ขนาด Selene รู้ว่าถ้าเจ้าหนุ่มจะเป็นอมตะเพื่อเป็นคนรักเธอตลอดไป เขาจะต้องหลับอยู่ตลอดกาลไม่มีโอกาสได้ตื่นขึ้นมารับรู้ความรักของเธอนี่เธอก็ยังยอมอีก ดู ๆ แล้วเห็นแก่ตัวพิลึกนะคะ พอมาฟังเรื่อง ไฮยาซินธีอุส ยิ่งเศร้านักเข้าไปอีกค่ะ เฮ้อ พิษรักแรงหึงนี่ร้ายกาจจังเลยนะคะ ไม่ว่าจะเป็นความรู้สึกของมนุษย์หรือเทพ  แต่ดอกไฮยาซินสวยจังเลยค่ะคุณเทาชมพู เป็นไม้เมืองหนาวใช่ไหมคะ ทองรักว่ารูปทรงมันคล้าย ๆ ดอกพวงแสดจังเลยค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 22:48

คลับคล้ายคลับคลาว่า วอเตอร์ไฮยะซินธ์ (ไม่ใช่ไฮยะซินธ์บนบก) นั้น จะเป็นชื่อเรียกผักตบชวาครับ แต่ไม่แน่ใจ ใครทราบมากกว่าผมจะกรุณาชี้แจงก็จะเป็นพระคุณ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 06:38

มาฟังนิทานต่อค่ะ  รู้สึกอพอลโลจะเป็นเทพที่รูปงามที่สุดใข่มั้ยคะ ท่าทางจะเป็นประเภท TWO IN ONEคลับคล้ายคลับคลาว่าท้าวเธอไปตามตื๊อนางไม้จนต้องกลยเป็นดอกไม้หนีการติดตาม(คุณเทาชมพูเล่าให้ฟังที่กระทู้นางอัปสร)

ดอกไฮยาซินสวยจังค่ะ แต่รู้สึกจะไม่หอม  ไม่เหมือนดอกนาซิสซัส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 09:06

ดอก water hyacinth หน้าตาคุ้นๆ  
ยังพอเห็นได้ตามห้วยหนองคลองบึงบางแห่ง
แต่ตอนหลังๆทางการเขาก็พยายามกำจัด
จนร่อยหรอลงไปเยอะแล้ว
คุณประยูร จรรยาวงษ์  นักเขียนการ์ตูนรางวัลแมกไซไซ
เคยออกมาต่อต้านการกำจัดดอกผักตบชวา
เพราะว่ามันมีประโยชน์ใช้สอยได้หลายอย่าง
เช่นผสมรำเป็นอาหารหมู  ลดค่าอาหารไปได้มาก
และเอามาถักเป็นกระเป๋า เครื่องใช้เล็กๆน้อยๆได้ด้วย
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์