เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16963 ฟุตบอลกับคนไทย ... (แบบว่าผมอยากคุยเรื่องฟุตบอลน่ะครับ)
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 16:24

ขอบคุณค่ะ คุณ CrazyHOrse เพิ่งถึง "บางอ้อ" ตอนคุณมาอธิบายให้ฟังนี่เอง อย่างนี้ไอทีวีก็นับว่าใจป้ำพอสมควรนะคะ
ที่ยอมถ่ายทอดสดให้ดู
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 21:34

คำว่า ฉิว ภาษาจีนกลาง กิ๊ว ภาษาแต้จิ๋ว แปลว่าลูกบอลครับ ไปถึงญี่ปุ่นอักษรตัวเดียวกัน กลายเป็นคำว่า คิ้ว

ผิงผังฉิว - ลูกปิงปอง
เกาเล่อฟูฉิว - ลูก "กอล์ฟ" ครับ เฮ้อ - เหนื่อยแทนคนพยายามถอดอังกฤษเป็นจีน...
ลูกคลี ไม่ทราบเขาเรียกอะไรฉิว แฮ่ะๆ

ในภาษาไทย ยักคิ้ว มีความหมายอย่างที่เรารู้จักกัน แต่ที่ญี่ปุ่น "ยักคิ้ว" ไม่ได้แปลว่ายักคิ้ว ดูเหมือนจะแปลว่าเบสบอลครับ ว่าแล้วก็ยักคิ้วหนึ่งที    
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 07:00

ที่ทำน่ะ ไม่ใช่ยักคิ้วนะคะ หลิ่วตาตะหาก

วันนี้ชาวเอเชียตาหยีลงสนาม  ไม่ทราบจะเก็บแต้มกันได้บ้างหรือเปล่า  เห็นทีมซาอุฯ คราวนี้เซ็งไปเลยค่ะ  ทีมไทยไม่ต้องพูดถึง มองแล้ว อีกไกล มาก
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 10:59

ฟ้าฝันชอบดูบอลค่ะ (เน้นว่าชอบดูค่ะ เล่นบ่ได้นะจ๊ะ) โดยเฉพาะอย่างยิ่งดูนักบอล ยิ่งหน้าตาดีจะจับตามองการเล่นอย่างตั้งใจ เพราะส่วนใหญ่แล้วจะเล่นดี(หรือเปล่านะ) แต่จะชอบเชียร์ทีมที่เป็นรองค่ะ รู้สึกสนุกที่ได้ลุ้นอย่างเต็มที่ นัดเปิดสนามก็เชียร์เซเนกัลค่ะ (ถึงแม้จะแยกความแตกต่างระหว่างนักเตะไม่ค่อยออกก็ตามทีเถอะค่ะ) แล้วก็ได้ดีใจวิ่งรอบห้องเลยค่ะ ทำเหมือนทีมชาติไทยชนะเลยค่ะ..อิอิ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 19:10

ขออาศัยที่ในกระทู้นี้ประกาศแจ้งความนิดนะครับ ถือว่าเป็นรายการระหว่างพักครึ่งเวลาฟุตบอลโลกก็แล้วกัน

ผมจะไปเที่ยวอังกฤษกับพ่อระหว่าง 14 - 17 มิ.ย. นี้ครับ คงจะอยู่ที่ลอนดอนเป็นส่วนมาก แต่กะว่า ถ้ามีเวลาอาจจะขึ้นไปเคมบริดจ์ด้วย ถ้าช่วงนั้นคุณจ้อหรือคุณเปี้ยวไม่มีธุระอะไร ผมก็จะยินดีมากที่จะได้เจอ ไม่ทราบว่าเคมบริดจ์ไปเช้าเย็นกลับจากลอนดอนไหวไหมครับ หรือต้องค้าง?

ผมสงสัยว่าแม่หญิงเรไรจะอยู่ที่ไหนในช่วงนั้น จะให้โอกาสนกกางเขนตัวนี้ได้เห็นหน้าได้รึเปล่า ไหนไหนก็ได้จีบ เอ๊ย คุยกันทางเน็ตมานานเต็มที

มีใครบนเรือนไทยอยู่อังกฤษอีกบ้างไหมครับ เผื่อจะลองจัดมีตติ้งย่อยของเรือนไทยสาขาอังกฤษได้
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 06:39

คุยเรื่องบอลกันต่อค่ะ ปล่อยให้เด็กนอกเขานัดหมายกันตามสบาย

ดูนัดที่จีนแข่งกับคอสตาริกา แล้วมีข้อสรุปอย่างหนึ่ง  ว่า ทักษะจะสำคัญกว่าสรีระ นักบอลจีนตัวใหญ่ สูงได้มาตรฐาน แต่ขาดประสบการ์ณ เวลาครองบอลดูหลวมๆเสียบอลง่าย นักบอลคอสตาฯ บางคนตัวเตี้ยกว่า กลับ บังคับลูกได้แม่นยำกว่า

สังเกตกองหน้าเก่งๆหลายคนก็ไม่สูงใหญ่เลยนะคะ
มัทธีอุส อดีตทีมชาติเยอรมัน รูปร่างไม่ใหญ่เลย แต่ฝีเท้าเยี่ยม

ส่วนซาอุฯน่ะแพ้ทั้งสรีระทั้งทักษะเลยยับเยิน    
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 16:08

เข้ามาฟังคอบอลเขาคุยกันค่ะ หนูน่ะชอบดูบอลมาตั้งแต่ยังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่เลย แต่ไม่พัฒนาทักษะการดูเสียที มัวแต่ดูผู้เล่นค่ะ ไม่ได้ดูวิธีการเล่นเลยต้องมาเก็บเกี่ยวความรู้เอาแถว ๆ นี้แหละ    
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 22:41

เคมบริดจ์เช้าเย็นสบายมากครับ นั่งรถไฟประมาณ 1 ชม. ออกประมาณทุกครึ่งชม. หรือค้างแฟลตผมก็ได้ครับ ห้องว่าง 1 ห้อง นักเรียนอังกฤษในเรือนไทยมีหลายคนครับ แต่อาจจะไม่คลิกเข้ามาดูกระทู้บอล อิอิ มาถีงลอนดอนแล้วโทรมานะครับว่าจะมาวันไหน จะได้ทำตัวว่างๆครับ เดี๋ยวพาไปล่องเรือ  

จ้ออยู่ที่ durham ครับ ไกลหน่อย เกือบๆจะกรุงเทพ-เชียงใหม่ แล้วก็ต้องค่อยเชียร์บอลญี่ปุ่นคู่กับสาวๆญี่ปุ่นครับ อาจจะไม่ว่าง    

เอ เหมือนๆว่าแม่หญิงเรไรเรียน/อยู่ที่เมืองไทยนาครับ หรือว่าผมเข้าใจผิดก็ไม่รุ๊
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 22:51

อ้าวเหรอ ... เพล้ง ... หน้าแตก -
ไม่เป็นไร ไม่ว่าแม่หญิงตัวจริงจะอยู่ที่ไหนและผมจะอยู่ที่ไหนก็ส่งใจหากันได้...

เปลี่ยนเรื่องดีกว่าครับ นอกประเด็นอยู่เรื่อย...
ผมกะว่า คงอยู่ในอังกฤษระหว่าง 15-18 มิย. ครับ แล้วจะติดต่อคุณเปี้ยวไป ถ้าเคมบริดจ์ไม่ไกลจากลอนดอนมากก็คงไม่ต้องรบกวนเรื่องที่นอน คงไปเช้าเย็นกลับได้ ขอกวนแต่ให้พาเที่ยวเท่านั้น ขอบคุณครับ อยากได้อะไรจากทางนี้ไหมครับจะหาไปฝาก

ปรี๊ด.... หมดเวลาพักครึ่ง เชิญกลับเข้ากระทู้เชียร์บอลต่อครับผม
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 01:54

เอ่อ... มาแก้ข่าวครับ ป่าวๆเชียร์บอล  
ผมกำลังเขียนวิทยานิพนธ์อยู่ครับ ช่วงนี้คงต้องทำงานครับผม
น่าเสียดายลงไปร่วมแจมไม่ได้ อย่างไรก็เที่ยวเพื่อผมด้วยก็แล้วกันครับ    
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 06:49

ขอให้สนุกกันเต็มที่ค่ะหนุ่มๆ ดิฉันเคยอยากไปอังกฤษช่วงนี้มาก
ดอกกุหลาบบานแล้วใช่มั้ยคะ ฝากชมแทนด้วยนะคะ(อิจฉานะ)

คุณทองรักชอบทีมเยอรมันมั้ยคะ(มีหล่อหลายคนนา) เขาเล่นได้ดีนะคะ แต่ดิฉันไม่ค่อยชอบวิธีโยนบอลไกลแบบนี้ ชอบพวกที่ต่อบอลกันสั้นๆ  เมื่อก่อนบราซิลจะถนัดเล่นแบบนี้มากแต่ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนเพราะ เล่นบอลยาวนี่ถ้าคนตัวสูงจะได้เปรียบมาก แต่ลีลามันไม่สวยค่ะ (ไม่สวยแต่ได้ถ้วยน่าจะดีกว่านะคะ)

เกาหลีนัดที่ผ่านมาเล่นได้ประทับใจที่สุดในพวกทีมเอเชียด้วยกัน
ญี่ปุ่นก็ดีค่ะ เอาแรงเข้าสู้สถานเดียวเจอกองหลังแน่นๆคงแย่เหมือนกัน เอ้าดูกันต่อ      
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 13:02

ประทับใจเกาหลีมากที่สุดครับ   จิ๋วแต่เจ๋ง   เขาเล็กกว่าแต่รู้จักทำตัวให้คล่องตัวกว่าเยอะ   การวางแผนดีมาก  สะกัดแผนของโปแลนด์อยู่มือ   ตอนชู้ตลูกผมเทใจให้หมด  ประทับใจจนวันนี้
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 06:36

หนูๆที่เชียร์ อิตาลีน่ะ เตรียมร้องไห้ได้เลยนะจ๊ะ ไม่มีใครปลอบ อาปลอบก็ด้ายฮิ ฮิ    
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 13 มิ.ย. 02, 07:17

กำลังจะย้ายมาเชียร์อิตาลีตามน้องลิตเติ้ลค่ะ
ให้มันรู้ไปเลยว่าเชียร์ทีมไหนก็ตกรอบไปหมด
ล่าสุดอาร์เจนตินาก็เรียบร้อยไปอีกทีมแล้ว
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 14 มิ.ย. 02, 07:12

เคี้ยก เคี้ยก (หัวเราะจ้ะ) นึกจะพาสาวๆไปเลี้ยงปลอบใจเชียวนา    
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์