เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9387 เรื่องของกาแฟ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 12:55

เมื่อวานนี้ลิตเติ้ลก็มาโพสกระทู้แต่สงสัยคอมไม่ดีความคิดเห็นเลยหายไป   พรุ่งนี้จะแวะมาคุยใหม่นะคะ  มีคนมาเร่งจะใช้คอมต่อค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 06:30

โอเลี้ยงส่วนมากมีปริมาณกาเฟอีน นี้ดเดียวค่ะ
กาแฟกระป๋องนี่ไม่แนะนำให้ดื่มถ้าคนแพ้

เรื่องอยู่ดึกดูหนังสือนี่ ดิฉันสอนหลานๆเลยค่ะว่าไม่ควรทำ ไม่ได้ผลเลย นอกจากกำลังใจว่าได้ดู ที่ควรทำคืออ่านอย่างสม่ำเสมอ หลานชายสองคน ก่อนสอบหลับปุ๋ยแต่หัวค่ำเลย แต่ถ้าช่วงเรียนธรรมดาเขาจะตื่นกันแต่เช้ามาทบทวนบทเรียน  ไม่เคยเห็นเขาดูหนังสือเอาเป็นเอาตาย เห็นดูนิดๆหน่อยๆแต่สม่ำเสมอ
ทั้งสองคน เรียนไม่เก่งมากค่ะ แต่ผ่านตลอดทุกครั้งที่สอบ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 16:01

สงสัยกาแฟที่ใช้ชงโอเลี้ยงมีเม็ดมะขามคั่ว หรือฝักก้ามปูที่คุณสร้อยสนว่าปนอยู่ด้วยมังคะคาเฟอีนเลยน้อย เรื่องอยู่ดึกดูหนังสือนี่เหมือนเป็นธรรมเนียมของเด็กไทยไปแล้วค่ะ          คุณสร้อยสนขา ทองรักนี่เป็นประจำเลยทั้งเรียนตรีเรียนโท ตอนเรียนโทนี่จำได้เลยว่าวันที่รุ่งขึ้นจะสอบวิชาสถิติซึ่งถือว่ายากมากสำหรับเด็กที่เรียนสายศิลป์มา เจอหน้าอาจารย์เจ้าของวิชาก่อนสอบวันนึงอาจารย์คงเห็นสภาพเราแย่เต็มทีเลยบอกว่า ...สิ่งที่คุณควรทำตอนนี้คือกลับบ้านไปนอนให้เต็มที่ ไม่อย่างนั้นพรุ่งนี้ต่อให้ข้อสอบง่ายแค่ไหนคุณก็คิดไม่ออกหรอก..... จริงของอาจารย์ค่ะ แต่นักศึกษาไทย ? ก็ไม่วายดูหนังสือหามรุ่งหามค่ำก่อนสอบซักที น้อง ๆ ที่ยังเรียนอยู่อย่าเอาอย่างนะคะ เดี๋ยวจะต้องพึ่งกาแฟมากเกินไป ไม่ดีจ้ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 07:05

ตอนทำด็อกเตอร์ใช้วิธีของดิฉันก็ยังไม่สายนะคะ วัยนี้แล้ว(๒๘ขวบกว่าๆ)การท่องจำจะช้าไปมาก แต่การวิเคราะห์ขบวนการจะชำนาญขึ้นมากด้วย ไปดื่มกาแฟกันต่อค่ะเร้ว  กลิ่นโชยมาเชียว
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 มิ.ย. 02, 13:14

เมื่อวานนี้ลิตเติ้ลนั่งรถมาจากทางเหนือ สังเกตุเห็นป้ายข้างทาง มีป้ายร้านกาแฟสด เยอะเมหือนกันค่ะ  สงสัยกิจการด้านนี้กำลังจะไปได้ดี
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 มิ.ย. 02, 18:55

กิจการร้านกาแฟกำลังไปด้วยดีจริง ๆ ค่ะ โดยเฉพาะในยุคที่คนตกงานมากมายอย่างนี้ เปิดร้านกาแฟใช้เงินลงทันไม่มากนัก และกำไรค่อนข้างสูง แต่การแข่งขันก็สูงตามไปด้วย เพราะคนดื่มกาแฟนั้นเขาว่ากันว่านอกจากจะต้องการรสชาติแล้วยังต้องการบรรยากาศในการดื่มกาแฟด้วยค่ะ ราคากาแฟที่ขายกันตอนนี้ถึงได้หลากหลายมากตั้งแต่แก้วละ 10 ถึงแก้วละร้อยทีเดียว
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 มิ.ย. 02, 19:54

คุณทองรกไม่ลองเปิดซักร้านหรือค่ะ  เดี๋ยวลิตเติ้ลไปเป็นคนขายให้ค่ะแหะแหะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 09:38

ชอบร้านกาแฟแบบในรูปนี้ะ
เป็นร้านเล็ก ๆ ตั้งโต๊ะเก้าอี้ไว้ริมทางเดิน
นั่งจิบกาแฟอุ่น ๆคนเดียว ท่ามกลางอากาศเย็น ๆ
มองดูผู้คนที่เดินผ่านไปมา อาจจะมีหนังสือเล่มโปรดซักเล่มเป็นเพื่อน
 หรืออาจจะนั่งคุยกับคนรู้ใจ แหม ! แค่ได้คิดก็มีความสุขแล้วค่ะ
แต่ถ้าร้านนี้มาอยู่ในกรุงเทพฯ
ทองรักคงต้องดื่มกาแฟแกล้มสารตะกั่วแน่เลยค่ะ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 17:30

คุณทองรักนี่โรแมนติกจังเลยนะคะ   คุณทองรักเคยเห็นร้านกาแฟuccที่สยามมั้ยคะ  ร้านนั้นเจ้าของเป็นญี่ปุ่นค่ะเพื่อนทำงานที่นั่นเล่าให้ฟัง  บอกกว่าเช้าๆจะมีคนมาเาเงินที่ขายได้ในแต่ละวันไป  สงสัยขนเงินกลับประเทศ วันนึงเค้าขายได้ไม่ใช่น้อยๆเลยค่ะอย่างบลูโซดานี่เค้าก็เอาสีน้ำเงินใส่โซดาแค่นี้เองค่ะ   น้ำที่ใช้เสริฟ็เปิดจากก๊อกน้ำปะปา  (เอาความลับร้านเค้ามาเปิดเผยถูกหมายหัวแน่เลย)    เล่าสู่กันฟังค่ะเผื่อใครผอิญผ่านไปแถวนั้น
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 มิ.ย. 02, 20:13

ไม่เป็นไรค่ะ น้องลิตเติ้ล การประปานครหลวงเขาออกมาประชาสัมพันธ์บ่อย ๆ ว่าน้ำประปาดื่มได้ เพราะถึงเป็นน้ำดื่มบรรจุขวด   ก็ไม่ได้ทำให้เราแน่ใจได้เท่าไรหรอกค่ะ
ว่าจะสะอาดกว่าน้ำประปา บ้านเรายังไม่มีมาตรการคุ้มครองผู้บริโภคที่เข้มงวดมากมายนัก แล้วน้ำดื่มพวกนี้ส่วนใหญ่ไม่ได้ผ่านการรับรองจาก อย. หรอกค่ะ แต่ถ้าเป็นน้ำชงกาแฟแล้วเปิดจากก็อกประปาก็แย่หน่อยนะคะ  ว่ากันว่ากาแฟจะอร่อยมากหรือน้อยนี่น้ำเป็นส่วนสำคัญมากค่ะ  คือน้ำสำหรับต้มกาแฟนี่
ถ้าใช้น้ำไม่บริสุทธิ์หรือน้ำกระด้าง แถมยังมีกลิ่นคลอรีนหรือสารเคมีปนอยู่ด้วย กลิ่นและรสชาติจริง ๆ ของกาแฟจะลดน้อยลงทันที  น้ำที่ชงกาแฟควรจะเป็นน้ำบริสุทธิ์และกรองอย่างดีแล้ว
ถ้ามีตะกอบจับอยู่นี่นอกจากจะทำให้กาแฟไม่อร่อยแล้ว
ก็จะมีผลต่อเครื่องชงกาแฟด้วยค่ะ    
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์