เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9392 เรื่องของกาแฟ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

เมื่อ 09 มิ.ย. 02, 20:13

เมื่อไม่นานมานี้หน้าที่การงานทำให้ต้องไปสัมภาษณ์ชายหนุ่มผู้หนึ่งซึ่งเป็นเจ้าของกิจการร้านกาแฟสัญชาติไทยที่มีสาขามากที่สุด     ใช่แล้วค่ะ  ทองรักกำลังจะเล่าถึง "บ้านไร่กาแฟ"  ร้านกาแฟสดที่มีสาขาอยู่ในปั๊มน้ำมันซึ่งเรียงรายอยู่ตามเส้นทางที่ทอดไปสู่เมืองท่องเที่ยวหลัก ๆ ของไทย  คุณสายชลเล่าให้ฟังว่า บ้านไร่กาแฟใช้กาแฟของไทย 100 % เป็นกาแฟจากโครงการหลวง ใช้ทีมบริหารคนไทยแล้วก็ know-how   คนไทย ตอนที่บ้านไร่กาแฟเปิดตัวเมื่อ 2 ปีที่แล้วนั่นเป็นสิ่งที่ถือได้ว่าเป็นของใหม่ ที่นักเดินทางจะได้มีโอกาสดื่มกาแฟสดที่ชงกัน   แก้วต่อแก้ว ซื้อเสร็จก็ถือขึ้นรถไปดื่มได้เลย  หมายถึงว่าก่อนหน้า "บ้านไร่" นี่ไม่มีกาแฟแบบนี้  มีก็แต่เป็นกาแฟสำเร็จรูปชงน้ำร้อนในร้านตามปั๊มเท่านั้น  บ้านไร่กาแฟเป็นเจ้าแรกที่บุกเบิกกิจการร้านกาแฟสดในซุ้มเล็ก ๆ ตั้งอยู่ในปั๊มน้ำมัน ซึ่งเจ้าของกิจการเป็นคนออกแบบเอง เพราะเธอเรียนจบสถาปัตย์ ฯ มาจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย   ซุ้มบ้านไร่สร้างด้วยไม้แบบน่ารักมากค่ะ  แถมทำเป็นน้ำตกไหลรินเอื่อย ๆ  มาตามหลังคาบรรเทาความร้อนจากการเดินทางได้ด้วย   เจ้าของเล่าว่ากาแฟของบ้านไร่ถึงจะอยู่ในปั๊ม  แต่ก็ขายด้วยราคา  โรงแรม !!  แล้วคุณภาพก็คุณภาพโรงแรมด้วย  ซึ่งตรงนี้คงต้องพิสูจน์กันเองค่ะ ทองรักชอบดื่มกาแฟก็จริง แต่ถนัดแต่กาแฟสำเร็จรูปค่ะ สารภาพตามตรงว่าดื่มกาแฟสดพวกนี้ทีไรนอนไม่หลับข้ามคืนทุกที วันที่ไปสัมภาษณ์คุณสายชลน่ะ  เธอก็เลยเอากาแฟเขาช่องมาเสิร์ฟให้ !!  ที่เล่าให้ฟังนี่ไม่ได้ช่วยโฆษณานะคะ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดค่ะ  ทองรักเพียงแต่อยากเล่าถึงความสำเร็จของกิจการคนไทยบ้าง ในยุคที่กิจการต่างชาติครองเมืองนี่เราก็ยังคงมีกิจการที่คนไทยเป็นเจ้าของไว้ให้ภาคภูมิใจได้บ้าง แถมยังเป็นกิจการที่เจ้าของบุกเบิกเองด้วย หมายถึงว่าไม่ได้รับเป็นมรดกตกทอดมาจากพ่อแม่น่ะค่ะ แต่ก็ยังน่าเสียดายที่คุณสายชลบอกว่า ส่วนแบ่งการตลาดของเธอก็ยังเป็นอันดับ 3 รองจากกาแฟต่างชาติที่เราคุ้นเคยกันอยู่ดี
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 18:14

ทองรักอยากชวนจะชวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ ผู้รู้ทั้งหลายในเรือนไทยนี้คุยกันค่ะว่า คนไทยนี่รู้จักกาแฟกันมาตั้งแต่ครั้งไหนหรือคะ เพราะเชื่อว่าคงจะไม่ใช่เครื่องดื่มดั้งเดิมของชาติเราแน่เลย (ถ้าเป็นน้ำขาว อุ หรือว่าสาโทก็ว่าไปอย่าง) สมัยเด็ก ๆ จำได้ว่าเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับเรื่องธรรมเนียมการดื่มน้ำชากาแฟอะไรทำนองนี้ค่ะ แต่จำรายละเอียดไม่ค่อยได้แล้ว จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า กาแฟนี่เข้ามาในเมืองไทยตั้งแต่สมัยอยุธยา
เทียวหรือคะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 06:47

เข้าใจว่ากาแฟน่าจะเข้ามาเมืองไทยนานไม่น้อยนะคะ
(โอเลี้ยงไงคะ) แม้ว่าจะใช้เม็ดมะขามคั่วบ้าง ฝักก้ามปูบ้างแต่ต้นกำเนิดต้องมาจากกาแฟแท้ๆแน่

ดิฉันชอบดื่มกาแฟค่ะ ทั้งๆที่มาดื่มจริงจังเมื่อห้าหกปีมานี่เอง แต่ยืนยันว่าไม่ติด ดื่มก็ได้ไม่ดื่มก็ได้ แต่ถ้าช่วงไหนดื่มติดๆกันหลายวัน พอหยุดวันแรกจะง่วงกว่าปกตินิดหน่อย อ้อ ดิฉันเป็นประเภทดื่มกาแฟแล้วไม่ตาค้างค่ะ หลับคาแก้วกาแฟก็เคย

มีวิธีแก้ไขนะคะคนที่ดื่มแล้วใจสั่น ให้ดื่มน้ำตามเข้าไปมากๆจะค่อยยังชั่ว
แหม พอคุณทองรักพูดถึงกาแฟต้มนี่ ดิฉันก็น้ำลายสอเลยค่ะ วันนี้ต้องอ้อนน้องๆแถวนี้ให้ต้มให้ดื่มซักหน่อย
ดิฉันชอบดื่มแบบกาแฟแท้ๆค่ะ ไม่ใส่ครีมหรือน้ำตาล แต่ถ้ากาแฟรสไม่กลมกล่อม(เหมือนกลิ่นยางไหม้) ก็ขอนมสดเติม
กำลังอร่อย
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 19:34

อิ๊อิ๊ ท่าทางเราจะคบกันยืดนะคะ คุณสร้อยสน ชอบอะไรไม่เหมือนกันเลยซักอย่างเดียว ทองรักชอบกาแฟใส่ครีมค่ะ
(ไม่ใช่ครีมเทียมนะคะ) หรือนมสดก็ได้ ช่วงงานยุ่ง ๆ เคยดื่มกาแฟแทนอาหารเช้า-กลางวัน แต่เย็นไม่กล้ากลัวนอนไม่หลับข้ามคืนค่ะ พี่ชายทองรักเหมือนคุณสร้อยสนเลยค่ะ หลับได้หลับดีหลังจากดื่มกาแฟนี่แหละ
 รูปนี้ถ้วยโปรดค่ะ capuccino ถึงทองรักจะไม่ชอบกาแฟต้ม
แต่คาปูชิโน นี่เป็นข้อยกเว้นค่ะ  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 19:38

มีตำนานกาแฟมาฝากค่ะ
ว่ากันว่ากาแฟน่ะมีกำเนิดมาจากแพะค่ะ
หมายถึงว่า แพะเป็นพวกแรกที่ทำให้คนรู้จักกับกาแฟ
แพะที่ว่านี่เป็นแพะในประเทศเอธิโอเปียค่ะ (สงสัยมันจะอดอยาก)  ตามตำนานบอกว่าเด็กเลี้ยงแพะสังเกตเห็นแพะของตัวเองมีท่าทางกระปรี้กระเปร่าคล่องแคล่วกว่าธรรมดาหลังจากที่ได้กินผลไม้เล็ก ๆ สีแดงชนิดหนึ่งที่ขึ้นอยู่ในป่า ผลไม้นั้นก็คือ กาแฟ ค่ะ
เมรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน - NECTEC

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 21:26

แหะ แหะ เป็นคนหนึ่งค่ะ ที่ไม่ได้ความเรื่องกาแฟเลย
ไม่ได้หลงไหลคลั่งไคล้เหมือนเพื่อนสนิทแต่ละคนที่มีเลย
ปกติกินเพราะมีเหตุต้องกิน เช่นใกล้สอบต้องอยู่ดึกๆดื่นๆ หรือระหว่างสัมมนา อบรม อะไรประมาณนี้ นอกจากนี้ยังลิ้นจระเข้อีกต่างหาก ถ้ารสชาดไม่ต่างกันสุดๆแล้วเนี่ย มักจะแยกไม่ออกเสียร่ำไป
ปกติชอบกินกาแฟปั่นค่ะ หรือถ้าเป็นกาแฟร้อนก็ต้องกินแบบโอยัวะอย่างเดียว ใส่คอฟฟี่เมท หรือนมสดแล้วจะกินไม่ค่อยลงเลย
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 22:35

เป็นคนชอบดื่มกาแฟค่ะ เพราะตอนเป็นนักเรียนอ่านหนังสือดึกๆต้องดื่มกาแฟเป็นประจำ     แต่กาแฟที่ดื่มก็เป็นพวกกาแฟสำเร็จรูปธรรมดา ไม่ได้ดื่มพวกกาแฟประเภทแรงๆเลยค่ะ เพราะคอไม่แข็งพอค่ะ

เห็นรูปกาแฟจากคุณทองรัก (แม่เลี้ยงของคุณฝอยฝน)แล้วดูน่าทานจังเลยนะคะ แต่สงสัยจะทานสดๆไม่ได้มังคะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 09:59

ผลกาแฟในภาพนั่นคงจะเป็นผลที่แพะเอธิโอเปียกินเข้าไปแล้วมันกระปรี้กระเป่าสดชื่นขึ้นน่ะค่ะ แต่กาแฟที่เราดื่มกันอยู่นี่มาจากเมล็ดกาแฟที่อยู่ข้างใน  นำมาคั่วแล้วบดแล้วจึงนำมาต้มหรือนำไปแปรรูปเป็นกาแฟสำเร็จรูป มีคนบอกว่ากาแฟที่ยังไม่ได้คั่วจะไม่มีกลิ่นหอมแล้วก็ไม่มีรสชาดค่ะ เข้าใจว่าพอนำไปคั่วแล้วความร้อนจะไปทำปฏิกิริยาบางอย่างกับสารที่อยู่ในเมล็ดกาแฟทำให้เกิดความหอมขึ้น มีรูปเมล็ดกาแฟที่ยังไม่ได้คั่วมาฝากด้วยค่ะ ดอกไม้ที่ประกอบอยู่ในรูปนั่นสวยดีนะคะ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 14:22

ไม่มีความรู้ทางกาแฟเลยค่ะ  เลยแอบมาอ่านอย่างเดียว แถวภาคใต้นี่คงปลูกเยอะนะคะ
เคยกินกาแฟยี่ห้ออาฮ่ากล่องนึงเวลาผ่านไปซัก4ชั่วโมงคล้ายๆจะเป็นลมและใจสั่นนึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว สงสัยกาแฟจะแรงมากไปหน่อย  อย่างนี้เรียกว่าเมากาแฟรีเปล่าคะ เอิ้ก..
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 มิ.ย. 02, 10:05

คงใช่มังคะคุณลิตเติ้ล ปกติกาแฟกระป๋องจะมีปริมาณคาเฟอีน มากกว่ากาแฟชงเองอยู่แล้วค่ะ ถ้าชงเองเราจะรู้ว่าดื่มกาแฟที่มีความเข้มข้นมาก ๆ ไม่ได้ก็จะใส่กาแฟแต่น้อย แต่กาแฟกระป๋องนั้นเข้มข้นมากยิ่งหลัง ๆ นี่รู้สึกว่าจะมีปริมาณคาเฟอีนมากกว่าพวกเครื่องดื่มชูกำลังซะอีกเลยแย่งตลาดพวกนี้ไปได้เยอะพอสมควร เอ้อ ! ออกนอกเรื่องไปไกลอีกแล้วค่ะ
ตอนนี้กาแฟปลูกได้หลายแห่งแล้วค่ะในประเทศไทย โดยเฉพาะในโครงการหลวงอย่างที่เราให้ฟังว่า บ้านไร่กาแฟใช้กาแฟของโครงการหลวงน่ะค่ะ เฉพาะมูลค่ากาแฟดิบนี่ก็ปีนึงเป็นร้อยล้านบาททีเดียว
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 06:49

ลิตเติ้ลขา ถ้าดื่มไม่ได้ไม่ต้องลองค่ะ ดิฉันและสาวใกล้ตัวแถวนี้พึ่งมาเสียคนชอบกาแฟเมื่อไม่กี่ปีนี่เอง ถ้าใจสั่น อย่างที่บอกดื่มน้ำตามเข้าไปมากๆ กาแฟกระป๋องค่อนข้างเข้มข้นมากจริงๆ

ตอนเด็กถูกห้ามขาดเลย โอล้ง โอเลี้ยง พวกผู้ใหญ่ไม่ยอมให้ลองกลัวตาค้าง (หารู้ไม่ว่า ไม่เป็นเช่นนั้น)

กาแฟนี่ถ้าดื่มได้บ้างดีค่ะ แต่ไม่ควรมาก ถ้าเติมนมสดด้วยจะได้ประโยชน์เพราะกาแฟมีผลต่อกระดูกยิ่งวัยเราๆแล้วด้วยนะคะคุณทองรัก ฮิ ฮิ ดิฉันต้องดึงคุณทองรักเข้าพวกด้วยล่ะ ไม่ยอมชราคนเดียวหรอก
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 09:48

เอ คุณสร้อยสนขา  ทองรักว่าตัวเองยังไม่อาวุโสเท่าไรนะคะ  
ประมาณว่าหยุดอายุตัวเองไว้แค่ 28 (++) มาหลายปีแล้วค่ะ  
น้องลิตเติ้ลคะ พี่เคยรู้มาว่า ถ้าเราดื่มกาแฟประมาณวันละ 2 ถ้วย ( กาแฟ 1 ถ้วยคือกาแฟที่ใส่ผงกาแฟสำเร็จรูป 2 ช้อนชา น้ำประมาณ 1 ถ้วย) นี่ไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพนะคะ
กาแฟ 2 ถ้วยนี่จะคาเฟอีนไม่เกิน 200 มิลลิกรัมค่ะ
ทองรักมีข้อมูลเรื่องการปลูกกาแฟมาฝากเพิ่มเติมค่ะ
ตอนนี้ไทยปลูกได้ประมาณ 1แสนตันต่อปี
ในจำนวนนี้เราดื่มกันเองภายในประเทศซะ 3 หมื่นตัน
ที่เหลือส่งออกไปขายเมืองนอก
แต่ไทยก็ยังคงนำเข้ากาแฟไม่น้อยในแต่ละปี
เพราะมีคนจำนวนนึงที่ติดใจในรสชาติของกาแฟต่างประเทศค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 07:06

ใช่ค่ะ ไม่ว่าอะไร คนไทยชอบเห็นว่าของที่ไม่ได้ทำได้เองดีกว่าไปหมด

อยากให้คนไทยเหมือนญื่ปุ่นยุคสร้างชาติ(บ้างนิดๆ) ของที่พวกเขาทำเองดีไม่ดีก็ช่วยกันใช้ ไม่นานก็มีพัฒนาขึ้นเองนะคะ

ว่าแล้วหนีไปดื่มกาแฟต้มก่อนล่ะ วางเว้นมาหลายวันแล้ว ใครไม่รู้ต้มแต่เช้า ส่งกลิ่นมาถึงตรงนี้เลย    
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 10:29

มันไม่ใช่แค่นั้นซิคะคุณสร้อยสนขา
แม้แต่ของที่ทำได้เอง ถ้าชื่อไทยก็หาคนซื้อยากซะอีก ไม่ทราบว่าคุณสร้อยสนเคยเห็นร้านขายขนมเด็ก ๆ ที่จัดร้านสไตล์ญี่ปุ่น ลักษณะของขนมและpackaging ทั้งหมดเป็นญี่ปุ่น ราคาแบบญี่ปุ่นด้วยค่ะ ขนมที่ว่านี่มีโลโก้เป็นเด็กผู้หญิงผมม้าหน้าบึ้ง มีร้านอยู่ตามศูนย์การค้าค่ะ หหลานสาวตัวเล็กสองคนของทองรักชอบมากเลย ทีแรกทองรักก็นึกว่าเป็นของนอก จนไม่กี่วันมานี่เจ้าของร้านเขาออกข่าวว่าตลาดในเมืองไทยอิ่มตัวแล้ว ตอนนี้เขาอยากจะ "โกอินเตอร์" แล้วล่ะ เฮ้อ ไม่รู้ป่านนี้ยอดขายตกไปหรือยัง ก็คนซื้อรู้แล้วนี่คะว่าของไทย
วันนี้ออกกนอกเรื่องอีกแล้ว ขอลาไปกินกาแฟก่อนดีกว่าคะ
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 11:06

ฟ้าฝันทานกาแฟไม่ได้เลยค่ะ เคยทานตอนเรียนหนังสือเพราะต้องอ่านหนังสือทั้งคืนแล้วไปสอบวันรุ่งขึ้น(ตามปกติของนักเรียนไทยค่ะ...อิอิ..หรือจะเป็นเฉพาะเราหว่า) ปรากฎว่านอกจากจะไม่ได้นอนคืนนั้นแล้ว คืนต่อมาก็ตาแข็งด้วยค่ะ ทั้งที่เพลียมากๆ รู้สึกเลยว่าหัวใจเต้นแรง ทรมานมากค่ะการที่อยากนอนแต่นอนไม่หลับเนี่ย แต่แปลกมากที่ฟ้าฝันชอบทานโอเลี้ยงค่ะ ทั้งที่มันก็คือกาแฟ(ใช่ไหมค่ะ) แล้วถ้าทานโอเลี้ยงก็จะไม่เกิดอาการผิดปกติใดๆ เลยค่ะ    
หน้า: [1] 2
  พิมพ์