เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4902 ผู้ดีอังกฤษ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

เมื่อ 29 พ.ค. 02, 16:46

ทำไมเราเรียกประเทศอังกฤษว่าเป็นเมืองผู้ดีคะ  ได้ยินบ่อยๆ  ไม่รู้ว่ามีที่มาอย่างไร ใครทราบช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 09:06

ชนชั้นผู้ดี คือพวกขุนนาง หรือ Aristocrat มีอยู่มากในอังกฤษตั้งแต่คนไทยเริ่มไปเรียนหนังสือที่นั่นกัน สมัยปลายรัชกาลที่ ๕   จนถึงหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒  

เราจึงมีคำว่า ผู้ดีอังกฤษ  ประกอบคำกิริยามารยาทความเป็นอยู่ของคนพวกนี้ ที่นักเรียนไทยไปได้แบบมา  อย่างคุณชายกลางบ้านทรายทอง  มาดของเธอก็ผู้ดีอังกฤษ

ตอนหลังๆนี้นักข่าวจึงใช้คำว่า เมืองผู้ดี  เพราะเป็นจุดเด่นที่เข้าใจง่ายสำหรับคนไทย  เหมือนเรียกเกาหลีว่า เมืองโสม   เรียกอิตาลีว่าเมืองมักกะโรนี  ละค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 09:10

ผู้ดีอังกฤษในสมัยก่อนมีความเป็นอยู่หรูหรามากค่ะ   บ้านช่องใหญ่โตพอๆกับพระที่นั่งอนันต์
แต่ตอนนี้ค่อนข้างจะจน   เปิดบ้านให้นักท่องเที่ยวเข้าชมเพื่อเอาไว้เป็นค่าบำรุงรักษา
ดิฉันเคยไปชมคฤหาสน์ของ Earl of Devon ตัวเจ้าของและลูกหลานนั่งอยู่ในบ้านอีกหลังหนึ่งใกล้ๆกัน  
ทายาทนุ่งกางเกงขาสั้นตัวเดียวกำลังฉีดน้ำจากสายยาง  คนอื่นเล่นน้ำในสระกันอยู่    ไม่ค่อยเหลือมาดผู้ดีเท่าไหร่หรอกค่ะ
แต่พวกนี้เวลาเขากินดินเนอร์และออกงาน  ก็จะมีมารยาทตามแบบที่ฝึกหัดกันมา  โก้เอาการเหมือนกัน
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 16:46

ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากค่ะ  ขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาอ่านช้า
หน้า: [1]
  พิมพ์