เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 39653 เทพเจ้าของฮินดู
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 11:51

ใช่ค่ะคุณศศิศ  ในห้องสินระบุชื่อนาจาว่า โลเฉีย เนื้อเรื่อง โกมินทร์ของบ้านเราตอนต้นๆแทบจะไม่ต่างจากเรื่องของ โลเฉียเลย
ดิฉันดูเรื่อง นาจาในทีวีด้วยค่ะ หลายตอนคงมาจากห้องสินนี่เอง
แต่ไปเน้นที่ นาจามากกว่า
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 12:33

ที่มาของพระคเณศของอินเดียมีแตกต่างกันหลายเรื่องครับ   คงจะแล้วแต่ที่มาว่ามาจากตำนานไหน
ตำนานหนึ่งบอกว่าเป็นโอรสพระศิวะองค์เดียว หรือไม่ก็พระอุมาองค์เดียว   พูดยังงี้ไม่ใช่อยากให้เวียนหัวเล่น  แต่เขาว่ากันว่าเทวดาท่านมีลูกได้โดยไม่ต้องมีเมีย หรือมีผัว  
เอ  พูดงัยดีหว่า  คืออยู่คนเดียวจะสร้างลูกขึ้นมาก็ได้ครับ   แห่งหนึ่งก็บอกว่าพระศิวะสร้าง  อีกแห่งบอกว่าพระอุมาสร้างเอง

ส่วนเรื่องทำไมมีเศียรเป็นช้าง  ก็คล้ายๆกับไทย   คือตำนานหนึ่งบอกว่าพอเกิดมา พ่อแม่ก็จัดงานเชิญเทวดาใหญ่น้อยมายินดีกัน  มีพระเสาร์ได้รับเชิญมาbaby shower กะเขาด้วย แต่พระเสาร์ท่านเป็นเทวดาที่มองใครไม่ได้ จะเกิดความวิบัติแก่คนนั้น  ท่านก็ไม่ยอมมองทารก
พระอุมารู้เข้าก็บอกว่าไม่เป็นไรหรอก   มองก็มองเถอะ  ฉันมีฤทธิ์คุ้มกันลูกได้
พระเสาร์ก็เลยมอง  ด้วยอำนาจของพระเสาร์ หัวของกุมารก็ถูกทำลายลงไป    พระอุมาเสียใจมาก ร้อนถึงพระศิวะต้องให้เทพไปตามหาหัวมาใส่แทนใหม่  
ก็เลยไปได้หัวช้างมา   กลายเป็นพระคเณศ

พระคเณศเสียงาข้างขวาในตอนรบกับปรศุรามครับ  ปรศุรามขึ้นไปเฝ้าพระศิวะตอนบรรทมหลับ  พระคเณศเฝ้าประตูอยู่ไม่ยอมให้เข้า  เกิดรบกัน ปรศุรามขว้างขวานใส่  พระคเณศเห็นเป็นขวานของพระศิวะก็ไม่กล้าต่อต้าน   เอางารับไว้จึงถูกตัดงาหัก    ลองไปหาบทละครเรื่องพระคเณศเสียงาในรัชกาลที่ ๖ อ่านดูซิครับ
แต่เครื่องหมายของกรมศิลปากรสับสนกันในยุคหนึ่ง  เป็นงาซ้ายหักบ้าง ขวาบ้าง  ที่ถูกต้องงาขวาหักครับ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 12:34

เอ๋ ทำไมในรูปข้างบน  งาซ้ายหักหว่า
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 19:23

ฮองสินเข้าใจว่าจะเป็นเรื่องนี้ละครับ
ตอนนี้ก็มีการ์ตูนเรื่องนี้ลงอยู่ (เข้าใจว่ายังไม่จบ)
แต่เนื้อเรื่องก็แปลงไปจากต้นฉบับจนกู่ไม่กลับแล้ว

*ภาพที่เอามาให้ดู ตั้งใจจะให้ดูตัวหนังสือจีนเฉยๆ
เป็นภาพของเกมส์ play station  ไม่ใช่ภาพการ์ตูน
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 00:19

ใช่แล้วครับ พระคเนศเฝ้าประตูห้องตอนที่ พระอิศวรทรงสำราญกับพระอุมา แล้วปรศุรามจะมาขอเฝ้าพระอิศวร พระคเนศไม่ยอมให้เข้าจึงเกิดสู้กัน พระคเนศนั้น เก่งกว่าจับปรศุรามสองขาฟาดไปเลย ปรศุราม พราหมณ์นักรบก็เลยโมโหขว้างขวานวิเศษที่ได้รับประทานจากพระอิศวรเข้าใส่พระคเนศ
พระคเนศ ไม่กล้าที่จะทำอะไรกับขวานเพราะเป็นเทวะอาวุธที่ประทานจากพระอิศวร จึงโดนงาหักไป เสียงงาหักดังไปให้ทั้งพระอิศวรกับพระอุมาได้ยิน พระอุมาออกมาเห็นเข้าก็โกรธ แล้วสาปให้ปรศุราม หมดพลังนอนแข็งเหมือนท่อนหินไปเลย พระอิศวรนั้น ทรงเป็นต้นแบบของผู้ชายที่ดีครับ ทรงกลัวเมีย จึงไม่สามารถแก้คำสาปให้ปรศุราม หรือช่วยซึ่ง ๆ หน้าได้ ก็เลยแนะให้ปรศุราม สำรวมจิตขอให้พระนารายณ์มาช่วย
ปรศุรามต้องสำรวมจิตอยู่นานครับกว่าพระนารายณ์จะมาดำเนินอุบายช่วยปรศุรามให้พ้นคำสาปของพระอุมา
ปรศุรามนี้เป็นพราหมณ์นักรบครับ บางตำราว่าเป็นปางหนึ่งของพระนารายณ์ ที่อวตารลงมาปราบพวกกษัตริย์ ที่หยาบช้าไม่เคารพพวกพรามห์ ปรศุรามนั้นไล่ปราบบรรดากษัตริย์ทั่วไปหมด มีฤทธิ์มากทีเดียว แล้วก็ยังได้ขวานจากพระอิศวรด้วย แต่มาหมดฤทธิ์ตอนโดนพระอุมาสาปนี่แหละครับ
ดูจากตำนานเทพแล้ว เทพที่เกี่ยวข้องในโลกีย์วิสัยมากที่สุดเห็นจะเป็นพระอิศวร
พระพรหมนั้นท่านมีชายา ก็จริง ๆ แต่ไม่มีเรื่องอะไรเล่าไว้มากนัก พระพรหมมีลูกมากก็เพราะว่าท่านสร้างขึ้นมาเพื่อนช่วยท่านสร้างโลก
พระนารายณ์นั้น ตำนานบอกว่า ถ้าไม่มีเรื่องอะไรท่านจะบรรทมอยู่ที่เกษียรสมุทรเป็นหลัก พระลักษมีคอยปรนนิบัติพัดวีเวลาหลับ ท่านเลยไม่มีลูกเป็นเทพเลยครับ จะมีลูกเยอะหน่อยก็ตอนอวตารลงมาเกิดเป็นพระกฤษณะ กับพระราม
ส่วนพระอิศวรเนี่ย มีชายาหลวงถึงสองคน คนแรกคือพระสตี แต่นางเผาตัวตายไป แล้วก็มาเกิดใหม่เป็นพระอุมา แล้วพระอิศวรกํบพระอุมานี่ก็มีเรื่องกุ๊กกิ๊กกันเยอะครับ มีลูกเป็นเทพอยู่ที่ผมจำได้นี่ก็ พระสทันกุมาร พระคเนศ
พระอุมากับพระอิศวร มีทะเลาะกันงอนกันบ่อยด้วยครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 00:47

เทพธิดาหนึงวาสีที่พระเจ้าติวอ๋องไปดูถูกดูหมิ่น คือทะลึ่งเขียนกลอนชวนมาเป็นผัวเมียกันนั้น คือเจ้าแม่ Nu Wa ในภาษาจีนกลางครับ ตัวแรกออกเสียงยากหน่อยทำนอง "หนู่ว - หนยิ่ว... (ห นำ น กล้ำ ย ไม่ใช่ หน - ยิ่ว ครับ)" อะไรทำนองนั้น ตัวหลังเป็น วา ธรรมดา Nu นี่ตรงกับ หนึง  Wa ก็ตรงกับวา ส่วน สีนั้น เป็นคำลงท้ายชื่อผู้หญิงจีนให้รู้ว่าเป็นหญิง

ต้องขอให้คุณมนุษย์ปักกิ่งหรือคุณหลินมาเล่าเรื่องการสร้างโลกของเจ้าแม่องค์นี้ แต่ที่สำคัญคือเป็นเจ้าแม่ที่ไม่ธรรมดาครับ ไม่ใช่เทพธิดาหรือนางไม้หรือนางอัปสรเฉยๆ เป็นเจ้าแม่ผู้สร้างโลกเชียวแหละ และถ้าผมจำตำนานไม่ผิด เป็นเทวมาตาของมนุษย์ทั้งปวงด้วย  พระเจ้าติวอ๋องถือว่าเป็นฮ่องเต้ไปพระหัตถ์บอนและพระทัยทะลึ่งอย่างนั้นกับใครไม่เล่น ไปเล่นกับมหาเทวี ก็สมควรที่จะโดนหรอก

เทียบทางแขก หรือทางไทยได้ว่า เหมือนกษัตริย์อินเดียเข้าไปในวิหารของพระนางทุรคาหรือพระอุมาแล้วไปเขียนข้อความอย่างนั้นไว้ ถ้าไม่โดนสาปก็ประหลาดละครับ ในเมื่อพระอุมานั้นทรงเป็นศักติหรือชายาของหนึ่งในสามมหาเทพที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของฮินดู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 08:45

ไปดูตรารุ่นเก่าตั้งแต่ปี ๒๔๗๙ ของกรมศิลปากร  พระคเณศ  งาข้างขวาหักค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 26 พ.ค. 02, 10:36

ภาพพระคเณศอีกภาพหนึ่ง  สังเกตว่างาที่หักคืองาข้างขวาเหมือนกันค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 26 พ.ค. 02, 10:38

พระวิษณุหรือพระนารายณ์  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 26 พ.ค. 02, 10:40

พระลักษมี อีกรูปหนึ่ง  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 27 พ.ค. 02, 18:02

พระลักษมีเทวีนี่เกิดจากการกวนเกษียรสมุทรใช่ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 พ.ค. 02, 08:54

ใช่ค่ะ  มีกำเนิดคล้ายกับวีนัส ซึ่งผุดขึ้นมาจากทะเลเช่นกัน  เป็นเจ้าแม่แห่งความงามเหมือนกันด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 พ.ค. 02, 10:27

เอาภาพ The Birth of Venus  โดย Botticelli มาเทียบให้ดูกันค่ะ  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 พ.ค. 02, 19:01

ถ้าโดยส่วนตัวแล้วชอบภาพพรลักษมีมากกว่าค่ะ
คงเป็นเพราะทองรักชอบศิลปะแบบอินเดียมังคะ
(ไม่มีเหตุผลอย่างอื่นหรอกค่ะ)
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 06:32

บางตำรายังอ้างว่า กามเทพเป็นโอรสของพระลักษมีเลยค่ะ ทำให้คล้ายวีนัสมากขึ้น แต่ที่ต่างมากๆคือพระสวามีของพระลักษมีรูปงามและยิ่งใหญ่ ตรงกันข้ามกับวีนัสอย่างสิ้นเชิง

ตรงนี้ดิฉันมองไม่ตรงกับคุณทองรักค่ะ ดิฉันชอบงานวาดทางตะวันตกมากกว่า แต่เรื่องเทพเจ้านี่ ชอบทุกสายเลยค่ะ ทั้งอินเดีย กรีก โรมัน จีน(ทราบน้อยมาก)
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์