เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4855 สนั่น เนวิน ทักษิณ และ ผม คุณจะเลือกใคร ??
วิรุฬจำบัง ยังอยู่ยั้งยืนยง
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

มีที่นา 2 ไร่ ควาย 2 ตัว รถกระบะ 1 คัน ชกคราวหน้าจะพยายามใช้แม่ไม้มวยไทย น๊อคคู่ต่อต่อสู้ให้

เมื่อ 23 พ.ค. 02, 13:35

เรียน ทีมงานวิชาการ

ผม " วิรุฬจำบัง รักมั่ง ไม่รักมั่ง ยังอยู่ยั้งยืนยง "
มีความประสงค์ สมัครเป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการ
(( ฟังดูคล้ายผู้สนับสนุนการถ่ายทอดสด
ฟุตบอลโลก 'ไงไม่รู้เนอะ ))
เพื่อมีสิทธิ์ในการร่วมออกความคิดเห็นในกระทู้ต่าง ต่าง
และ เข้าไปจู๋ จี๋ กับคุณนิลกังขาในห้องเรือนไทย
เพราะเรามีความสัมพันธ์กันลึกซึ้งครับ

แม้ว่า ผมมิได้มีความรู้ทางด้านโบราณคดี หรือ
ประวัติศาสตร์ มากนัก
แต่ก็พอจะรู้อยู่บ้าง ว่า วัดใดในจังหวัดสุโขทัยที่ ผีดุ ที่สุด
และ ใครเป็นไส้ศึกให้พม่าในสมัยอยุธยา
(( ตอนนี้ เขากลับชาติมาเกิด เป็น คุณพระนาย แล้วครับ ))

ผมเข้าใจดี ว่า
ทางทีมงานคงอึด อัดใจ เหมือนเด็กผู้หญิงใส่บราผิดขนาด
ที่จะรับผมเข้าเป็นสมาชิก

โดยส่วนตัวแล้ว ผมก็รู้ตัวดีว่าไม่เหมาะสมกับห้องที่
มีสาระ วิชาการ เช่นเรือนไทย
คนวิปริตอย่างผม ควรจะไปเล่นที่ หลุดโลก.com
หรือ เสียวนะน้า.com นู่นแน่ะ
แต่ คุณพวงร้อย ได้มาเข้าฝันผม ถึง 3 คืนติดต่อกัน
ในฝันนั้น เธอบอก ให้ผมมาสมัครเป็นสมาชิก
ห้องเรือนไทย ภายใน 7 วัน
ถ้าไม่ทำตาม เธอจะตามมาหักคอผม ถึงบนเตียงเลยเชียว
แต่ถ้าผมทำตามที่เธอบอก เธอสัญญา ว่า
จะส่งรูปสามีของเธอมาให้ผมดู ผมจึงรีบมาสมัครในวันนี้
ผมชอบดูรูปผัวชาวบ้านครับ ไม่รู้เป็นไง ??

เรื่องทั้งหมด ก็เป็นเช่นนี้แล...

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ด้วยความเคารพ
โปรดพิจารณา และ ให้ความอนุเคราะห์

รักติ๋มคนเดียว
วิรุฬจำบัง ยังอยู่ยั้งยืนยง

==========================

เรียน คุณวิรุฬจำบัง
ทางทีมงานได้พิจารณา และ มติเห็นพ้องต้องกัน
ที่จะอณุญาตให้คุณเข้ามาป้วนเปี้ยน ในวิชาการ.com ได้
เป็นครั้งคราว โดยมีข้อแม้ ว่า
คุณต้องไม่ชักนำสมาชิกที่ทรงคุณวุฒิทั้งหลายของเรา
ไปประกอบกิจกรรมในทางที่มิชอบ และ เสื่อมเสียชื่อเสียง
เช่น ชวนกันไปหลอกขายพระสมเด็จวัดระฆังเก๊ แถวคลองถม
หรือ ไปดูหนังควบตามโรงภาพยนตร์แถบชานเมือง เป็นต้น
หากฝ่าฝืน ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ที่จะยกเลิก
การเป็นสมาชิกของคุณ โดยไม่แจ้งล่วงหน้าเหมือนบิลค่าไฟ

อนึ่ง เมื่อท่านได้รับรูปของสามีคุณพวงร้อยแล้ว
กรุณาแบ่งปันทางทีมงานดูมั่ง

รักต้อย หมดหัวใจ
ทีมงานวิชาการ

=========================

โอ้ละหนอ ดวงเดือนเอย...
แล้วพบกันครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 พ.ค. 02, 03:59

I want to be the irst to welcome Khun Virun to Ruernthai krab.

To drag or link Khun Virun to RuernThai, or as close to RuernThai as possible, I propose we discuss his name.

VirunJambang means the invisible yaksa krab, not H.G. Wells' "The Invisible Man" but the invisible giant from Ramayana. This giant knew how to make himself invisible, but in the end he was killed as usual by Rama's troop - I think by Hanuman?

I have a stong suspiction that if our Khun Virun really knew how to be invisible, the first place he would go would be ladies' changing room...    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 พ.ค. 02, 09:52

มาต้อนรับคุณวิรุฬจำบังด้วยความเต็มใจค่ะ
แวะมาคุยบ่อยๆนะคะ  ดิฉันชอบสไตล์การเขียนของคุณ  มีเอกลักษณ์จริงๆ อยากจะเขียนให้ได้อย่างนี้บ้าง

นอกจากสามีของคุณพวงร้อยแล้ว    
ดิฉันยังอยากเห็นแฟนของเจ้าประจำเรือนไทยหมดทุกคนเลยค่ะ
คุณวิรุฬช่วยได้ไหมคะ
ถ้าได้จะเลือกคุณวิรุฬหลังการอภิปรายไม่ไว้วางใจแน่นอนค่ะ
สุที
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ว่างเป็นส่วนใหญ่

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 พ.ค. 02, 13:38

ถึงเฮีย.....

สับสนไปหมดแล้ว

ตกลงเฮียคือสามีเจ๊อิ๋ววีซีดี

คนเดียวกับตาไมเคิลห้องไกลบ้านหรือปล่าว

ถ้าใช่ อย่าลืมแจกวีซีดีให้สมาชิกเรือนไทยบ้างนะ

ปล.แล้วเฮียชอบสามีคุณพวงร้อยไหม

หนูเกลียดเฮีย

ปล.อีกครั้ง เจ๊ติ๋มเมียพี่พัด บางบอน นิ เฮียจะคบชู้เหรอ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 พ.ค. 02, 14:27

ใช่แล้วหละคุณสุที  จ้าวเดียวกันนั่นแหละ

แม้ เฮีย  อุส่าอัดกลิ่นใต้ผ้าห่มใส่ตลับส่งไปทางยูพีเอส  นึกว่าเฮียจะตามกลิ่นเรามาถึงเรือนไทยได้  ที่แท้ มาแอบตีท้ายครัวนี่เอง กระซิกๆ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 พ.ค. 02, 16:34

ตามคุณเทาชมพูเข้ามาต้อนรับคุณวิรุฬจำบังด้วยคนค่ะ          แล้วก็แอบสนับสนุนความคิดเห็นของคุณเทาชมพูด้วยแถมเพิ่มเติมด้วยว่าอยากเห็นโฉมหน้าของขาประจำเรือนไทย
ทุกท่าน(พร้อมแฟน) ถ้าคุณวิรุฬช่วยได้จะขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ แถมจะผูกขาดเลือกคุณทุกสมัยเลยด้วย
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 พ.ค. 02, 20:34

อุ๊ย..ฝน ก็คิดว่าที่เรือนไทยมียักษ์มาเยี่ยมจากไหนซะอีกค่ะ
ตกใจหมดเลย..ที่เรือนไทยนี่มีหมดเลยนะคะ ทั้งยักษ์ ทั้งลิง ทั้งเงือก ทั้งนางฟ้า
ฝนจำได้ว่า  วิรุญจำบังเป็นหลานทศกัณฐ์ มีพ่อชื่อ พญาทูษณ์  ในวรรณคดีตอนหนึ่งกล่าวไว้ว่า

จึ่งคิดได้ว่าองค์พระสหาย........เพื่อนตายร่วมชีพสังขาร
ชื่อสัทธาสูรขุนมาร...................ผ่านกรุงอัสดงค์ธารา
ทรงอานุภาพเกรียงไกร............ปราบได้ทั่วทศทิศา
กับวิรุญจำบังนัดดา..................เป็นบุตรพญาทูษณ์อสุรินทร์
วิทยาประเสริฐเลิศชาย..............กำบังกายหายตัวก็ได้สิ้น
อานุภาพปราบได้ทังแดนดิน....ถึงอินทร์พรหมก็เกรงฤทธิ์นัก

ก็สู้กับกองทัพพระราม  นำโดยทหารเอกหนุมานอีกแหละค่ะ  สุดท้ายแพ้หนีไปหลบในฟองคลื่นกลางมหาสมุทร
แต่ก็ไม่รอด ถูกหนุมานจับขา ฟาดกะภูเขา ถึงฆาต  ออกมาเล่นไม่กี่ฉากค่ะ  ไม่มีน้ำยาสักเท่าไหร่
แล้วฝนเห็นภาพยักษ์ ชื่อ วิรุญจำบัง จากหนังสือโคลงภาพรามเกียรติ์แล้วนะคะ หรือใครจะไปดูที่ฝาผนังวัดพระแก้วก็ได้นะคะ หน้าตาพอดูได้แต่ออกทางดุแหละค่ะ ถือหอก ลีลาตั้งท่าจะไปรบกะชาวบ้านท่าเดียว
ในโคลงท่านว่าไว้ดังนี้ค่ะ
วิรุญจำบัง
    เอารสพญาทูษณ์รู้..............เวทฉมัง
นามวิรุญจำบัง......................แก่นท้าว
ครองชนบทมกุฎดัง..............หางไก่    ฉลายแฮ
กุมหอกหายตัวห้าว ..............มุขแม้นหมึกมอฯ

หลวงบรรหารอัดถคดี
                           จากสมญาภิธานรามเกียรติ์

แต่ฝนก็ยินดีต้อนรับยักษ์ค่ะ  ลองคุยกะยักษ์บ้างคงจะสนุกนะคะ

คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 04:46

ก่อนอื่นต้องท้วงคุณฝอยฝนนิดนึงครับ ว่าวิรุญจำบังนั้น เก่งไม่ใช่เล่นเลย แต่ว่า พล็อตนิยายนั้น ตั้งแต่สมัยโบราณจนถึงปัจจุบันนั้นจะเหมือนกัน ผู้ร้ายจับพระเอกได้จะไม่ฆ่าทันที ต้องเอามาขังไว้รอจนพระเอกมีทางรอดครับ
รามเกียรติตอนนี้ผมจำได้พอควร ว่า ฝ่ายพระเอกนั้น รู้ตัวจากคำเตือนของพิเภกด้วยซ้ำว่าจะมีพวกยักษ์มาจับตัวพระรามไป หนุมานนั้น ถึงกับลงทุนแปลงกายใหญ่โต แล้ว เอาพลับพลาที่ประทับพระรามอมไว้ในปากตัวเอง เพื่อจะไม่ให้ใครเข้ามาใกล้พระรามได้ วิรุญจำบังนั้นก็ยังแน่ขนาดเป่ามนต์สะกดกองทัพพระรามจนหลับไหลไปได้ แต่แทนที่จะฆ่า ให้หมดเลยก็เปล่า จับเอาพระรามลงไปเมืองบาดาล แล้วก็ขังไว้ก่อน ไม่ฆ่าในทันที จนหนุมานตื่น ถามพิเภกเสร็จสรรพ ทางไปเมืองบาดาล แล้วก็ตามไปช่วย รามเกียรติของไทยบทนี้ หนุมานเป็นพระเอกเต็มที่เลยครับ ประมาณ 007 หรือ Mission Impossible นั่นเอง ฝ่าด่านไปหลายด่าน จนเจอกับลูกตัวเอง คือมัจฉานุ แล้วก็ไปสู้กับวิรุญจำบัง ตอนแรกนั้น ฆ่าวิรุญจำบังไม่ตายด้วยนะครับ คือฆ่าไปแล้ว ก็ไม่ตาย กลับฟื้นมาอีก มาตอนหลังหนุมานถึงรู้ว่า วิรุญจำบังเนี่ย ถอดหัวใจ ใส่ แมลงภู่ไว้ จึงตามไปขยี้แมลงภู่ แล้วจึงฆ่าวิรุญจำบังได้ จริง ๆ ถ้าคนสร้างหนังไทยเราจะสร้างหนังผจญภัย แอคชั่น สุดมันส์ สูสีกับ เจมบอนด์ หรือ Mission Impossible ก็นี่แหละครับ หนุมานตอนนี้น่ะ ไม่เลวเลยแหละ เสียดายไม่มี love scene เท่านั้นเอง
โอ้ออกนอกเรื่องไปไกล ต้องมาต้อนรับเฮีย แกหน่อย ตั้งแต่ผมไปคอยป้องกันไม่ให้แกไปจู๋จี๋กับ คุณ นิล ที่ห้องมองอดีต สองคนนี้ก็งอน ๆ ไม่ยอมเข้าห้องมองอดีตกันเท่าไหร่ ที่แท้ตามาจีบกันถึงนี่เอง คุณฝนต้องระวังนะครับ วิรุญจำบังเนี่ย เจ้าชู้ยักษ์นะครับ ไว้ใจไม่ได้ นักหรอกครับ ไม่เหมือนกระผมครับ ที่เรียบร้อย รักเดียวใจเดียว
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 04:58

I am sorry, K. Pranai, but I think the giant you talked about eas Maiyarap?

PS.    May I make a declaration to all Ruernthai ladies that I am a man myself and so I am interested in flirting with only ladies, never with men. ...But I am not sure abt Khun Viroon- HehHeHeh...
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 05:00

Sorry "was" Maiyarap?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 10:03

ยักษ์ที่คุณพระนายพูดถึงคือไมยราพค่ะ   คนละตัวกับวิรุญจำบัง
ไมยราพมีฤทธิ์มากอย่างที่ว่า  หนุมานเหนื่อยเอาการกว่าจะปราบได้
ส่วนคอมเม้นท์ตอนท้ายว่าใจเดียวรักเดียว  เชิญคุณฝอยฝนพิจารณาเองค่ะ  
เป็นความสามารถเฉพาะตัวห้ามลอกเลียนแบบ  มิฉะนั้นแม่นกยูงจะถือดาบออกมาพิสูจน์อีกก็ได้
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 13:29

เฮ้อ ผมหน้าแตกไม่รับเย็บ เลยจริง ๆ ครับเนี่ย จำได้เกือบหมด แต่จำชื่อยักษ์ผิดไปจริง ๆ ครับ
พิมพ์เสร็จมานึกได้ว่านั่น คือ ไมยราพนี่นา
ขออภัยจริง ๆ ครับ หน้าแตกจริง ๆ
แต่เรื่องเจ้าชู้ยักษ์นั้น คุณฝนต้องระวังจริง ๆ นะขอรับ
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 18:16

มาป้องกันสาวๆเรือนไทยค่ะ ด้วยนี้เลยค่ะ angel of death แต่ดูดีๆ แล้วท่าทาง เทวดาตนนี้ก็ใช่ย่อยนะคะ    
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 20:35

welcome khun Virunjumbung too ka    
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 23:16

เขาทราบกันทั่วเมืองแล้วนะคะ  ว่าคุณพระนายรักแม่นกยูงคนเดียว  
คุณพระนายมองข้ามลูกสาวคุณฟ้าฟื้นมาแต่เริ่มเรื่องแล้วนี่คะ
ไม่เชื่อถามคุณทองรักสิคะ    
หน้า: [1] 2
  พิมพ์