เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 79979 เรื่องของนางอัปสร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 09:17

สาวคนนี้อยู่ระดับเหนือว่านางไม้
เธอเป็นเทพธิดาแห่งฤดูใบไม้ผลิ
ชื่อ Flora
เธอจะมาพร้อมดอกไม้แรกผลิค่ะ  
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 11:56

สวยทุกรูปเลยค่ะ มีคนละเมออยากเป็นฮีลาส โดนนางไม้ฉุดลงน้ำแน่ะค่ะ แต่รายนี้พอลงน้ำ  น้ำกระฉอกหมดสระแน่

สุดท้าย อโดนิส ตายใช่มั้ยคะ แล้วกลายเป็นดอกไม้เหมือนกัน?

เรื่องหนุ่มมนุษย์ที่หาญไปรักกับเหล่าเทพีนี่จบด้วยความเศร้าทั้งนั้นนะคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 16:40

เป็นธรรมดาค่ะคุณสร้อยสน อะไรที่ผิดที่ผิดทาง
ผิดฝาผิดตัวนี่ จะให้ happy ending เห็นจะยากค่ะ
แต่ได้รักแล้วผิดหวังนี่ก็ยังดีกว่าไม่เคยรู้เลยนะคะว่ารักคืออะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 08:57

Adonisตาย กลายเป็นดอกไม้ชื่ออนิโมนี ค่ะ  

มีมนุษย์อีกหลายคนที่ไปรักกับเทพธิดาแล้วชะตากรรมย่ำแย่ไม่น้อยกว่าที่เล่ามา

ว่างๆจะมาเล่าให้ฟังค่ะ

คุณทองรักคะ

อกหักดีกว่ารักไม่เป็น  

Alfred, Lord Tennyson เคยกล่าวเป็นกลอนไว้ว่า

'Tis better to have loved and lost

than never to have loved at all.

ดิฉันเอาภาพนางไซเรนมาให้ดูอีกภาพค่ะ  

ภาพนี้กลาสีหนุ่มหลงเสียงนาง ว่ายเข้าไปหา  

ไม่รู้หรอกว่าจะกลายเป็นเหยื่อของสาวงาม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 09:00

ส่วนภาพนี้เป็นภาพยูลิซิสกับนางไซเรน
คล้ายกับภาพที่เคยนำมาลงแล้ว
แต่บรรยากาศน่ากลัวกว่า
นางไซเรนมีหัวเป็นคน ร่างเป็นนก ค่ะ
ไม่ใช่นางเงือกแสนสวยอย่างในอีกกระทู้
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 10:50

นั่นซิคะ อกหักดีกว่ารักไม่เป็น อย่างน้อยก้รู้ละว่าเวลาที่มีความรักน่ะโลกสดใสขนาดไหน
 คุณเทาชมพูคะแล้วเคยมีตำนานที่
เทพเจ้ามาหลงรักหญิงงามที่เป็นมนุษย์บ้างไหมคะ
อยากฟังจังเลยค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 14:54

คนตรงนี้มองไซเรนรูปที่๖๔ แล้วบอกว่าเหมือนตัว อรหันที่ผนังวัดที่ไหนจำไม่ได้ค่ะ แต่ตัวอรหันนั่น ศีรษะเป็นผู้ชาย (ผู้หญิงก็มีมั้ง)

อีกคนว่าคล้าย สัตว์ในเทพนิยาย  ชื่อตัวHARPYค่ะ แต่หน้าตาจะน่าเกลียดกว่านี้ เป็นคู่ปรับกับGLOBBIN

อยากฟังเรื่องโรแมนติกระหว่างเทพกับมนุษย์อีกค่ะรู้สึกว่าซูส หรือจูปีเตอร์นี่จะเป็นต้นตำหรับหลายเรื่องอยู่
คนแถวนี้ประสานเสียงรับคุณทองรักค่ะว่าช่าย  อกหักดีกว่ารักไม่เป็นรู้มั้ย รู้มั้ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 09:35

นางไซเรนที่หัวเป็นคนตัวเป็นนก ดูน่ากลัวคล้าย harpy จริงด้วยค่ะ
อย่างรูป harpy ข้างล่างนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 10:36

ความรักระหว่างเทพกับหญิงสาวในเทพนิยายกรีก บางเรื่องมีรสชาติเข้มข้นรักเศร้าเคล้าน้ำตา
 ไม่แพ้เรื่องเมียหลวงเมียน้อยในละครค่ะ

เทพที่ก่อให้เกิดสะใภ้ไร้ศักดินา ไม่มีใครเกิน Zeus หรือ Jupiter  เทพบิดร
ผู้มีมเหสีขี้หึงประหนึ่งเสือชื่อ Hera หรือ Juno  
หล่อนไม่กล้าจะทำอะไรสามี ก็ได้แต่ตามล้างผลาญอีหนูของสามีเรื่อยไป
บรรดาสาวๆที่ตกเป็นเหยื่อก็คือเจ้าหญิงบ้าง ราชินีเมืองต่างๆบ้าง
ซึ่งไม่รู้อีโหน่อีเหน่   เพียงแค่เกิดมาสวยสะดุดตา  
เทพบิดรสอดส่ายสายตามาเห็นก็เลยชอบใจ  
แล้วก็ใช้อำนาจเทพจนได้เป็นเมีย
หนึ่งในจำนวนนั้นคือ IO (อ่านว่าไอโอ)  ธิดาแห่งกษัตริย์ไอนาคัส  
เป็นหนึ่งในชายาน้อยของซุสที่เคราะห์ร้าย  ถูกมเหสีเอกจับได้    
ขณะจวนตัวซุสก็แปลงกายนางเป็นนางวัวเพื่อให้รอดพ้นสายตาเมีย
แต่เฮรารู้ทันจึงเอ่ยปากขอวัวว่าจะเอาไปเลี้ยง    
ซุสจะไม่ยอมก็กลัวพิรุธ เลยจำใจให้ไป
รวบรัดตัดความว่าเฮราแก้แค้นด้วยการส่งตัวเหลือบมากัดนางวัว    
ไอโอก็ได้แต่วิ่งเตลิดเปิดเปิงไปตามที่ต่างๆด้วยความเจ็บปวด  
กระโดดข้ามทะเล  ทะเลตรงนั้นได้ชื่อว่า "ไอโอเนียน"  
ข้ามช่องแคบ ก็กลายมาเป็นชื่อช่องแคบ บอสฟอรัส แปลว่าทางข้ามของวัว
ในที่สุดนางไปถึงแม่น้ำไนล์ ก็พ้นขอบเขตการรังควาน
ซุสมาช่วยให้คืนร่างได้ แล้วได้อยู่อย่างสงบจนสิ้นอายุขัย

ไอโอให้กำเนิดบุตรกับซุส  บุตรชายนี้ต่อมาก็เป็นบรรพชนของเฮอร์คิวลิสค่ะ

หาภาพไอโอไม่ได้ ได้แต่รูปปั้นเฮรา  สวยดีนะคะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 11:48

สวยมากค่ะคุณเทาชมพู รูปทรงทันสมัยไม่อวบเทอะทะแบบโบราณด้วย

พูดถึงภรรยาหลวงที่ขี้หึงแบบเฮรานี่ร้ายจังค่ะ ระรานแต่หนูของๆของซูสไม่ไปเฉ่งกับท่านสามีเลยทั้งๆที่เรื่องแบบนี้ต้องผิดทั้งสองฝ่าย ยิ่งพวกสาวๆชาวมนุษย์นี่ยิ่งน่าสงสารเพราะเธอไม่รู้อิโหน่อิเหน่ โดนปิ๊งไม่รู้ตัว เลยต้องเคราะห์ร้าย

คงมีเรื่องเล่าอีกนะคะสนุกจัง มีคนตรงนี้อ่านกันหลายคนแต่โพสต์ไม่ได้ บางทีเลยดูเป็นว่าดิฉันพูดมากจัง
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 19:46

คราวนี้เห็นด้วยกับคุณสร้อยสนค่ะว่ารูปปั้นเฮราสวยจริง ๆ
รูปทรงสมส่วนเข้าสมัยเป๊ะเลยค่ะ ทองรักว่าที่ภรรยาหลวงเธอหันไปเฉ่งหนู ๆ แทนพ่อเจ้าประคุณสามีนี่ คงเป็นเพราะว่าเธอยังรักเขาอยู่มังคะ เลยไม่อยากจะทำอะไรที่เป็นการทำให้คนที่ตัวเองรักรำคาญหรือขุ่นเคือง สู้ไปไล่เบี้ยหนู ๆ ไม่ได้สบายกว่าเยอะเลย ยังไงซะพวกเธอก็ไม่สามารถต่อกรกับบ้านใหญ่ได้อยู่แล้ว ฝ่ายพ่อเจ้าประคุณก็ได้ใจไป แต่เมื่อไรที่เธอหมดรักเขาแล้วนั่นแหละ คราวนี้ถึงคราวที่เขาจะต้องรับกรรมบ้างล่ะ
อยากฟังอีกจังเลยค่ะ ต้องขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ
ที่ทำให้รู้สึกอบอุ่นเหมือนตอนเด็ก ๆ อีกครั้งที่มีผู้ใหญ่ใจดีมาคอยเล่านิทานให้ฟัง สัญญาค่ะว่าฟังนิทานแล้ว
หนูจะเป็นเด็กดีไม่ดื้อไม่ซนค่ะ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 09:42

เอาภาพวาดเรื่องIo มาให้ดูค่ะ
ไอโอกลายเป็นวัวไปแล้ว  ชายหญิงด้านหลังคือซุสกับเฮรา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 09:44

ไปเจอภาพนางอัปสรอีกหลายภาพ วาดด้วยฝีมือศิลปินดังๆ
เอามาให้ดูค่ะ
ภาพนี้ชื่อ The Death of the Nymph
เธอชื่อ Hesperia คงมาจากตำนานอะไรสักอย่าง
แต่ดิฉันยังหาไม่เจอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 09:47

รูปสลักหินอ่อน นางไม้กำลังทำผมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 01 มิ.ย. 02, 09:49

เหล่านางไม้กำลังอาบน้ำสรงสนานกันอย่างเบิกบาน
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์