เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 79901 เรื่องของนางอัปสร
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 08:51

เหล่าชายาทำไมมีสี่กรเหมือนกันหมดนะคะ  แปลกดีจัง

พยายามนึกว่านางอุรวสีใช้วิธีอะไรเลี่ยงคำสาป  ปิดหน้าลูก? เอาลูกซ่อน? เปลี่ยนหัวให้ไม่มีหน้า? แฮ่ๆ ยิ่งคิดยิ่งโกโซบิ๊คค่ะ  รอฟังเฉลยดีกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 09:49

นางอุรวศีใช้ฤทธิ์ของนางอัปสร ซ่อนลูกชายไม่ให้พ่อเห็นค่ะ  แล้วก็อยู่กับสามีต่อไป
วันหนึ่งนางไปเที่ยวป่ากับท้าวปุรูรวัส    เจอนางวิทยาธรเข้า  
ท้าวปุรูรวัสเผลอจ้องนางนานไปหน่อย อุรวศีก็เกิดหึง เลยเผลออีกเหมือนกันแต่คนละแบบ   คือเผลอล่วงล้ำเข้าไปในเขตหวงห้ามของเทพสกันทกุมาร  
นางก็เลยต้องคำสาป กลายร่างเป็นเถาวัลย์ไป ทำให้ท้าวปุรูรวัสเสียใจมาก  
หนทางแก้ก็มีทางเดียวคือต้องไปเอาลูกแก้ววิเศษมา
แต่ลูกแก้วนี้เองก็ทำให้ท้าวปุรูรวัสต้องเจอลูกชาย

หมดเวลาค่ะ  กินขนมไปพลางๆก่อนนะคะ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 10:25

เฮ้อ...ทำไมนางอัปสรไม่อยากกลับสวรรค์ล่ะคะ
กว่าจะมีความสุขเหนื่อยน่าดู โดนคำสาบไม่รู้กี่รอบ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 11:55

ดิฉันเดาว่านางอุรวศีเลือกความรักมากกว่าความสุขในสวรรค์ค่ะคุณฝอยฝน เพราะถ้าเธอกลับไปก็ต้องจากสามีที่รักรวมทั้งลูกด้วย   ความหึงของผู้หญิงนี่ทำลายได้ทุกอย่างจริงๆนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 09:26

มาต่อตอนจบค่ะ
ในที่สุดท้าวปุรูรวัสก็ได้ลูกแก้วมาทำให้อุรวศีคืนร่างได้
แต่เกิดเหตุการณ์ชุลมุนขึ้นเมื่อเหยี่ยวมาโฉบลูกแก้วไป     จะไล่ตามก็ไม่ทัน
เหยี่ยวถูกยิงตกด้วยฝีมือเด็กหนุ่มคนหนึ่ง  จึงได้ลูกแก้วมาคืนเจ้าของ
ปรากฏว่าเด็กหนุ่มคืออายุส ลูกชายที่ไม่เคยเจอหน้าพ่อ  
เมื่อมาเจอหน้ากัน อุรวศีก็ต้องกลับคืนสู่สวรรค์ตามเดิม
แต่ตามธรรมเนียมของละครสันสกฤต จะจบแบบเศร้าไม่ได้
  กาลิทาสจึงแต่งให้พระอินทร์เห็นใจอุรวศี จึงอนุญาตให้นางอยู่ในโลกได้
จนท้าวปุรูรวัสสิ้นชีพไปตามอายุขัยเมื่อไรจึงได้กลับสวรรค์
 เพราะนางอัปสรไม่ตายอยู่แล้ว
Happy ending ค่ะ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 25 พ.ค. 02, 09:56

ขอบคุณค่ะ พอท้าวปุรูรวัสสิ้นอายุไขแล้ว  
จะตามนางอัปสร อุรวศรีขึ้นไปอยู่บนสวรรค์ได้ไหมคะ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 27 พ.ค. 02, 08:08

หายไปหลายวันเนื่องจากงานยุ่งแล้วก็คอมฯที่บ้านมันเกเรค่ะ
อ่านได้แต่โพสต์ไม่ได้ซักที (ตอนนี้อาการก็ยังไม่หายค่ะ แต่วันนี้เขาใจดีให้โพสต์ได้2-3 กระทู้แล้ว) อ่านแล้วก็สงสัยเหมือนคุณฝอยฝนเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 27 พ.ค. 02, 09:30

กาลิทาสไม่ได้เขียนภาคสวรรค์ต่อค่ะ  เลยจนใจไม่รู้ว่าพระเอกจะไปพบนางเอกอีกหรือเปล่า
แต่เดาว่าเจอกันชาติเดียวน่าจะพอแล้วนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 27 พ.ค. 02, 10:01

มีภาพ  Shepherd and nymph ฝีมือ Titians ศิลปินอิตาเลียนมาให้ชมค่ะ
อย่างที่เคยบอกว่า shepherd เป็นตัวแทนความคิดฝันของกวี(และจิตรกร)  
เพราะพวกนี้อยู่ตามท้องทุ่งป่าเขาลำเนาไพร ใกล้ธรรมชาติงดงาม
ก็ย่อมมีนางไม้เป็นเครื่องประกอบความงามของฉากด้วย
ที่เธออ้วนล่ำหุ่นประกวดนางงามจักรวาลไม่ได้   ก็เพราะความงามในสมัยก่อน ถือความสมบูรณ์ของสตรีเพศเป็นเครื่องหมายความเจริญของการสืบต่อเผ่าพันธุ์
แปลอีกทีว่า ผู้หญิงสวยในยุคก่อน ต้องมีหุ่นแสดงว่าแข็งแรง สมบูรณ์ ให้กำเนิดบุตรได้มาก ค่ะ
นางไม้ที่เป็นภาพของหญิงงาม เลยหุ่นแบบนี้
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 06:26

ได้มาอ่านตอนจบแล้ว ดีใจจังค่ะ แล้วมีเรื่องต่อของอายุศหนุ่มน้อยครึ่งมนุษย์ครึ่งอัปสรมั้ยคะ

เคยมีนักเขียนท่านหนึ่งเอ่ยในนิยายนะคะว่าความงามของผู้หญิงมีเปลี่ยนไปตามยุคตามสมัย แต่ผู้ชาย งามอย่างไรก็งามแบบนั้ยดูแต่อพอลโลเป็นต้น
ผู้ชายแถวนี้เลยเบิ้ลต่อค่ะว่าความจริงผู้ชายสวยกว่าผู้หญิงนะจ๊ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 09:02

อายุสหรือคะ  จำไม่ได้แล้วค่ะต้องไปค้นดู

มีเรื่องราวนางไม้ของกรีกผ่านทางภาพวาดสวยๆมาให้อ่านค่ะ

ภาพนี้มาจากเรื่องของนาร์ซิสซัส  เจ้าหนุ่มรูปงามที่หลงรักเงาตัวเองในน้ำ เพราะไม่เคยเห็นใครงามเท่า
จนไม่กินไม่นอน ซูบผอม ตายไป  กลายเป็นดอกไม้ชื่อนาร์ซิสซัส
มีนางไม้ที่หลงรักเขาชื่อเอคโค่  เฝ้ามองด้วยความเศร้าสลด
ชื่อของเธอกลายมามีความหมายถึงเสียงสะท้อน echo ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 09:05

ภาพนี้เป็นนางไม้คนสวยชื่อดาฟนี   นางถูกเทพอพอลโลลุ่มหลงหมายปอง
แต่นางไม่มีใจด้วย
เมื่อเทพเจ้าไล่ตามถึงตัว  จวนตัวเต็มที
นางก็อธิษฐานขอกลายร่างเป็นต้นไม้ไปตลอดกาล ให้พ้นภัย
นางกลายเป็นต้นลอเรล
อพอลโลเสียใจมาก ได้แต่นำกิ่งลอเรลมาเป็นมงกุฏสวมศีรษะ
เพื่อระลึกถึงดาฟนี  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 09:09

ภาพนี้มาจากเทพตำนานของกรีกเช่นกัน
เจ้าหนุ่มในเรื่องชื่อ Hylas เป็นคนสนิทของเฮอร์คิวลิส
ระหว่างเดินทางไปด้วยกัน   ฮีลาสไปตักน้ำในสระ
สาวน้อยหน้าตาจิ้มลิ้มที่โผล่ขึ้นมาคือเหล่านางไม้
นางเห็นเขารูปหล่อ  ก็เลยชวนลงไปอยู่เป็นเพื่อนนางในสระ
หนุ่มฮีลาสก็เลยลงไปแล้วไม่กลับมาอีก
พูดอย่างชาวบ้านว่าแกตกน้ำตายน่ะค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 09:12

Adonis  ได้ชื่อว่าเป็นมนุษย์หนุ่มรูปงามที่สุดคนหนึ่งในเทพนิยายกรีก
งามขนาดที่เทพธิดาวีนัสหลงรัก
แต่บางตำนานบอกว่าวีนัสพลั้งเผลอถูกศรกามเทพเข้าทำให้เป็นเช่นนั้น
ภาพนี้แสดงให้เห็นวีนัสนั่งเฝ้าประคับประคองอยู่ข้างๆหนุ่ม ตอนเขาตื่นขึ้นมาค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 09:15

ภาพนี้ ไม่ได้มาจากตำนาน  แต่แสดงให้เห็นความสัมพันธ์ของนางไม้กับชายหนุ่ม
ซึ่งมีเสมอๆในเทพนิยายกรีก
จะเห็นนางไม้กำลังแอบมองมนุษย์หนุ่มนอนหลับอยู่ค่ะ  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์