เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6040 เจ้าจอมก๊ก อ.
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

เมื่อ 16 พ.ค. 02, 19:43

ผมไปอ่าน ศิลปวัฒนธรรมออนไลน์  ฉบับวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๕๔๕
 http://www.matichon.co.th/art/
เขาลงเรื่องที่น่าสนใจมาก ๒ เรื่อง
คือ
ไขปริศนา"วังบ้านปืน"เมืองเพชรฯ รัชกาลที่5 สร้างเพื่อใคร?

กับย้อนหลังไปฉบับวันที่ ๑ มีนาคม  
มีเรื่อง ประวัติต้นรัชกาลที่ ๖
เป็นบันทึกส่วนพระองค์ของสมเด็จพระมงกุฎเกล้า ฯ ที่ confidential เอาการ  
อ่านแล้วก็เห็นใจพระองค์ท่าน ว่ามีหลายเรื่องที่อัดอั้นตันพระทัยไม่น้อย ขนาดเป็นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินก็ตาม

แต่ที่จะชวนคุยคือ
ผมอ่านพบว่ามีการพูดถึงเจ้าจอมก๊ก อ. ทั้งสองเรื่อง ก็เลยอยากชวนคุยด้วย

เจ้าจอมก๊ก อ. เป็นกลุ่มเจ้าจอมคนดังในรัชกาลที่ ๕  มีชื่อตัว อ.ทั้งหมด คือเจ้าจอมมารดาอ่อน  เจ้าจอมเอี่ยม เจ้าจอมเอิบ เจ้าจอมอาบ และเจ้าจอมเอื้อน
ทั้ง ๕ เป็นธิดาของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธ(เทศ บุนนาค) ซึ่งเป็นน้องชายของสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์(ช่วง บุนนาค)ผู้สำเร็จราชการในต้นรัชกาลที่ ๕
ใน ๕ คนนี้ เจ้าจอมคนโปรด ทรงระบุว่าคือเจ้าจอมเอี่ยม และเจ้าจอมเอิบ  ไม่มีบุตรพอจะพึ่งพาได้   ถึงได้ทรงห่วงใย จัดหาบ้านให้อยู่ที่เพชรบุรี  เผื่อต่อไปภายหน้าเมื่อสิ้นรัชกาลได้มีที่อยู่
บ้านที่ทรงเตรียมไว้ให้ก็คือพระราชวังบ้านปืนในปัจจุบัน  แต่ว่าเสด็จสวรรคตเสียก่อนจะสร้างเสร็จ
แต่เจ้าจอมเอี่ยมกับเจ้าจอมเอิบก็ไม่ได้ออกไปอยู่ที่นั่น  เมื่อสิ้นรัชกาลแล้วก็อาศัยอยู่ในวังสวนสุนันทา   จนหลังเปลี่ยนแปลงการปกครองพ.ศ. ๒๔๗๕ ถึงได้ออกมาอยู่ข้างนอกกับญาติ

เล่าแค่นี้ครับ   หวังว่าคงมีคนมาช่วยต่อให้เอง
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ค. 02, 19:20

มาอ่านค่ะ
เหมือนว่าจะเคยอ่าน แต่จำไม่ได้ว่าตรงกันหรือเปล่านะคะ
(เคยอ่านมาจากบอร์ดที่วังนั่นแหละค่ะ เขาอาจไม่กล่าวถึงเจ้าจอม เพราะวังนี้สำเร็จในรัชกาลที่6)
แปลนวังบ้านปืนที่ร.5จะสร้างไม่รู้ว่าใช่แปลนเดียวกับวังจริง
หรือเปล่า....
ดูอาคารใหญ่ไปหน่อยนะ กับเจ้าจอมสองท่านน่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 พ.ค. 02, 09:52

ดิฉันไม่ทราบเหมือนกันว่ามีการขยายแปลนจากเดิมหรือเปล่า  แต่เดาว่าไม่
ในเมื่อทรงตั้งพระทัยว่าออกไปประทับอยู่ก่อน  ก็คงจะต้องสร้างให้กว้างพอจะรับเจ้าจอมหม่อมห้าม พระเจ้าลูกเธอ และข้าราชบริพารที่ตามเสด็จด้วย  ซึ่งรวมแล้วเป็นจำนวนหลายสิบ
แล้วต่อเมื่อสิ้นรัชกาลจึงตกเป็นของเจ้าจอมทั้งสอง  
ถึงท่านไม่มีลูก ก็คงมีหลานและญาติมาร่วมอาศัยอยู่อีกมากตามแบบครอบครัวขยาย รวมบริวารอีก  ก็พอจะเต็มบ้านได้   ไม่ได้อยู่แค่ ๒ คนอย่างครอบครัวเดี่ยวสมัยนี้
เดาอย่างนี้นะคะ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 พ.ค. 02, 03:29

แวะมาทักทายคุณหนังสือครับ ผมไม่ทราบเรื่องนี้เท่าไหร่ได้อาศัยอ่านที่เพื่อนเอามาโพสต์ให้อ่านในมองอดีต แล้วก็ที่นี่ แต่ถ้าจะระลึกจากที่เห็นจากเรื่องสี่แผ่นดินนั้น แม่ช้อยเพื่อนของแม่พลอยนั้นก็อยู่เป็นเพื่อนเสด็จท่านไปเรื่อย ๆ จนเสด็จท่านเสีย (ผมใช้ราชาศัพท์ไม่ถูก) แม่ช้อยถึงออกมาจากวัง หรือว่ายังอยู่ต่อไปผมก็ไม่แน่ใจซะแล้ว แต่รู้แต่ว่าตอนหลังแม่ช้อยนั้นทำขนมขายเป็นชนมชาววัง
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ค. 02, 06:12

ใช้คำว่า สิ้นชีพิตักษัย หรือเปล่าคะ ไม่ค่อยแน่ใจ - ประมาณว่าห่างหนังสือเรียนมานาน
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 พ.ค. 02, 08:56

เคยอ่านพบว่าคุณชายคึกฤทธิ์สมมติให้เสด็จในเรื่องสี่แผ่นดินเป็นพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 4 ดังนั้นน่าจะใช้คำว่า สิ้นพระชนม์ ค่ะ

เมื่อเสด็จของพลอยและช้อยสิ้นพระชนม์ลง ช้อยก็ยังอยู่ในวังกับคุณสายต่อไป จนเมื่อสิ้นคุณสายแล้ว ช้อยก็ไม่ได้ออกมาอยู่นอกวังค่ะ ตอนที่แม่ช้อยออกมาแจ้งข่าวในหลวง ร.8 สวรรคต แม่ช้อยก็ยังทำตัวเป็นชาววัง คือต้องรีบกลับเข้าวังเพื่อไปช่วยงานดอกไม้ในงานพระราชพิธีพระบรมศพ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 พ.ค. 02, 10:04

ถ้าจำไม่ผิด "สิ้นชีพิตักษัย" ใช้กับเชื้อพระวงศ์
ระดับหม่อมเจ้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 พ.ค. 02, 10:41

ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ใช้คำว่า "สิ้นพระชนม์"ค่ะ
เมื่อสิ้นเจ้านายแล้วช้อยกับคุณสายก็ยังอยู่เฝ้าตำหนักเดิมของเสด็จ  ไม่มีเจ้านายปกครอง   จนคุณสายตาย ช้อยก็อยู่ตามลำพัง
อ่านมาถึงบั้นปลายชีวิตของแม่พลอยและช้อย เศร้ามากค่ะ

ย้อนมาถึงเรื่องเจ้าจอม  นอกจากเจ้าจอมก๊กอ.แล้วยังมีเจ้าจอมอื่นๆในสกุลบุนนาคอีกหลายท่าน
รวมแล้ว มีสกุลนี้มากที่สุดในรัชกาลที่ ๕
เท่าที่นึกออกตอนนี้คือเจ้าคุณพระประยูรวงศ์(เจ้าคุณแพ)พระสนมเอก
เจ้าจอมมารดาโหมด น้องสาวของท่าน เป็นเจ้าจอมมารดาของกรมหลวงชุมพรฯ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 พ.ค. 02, 19:43

เจ้าจอมในสกุลบุนนาคมีทั้งหมด 13ท่าน
เจ้าคุณพระประยูรวงศ์
เจ้าจอมมารดาโหมด
เจ้าจอมแก้ว
เจ้าจอมแส
เจ้าจอมพิสว์
เจ้าจอมปุก
เจ้าจอมแถม
เจ้าจอมเรียบ
เจ้าจอมมารดาอ่อน
เจ้าจอมเอี่ยม
เจ้าจอมอาบ
เจ้าจอมเอิบ