เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3712 ขอความกรุณาผู้ที่เก่งภาษาไทย ต่อกลอนนี้ จะเอาสอนเด็กเป็นวิทยาทาน
อยากรู้เหมือนกันค่ะ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 13 ต.ค. 00, 12:00

จักจั่นจักแหล่นแล่นไป ตั๊กแตนตาไว ตุ๊กต่ำตุ๊กตุ่นจุนสี ......
                                  ....... อัตคัต ชุกชี .......................................................................
                                  ขอบพระคุณครับ

จากคุณ : Jay - [7 ต.ค. 23:44:47]

ที่เหลือคืออะไรคะ
เจ้าของกระทู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

กระทู้นี้ไม่มีใครตอบเลย
*เศร้า*
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

อย่าเพิ่งเศร้าสิครับ ยิ้มไว้ก่อน ^__ _^ (ยิ้มฟันหลอ)
ที่ไม่มีใครตอบเพราะคงยังตอบกันไม่ได้น่ะครับ
ผมเองนอกจากไม่รู้แล้วยังไม่เคยได้ยินด้วยซ้ำ
อาจจะมีเพื่อนๆ หลายๆคนที่อยู่เมืองไทยกำลัง
ช่วยกันค้นอยู่นะครับ จงรอต่อไปเถิดจะเกิดผล
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

สมุลแว้งอุตลุดราวี จัก๊เดียมจั๊กจี้ ... นึกไม่ออกแล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ต.ค. 00, 00:00

ขอสารภาพว่าไม่เคยได้ยินค่ะ
ไม่ทราบว่าเอาไว้สอนอะไร  ตัวสะกดหรือคะ?
ทราบแต่ว่าลักษณะคำประพันธ์เป็นกาพย์ฉบัง ๑๖ ค่ะ ไม่ใช่กลอน
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

เคยได้ยินมาเหมือนกัน...ตั้งแต่สมัยเรียนมัธยมต้นโน่นนนนนนนนนนนนนนนน...แน่ะ
ตอนนี้จำไม่ได้แล้ว... แต่จะลองถามน้องให้แล้วกันนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์