เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16104 โอ้มาเถิดหนาเถอะนะแม่มา... เร็วๆ ไวๆอย่าช้า ขอเชิญแม่มา
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 29 พ.ค. 02, 06:20

ตานี้ต้องเรียกคุณแจ้งบ้างล่ะค่ะ เฮ้อพี่สามนต์แกก็มัวไปคุยฟุ้งซะที่อื่น
คุณแขกลูกคลีป่าวงอนก็ดีแล้วค่ะอย่าทิ้งวิกนานละกัน

ลมรำเพยเชยชวนหนุ่มสวนกล้วย
เริงสำรวยฟ้อแฟ้อยู่แต่ไหน
มาส่งเสียงเจื้อยแจ้วแล้วหายไป
ช่างกระไรปล่อยให้รอคอยง้อกัน
เหล่าแม่ยกต่างมากันร่องแร่ง
รอคุณแจ้งขานขับขยับขัน
มาเถิดหนาพ่อมาอย่า งงงัน
ได้ช่วยกันประชันร้องก้องเรือนไทย
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 16:50

มาอยู่เป็นเพื่อนคุณ ฟ้าฝัน กับคุณสร้อยสนค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 18:19

มาช่วยเฝ้าวิกอีกคนค่ะ เห็นคุณแจ้งเธอส่งสาส์นมาร่ำลาว่าขอเวลาไปศึกษาวิชา ณ สำนักตักศิลา เอ๊ย ! ไม่ใช่ขอเวลาไปเขียนวิทยานิพนธ์ซัก 3-4 เดือนแล้วจะกลับมาเล่นลิเกใหม่ แล้วอย่างนี้
นางเอกวิกนี้จะรอไหวหรือคะเนี่ย    
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 30 พ.ค. 02, 19:13

วันนี้ขออ่านอย่างเดียวก่อนนะ......
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 06:34

ตายแล้วหนุ่มๆแถวนี้  ไม่ยอมรับผิดชอบบรรดาลูกสาวของดิฉันเหรอคะ ปล่อยให้ถือพวกมาลัยรอเก้อ กันอยู่นี่    สงสัยต้องเลือกกันเองเองแล้วล่ะค่ะ ลูกสาวขา
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 31 พ.ค. 02, 20:08

หนุ่มๆขอชวนสาวๆไปดูบอลครับ อิอิ
หมดบอลโลกแล้วค่อยมาคล้องแขนกันใหม่นะ    
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 07:40

โอ้อนาถหนักหนาคารมชาย
พูดแสนง่ายถ่ายเทเล่ห์หลอกหญิง
หลงลมคำคิดแน่แท้ไม่จริง
ได้แต่นิ่งตาปรอยเฝ้าน้อยใจ
เชิญชวนเสี่ยงมาลาน่าสนุก
แล้วพาลซุกเร้นลี้หนีไปไหน
ให้ค้างเติ่งเช่นนี้ดีหรือไร
ใจหนอใจไม่แน่แท้ลวงกัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 03 มิ.ย. 02, 21:50

เฮ้น่ะ อีนี่แขกอยากออกเล่นเป็นลูกคลีเต็มแก่แล้ว ทำมะไหรไม่มีหนุ่มๆ มายอมเล่นลิเกเลยน่ะ แล้วเมื่อไหร่เรื่องจะเดินไปถึงตอนจั๋นจะได้ออกโรงเสียทีน่ะคร้าบ...

สงสารสาวๆ ระหว่างประชุมก็เลยพยายามนึกผลักดันบทลิเก เอาเป็นว่าผมขอเสนอหกเขยมาหนึ่งเวอร์ชั่นให้เป็นทางเลือกให้หม่อมแม่มณฑากับพ่อตาสามลพิจารณา รวมทั้งหนุ่มๆ ทั้งหลายด้วย เผื่อชอบใจเขยตัวไหนก็จะได้โดยลงมารับบทเขยตัวนั้นได้เลย แต่ถ้าไม่ผ่านการอนุมัติก้ไม่เป็นไรครับ เปลี่ยนชุดหกเขยใหม่ได้อีกเรื่อยๆ

ตามเรื่องเดิมหกเขยเป็นตัวประกอบที่ไม่มีบทเท่าไหร่เลย พอๆ กับหกนางที่เป็นพี่สาวรจนา มีหน้าที่เป็นแค่ตัวประกอบให้พระสังข์กับรจนาเด่นขึ้น เรารู้แต่ว่าหกเขยเป็นกษัตริย์ต่างพระนคร จากเมืองต่างๆ มาให้พระธิดาหกองค์แรกของท้าวสามลเลือกเท่านั้น แต่จะมาจากไหนก็ไม่รู้ ต่อไปนี้ลูกคลีขอแย่งตำแหน่งคนเขียนสคริปต์ กำหนดบทบาทของหกเขยเผื่อให้หนุ่มๆ สมัครมาเล่นครับ หรือว่า ใครจะเล่นเป็นเขยหมายเลขเจ็ด คือเจ้าเงาะ/พระสังข์ ก็เชิญโดดลงมาเลยครับ

เขยทั้งหกที่ขอเสนอคุณพ่อตาแม่ยายพิจารณา เป็นดังนี้

...เขยหนึ่งติดพันกัลยา
พงศามาแต่แผ่นดินถัง
เขยสองเสเพลเที่ยวเซซัง
เป็นฝรั่งตรอกข้าวสารสำราญใจ
เขยสามมาแต่ แอ ฟริกา  
ชอบชวนเขยสี่พม่าไปจับไก่
เขยสี่อยากจับมั่ง ช่างกระไร
ถูกเมียดึงเอาไว้จนหูยาน
เขยห้ามาแต่ไหนก็ไม่รู้  
แต่ตอนนี้ลี้อยู่  - อาฟกานิสถาน
ถึงจะถูกตะลุมบอนรอนราน
ไล่ประหารฆ่าฟันไม่บรรลัย
เขยหกเอสกิโมโอฬาร์
ชอบกินชิ้นปลาน้ำแข็งไส
เป็นหกเขยแสนเสบยสบายใจ
หลีน้องเมียรอเขยใหม่ไปพลางพลางฯ

ก็เรื่องนี้น้องเมียคนสุดท้องเธอเป็นนางเอกนี่ครับ ถ้าพระเอกยังไม่แสดงตัว หกเขยก็ขอเหล่ไปพลางๆ ล่ะ (หลบฝ่ามือหกนางกันเอาเองแล้วกัน)

ปรี๊ด...เชิญหกเขยเจ็ดเขยลงสนามด้วยครับ ลูกคลีจะได้ออกโรงซะที
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 07:26

มารับหกเขยค่ะ คงต้องเปลี่ยนเป็นเตะฟุตบอลแทน(กะลังฮิต) ลูกคลีทำตัวให้อ้วนกว่านี้หน่อยค่ะ ไม่งั้นถูกเตะไม่มัน
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 09:19

มาต้อนรับหกเขยด้วยคนค่ะ
สงสัยว่าจะต้องขอสมัครเป็น  1 ใน 6 นางบ้างแล้ว
เป็นรจนาไม่ไหวแล้วค่ะ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 04 มิ.ย. 02, 12:53

มาตั้งด่าน สกัดดาวรุ่ง(หกเขย)ค่ะ  อิอิ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 06:17

คุณทองรักตั้งใจจะเป็นรจนาเชียวเหรอคะ ตะแรกน่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 05 มิ.ย. 02, 16:11

แหม๊ ทำตกใจไปได้ สมัยเรียนอยู่ที่คณะอักษรฯน่ะ
อิฉันเคยเล่นละครเวทีของคณะเชียวนะคะ แต่ว่าเป็นตัวแม่ค่ะ
อาจารย์ที่คณะบอกว่าจะให้เป็นนางเอกก็ได้ แต่มีข้อแม้ว่าต้องเรียนอีกปีนึง อิฉันเลยต้องโบกมือลาซะก่อน
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 07:19

เอ  ประสบการ์ณใกล้เคียงกันมั้ง แต่ดิฉัน เจ๋งกว่า ต้องเล่นเป็นผู้ชายด้วยล่ะ ตอนละครรับน้องปริญญาโท  เพราะผู้ชายน้อย
เล่นเป็นคนรักพระเอก(แต่ตาย)เสร็จต้องสวมบทผู้ร้าย มาฆ่าพ่อพระเอกต่อ แหมถ้าเป็นละครทั่วไปดิฉันรับทรัพย์อื้อแน่ค่ะ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 06 มิ.ย. 02, 13:05

คุณเรไรเธอลงทุนSMS ชวนผมมาเล่น  แล้วตัวเธอหายไปไหนก็ยังไม่เห็น
นั่งเกาะเวทีรอนางเอกไปพลางๆครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์