เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16082 โอ้มาเถิดหนาเถอะนะแม่มา... เร็วๆ ไวๆอย่าช้า ขอเชิญแม่มา
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 21 พ.ค. 02, 23:02

กาโฮ้ ฮัดช่า อีนี่จั๋นเป็นลูกคลี ยังไม่ถึงบทจั๋นจะออกน่ะ อีนี่ถ้าอยากจะให้ออกเร็วๆ ยี่เกก็ต้องเล่นตอนเลือกคู่ หาเนื้อหาปลา ไปจนถึงพระอินทร์ร้อนอาสน์ลงมาท้าพ่อตาสังข์ทองตีคลีซะก่อน ถึงตอนนั้นค่อยมาตามแขกไปเล่นเป็นลูกคลีน่ะนายจ๋า ระหว่างนี้แขกขอรับจ๊อบหาลำไพ่ ไปเป็นลูกควิดดิชท์ให้โรงเรียนพ่อมดก่อนคะร้าบ....
ที่จริงไม่ได้รับจ๊อบให้แฮรี่พอตเตอร์หรอกครับ แต่ว่ากำลังจะงานยุ่งอีกแล้ว คณะคุณหมอกลับแล้วได้หายใจสบายๆ ไม่กี่วันเอง สัปดาห์สุดท้ายของเดือนนี้ผมก็จะต้องติดประชุมอีกประชุมทั้งอาทิตย์ จะไม่ได้เข้ามาเล่นบ่อย เลยขอรับบทเป็นลูกคลีครับ ส่วนที่รจนาคนไหนสงสัยว่าผมมีลูกคลีกี่เม็ด เอ๊ย กี่ลูก ลูกโตแค่ไหนนี่ เห็นจะต้องคุยกันหลังโรงยี่เก... แต่ว่าผมว่าท่านปู่เทวดาปะตาระกาหลาคงสาปผมให้เป็นลูกคลีขนาดได้มาตรฐานตามกติกาคลี หรือโปโลสากลระหว่างประเทศแหละน่า ไม่ยังงั้นก็เสียเครดิตท่านปู่หมด
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 22 พ.ค. 02, 06:52

นิมนต์ คุณหลวงนิล เลคเชอร์เกี่ยวกับลูกคลีฆ่าเวลาก่อนได้มั้ยคะ เดี๊ยนจะพาลูกสาว ไปเสริมความงามกันก่อน(นับไปนับมาลูกสาวเกินเจ็ดคนนะ)
น้องLittle sun ไม่รู้จักลูกคลีค่า ใครจะอธิบายได้ดีเท่าลูกคลีเองล่ะคะ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 22 พ.ค. 02, 17:07

ตกลงนี่ลูกคลีเป็นคน(คุณนกข)หรือผลไม้กันแน่คะ  สงสัยจริงๆค่ะ    ลิตเติ้ลขอเป็นลูกคนสุดท้องของคุณสร้อยสนนะคะ    รอฟังเรื่องลูกคลีตรงหน้าโรงนี่แหละค่ะได้มั้ยคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 22 พ.ค. 02, 22:32

ลูกคลีนี่เหมือนฮ้อคกี้พักรึเปล่าคะ แต่ เอ ตีคลีนี่ดูจะคล้ายโปโลมากกว่านะคะ  ก็ไม่รู้ว่าเล่นยังไงหรอกค่ะ  เห้นขี่ม้าไล่ตีลูกเหมือนกัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 23 พ.ค. 02, 00:49

เรื่องลูกคลี เราเคยคุยกันไว้ที่กระทู้ 964 ครับ ต้นต้นเป็นขนมเข่ง แต่เถลไถลไปเป็นลูกคลีได้ยังไงก็ไม่ทราบ

ในวรรณกรรมไทยเราเห็นมีพูดถึงลูกคลีอยู่ 2 เรื่อง เรื่องหนึ่งคือสังข์ทองนี่ อีกเรื่องนั้น ที่จริงเป็นวรรณกรรมแปล ท่านเสฐียรโกเศศ- นาคะประทีป แปลมาจากเรื่องที่ฝรั่งแต่งไว้เดิม คือเรื่อง กามนิต - วาสิฏฐี

ลูกคลีเป็นลูกกลมๆ เอาไว้ใช้ในการเล่นกีฬาอย่างหนึ่งเรียกว่าการตีคลีครับ ไม่ใช่ลูกผลไม้ และไม่ใช่คน ผมแค่สาปตัวเองเป็นลูกคลีเฉยๆ แฮ่ะๆ (ก็ตอนผมเด็กๆ เขายังมีการให้เด็กเล่นละครเป็นต้นไม้ได้เลย บทต้นไม้ก็สายดี ไม่ต้องท่องบทพูด)

คุณพวงร้อยเข้าใจถูกแล้วครับ การขี่ม้าตีคลีที่ไทยเราเรียกนั้นคือเกมเดียวกับที่ฝรั่งเรียก Polo นั่นเอง แต่เป็นโปโลขี่ม้านะครับไม่ใช่โปโลน้ำ โปโลน้ำนั้นเป็นอีกเกมหนึ่งว่ายน้ำไล่ลูกบอลในสระ ไม่ได้ขี่ม้าไล่ลูกบอลในสนาม ผมเข้าใจว่าลูกคลีน่าจะเป็นลูกกลม ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าจะไม่เหมือนลูกฮ็อกกี้ ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นลูกทรงกระบอกแบนๆ ไถลไปได้บนน้ำแข็งเวลาถูกตี

ส่วนลูกคลีที่วาสิฏฐ๊เดาะถวายพระลักษมีนั้นแปลว่าลูกบอลเท่านั้นเอง ไม่ได้เป้นคลีในความหมายว่าโปโลที่เรากำลังพูดถึงนี้

ใครเป็นเซียนกีฬาเชิญให้วิทยาทานหน่อยครับ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 23 พ.ค. 02, 04:45

Hockey ที่เล่นบนบกก็มีค่ะ อย่างนักฟุตบอลหญิงทีมชาติไทยส่วนใหญ่จะเล่น Hockey กันอยู่แล้ว เลยได้เปรียบด้านความฟิต
ลูกฮ็อกกื้บกก็เป็นลูกกลมๆนี่แหละค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 23 พ.ค. 02, 11:48

คุณเปี้ยวเจ้าขา....... จะว่าอย่างไรต่อ
เล่นเปิดกระทู้ล่อ.....แล้ววิ่งห้อหนีหาย

พวกมือใหม่หัดขับ........ต่างขยับเข้ามาเทียบ
พ่อยกแม่ยกก็เพียบ.......อย่าเอาเปรียบจนเสียหลาย

ทั้งลูกคลีลูกกอล์ฟ.......ก็ยอมอ๊อฟออกมาโอ่
เสียทีที่คุยโว..............แล้วจะโชว์เมื่อใด......
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 23 พ.ค. 02, 14:34

ขอบคุณ คุณนกขมากค่ะที่ช่วยไขข้อข้องใจ
ลุงเปี้ยวฟื้นหรือยังคะ  มีคนต้องการตัวด่วน ทุกคนที่นี่ให้อภัยแล้วค่ะออกมาเถอะ      รวมทั้งท่านอื่นๆที่หายไปด้วยนะคะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 00:44

ชะแว้บบบบ โผล่มาแล้ว..... ผมไม่ผิดครับบบบ เขามาเหยีบเท้าผมก่อน !!

ลูกคลีของไทยคุ้นๆว่าจะทำคล้ายๆหัวเด็กชายเปีย ก็คือเอาผ้ามาทำเป็นกลมๆสักครึ่งของลูกบอล อัดแน่นๆ แล้วก็ทำเป็นหางติดไว้(คล้ายๆเปีย) แล้วสองฝ่ายก็ยืนห่างกันพอประมาณ ขว้างกัน โดนตัวใครแล้วคนนั้นออกไปมั้งครับ .... มั่วๆ..บุ๋งๆๆ เคยเห็นตอนเด็กๆ

ชะช้า...คุณสร้อยสน.........มาชนแก้วกันก่อน
เดี๋ยวตอนก่อนเข้านอน.....ค่อยไปสอนน้องรจนา.

กรึ๋บกะละกรึ๊บ กรึบ กรึบ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 03:41

มาเยี่ยม ๆ ดูอีกที ว่าที่คุณแม่ยาย ช่างดุเหลือหลาย
อย่างนี้ไม่ไหว คุณภาพของลูกสาว ก็ยังไม่เห็น
อย่างนี้กระผมขอลากลับเรือนมยุรา ไปหาแม่นกยูงตามเดิมล่ะขอรับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 04:28

ลูกบอลมีหางเปียของคุณเปี้ยวนี้ ใช่ "ลูกช่วง" หรือเปล่าครับ?
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 07:06

ต๊าย ตาย มาชวนกรึบเชียวหรือค้า ส่งพี่สามนต์ไปชนด้วยละกันนะคุณเปื้ยว

คุณพระนายเจ้าขา อย่าพึ่งน้อยใจซีเจ้าคะ แม่นกยูงตอนนี้เธอคงออกมาช้อบปิ้ง แถวJJ คุณพระนายไม่ต้องรีบไปเฝ้าบ้านแทนเธอหรอกค่า  แหมว่าที่ลูกเขย อู๋ๆแบบคุณพระนายนี่ มีลดราวาศอกกันได้เจ้าค่ะ(อุตส่าห์ให้เลือกหนึ่งแถมห้าแล้วนะเจ้าคะ)
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 07:22

เมื่อนั้น.......................................องค์พระสห้สนัยน์เรืองศรี
ทิพย์เนตรมองเขม้นเห็นลูกคลี........ภูมีข้องจิตคิดใคร่ครวญ
จะปล่อยให้กลิ้งไปตามยถา............อนิจจาไม่เห็นน่ากำสรวล
คิดใหม่ทำใหม่ไม่เรรวน.................จึงเห็นควรชุบให้ไฉไลดี
โอมเพี่ยงกลับเป็นหนุ่มกระชุ่มกระชวย....แถมร่ำรวยน่ารักพร้อมศักดิ์ศรี
คงจะได้ชื่นชมสมครานี้...................บทดีดีรออยู่เจ้าอย่าเง้างอน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 24 พ.ค. 02, 21:48

บัดนี้....
ลูกคลีชุบกลายเป็นคนอนาถา
ขอบใจนะท่านพระอินทร์เทวดา
แต่ทว่าตัวเรานั้นเปล่างอน
กำลังจะยุ่งอีกงานแล้ว
น้องแก้วทั้งหลายขาขอลาก่อน
ที่บังไม่กล้ารับจับบทละคร
กลัวจะค้างเพราะต้องจรไปทำการ
สักเจ็ดแปดราตรีที่จะจาก
จำเป็นจำพรากจากสถาน
จนขึ้นเดือนใหม่พลันมิทันนาน
จึงจะกลับมารับงานที่วิกนี้
ขอเชิญหนุ่มเหน้าสาวสาวสวย
ร่วมเล่นด้วยทีเถิดประเสริฐศรี
เล่นไปเมื่อไหร่ถึงตอนตีคลี
บังจะจรลีกลับมาเอยฯ

เฮ้น่ะ พระอินทร์ อีนี่เปล่าโงนน่ะ จั๋นรู้ตัวว่ากำลังจะธุระยุ่ง เดี๋ยวมาแล้วจะทำเรื่องเขาขาดหายนะคะร้าบ เชิญเจ้าของวิกไปเชิญดาราคนอื่นมาเล่นกันไปเลยคะร้าบไม่ต้องคอยฉานน่ะ อีนี้เดือนนี้ทั้งเดือน งานมักมั่กน่ะ อินี้อาทิตย์สุดท้ายก็มีปราชูมอีแล้วน่ะทั้งอาทิตย์คร้าบ เห็นจายบังเถิดคะร้าบ....
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 28 พ.ค. 02, 08:30

เฮ้..มีใครอยู่ไหมค่ะ...น่ากลัวจังเลย วิกร้างอีกแล้ว...(มาเฝ้าวิกค่ะ)    
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์