เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16075 โอ้มาเถิดหนาเถอะนะแม่มา... เร็วๆ ไวๆอย่าช้า ขอเชิญแม่มา
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

เมื่อ 18 มิ.ย. 02, 06:57

โอ้มาเถิดหนาเถอะนะแม่มา... เร็วๆ ไวๆอย่าช้า ขอเชิญแม่มา

ทั้งคุณนนทิรา..............คุณแม่ค้าตัวน้อย
อย่ามัวแต่นั่งขวั้นอ้อย.....มาเกี่ยวก้อยกันดีกว่า  

เอ๊า...โอ้มาเถิดหนาเถอะนะแม่มา...

มองเห็นคุณน้องเรไร.......โอ้แม่ยาใจกำลังสอง
วันนี้ผมและแจ้งใบตอง.....ขอหมายปองพวงมาลัยรจนา

เอ๊า....เตร้งงง  เตร่งเตร้งงงงง

คุณฝอยฝนและคุณทองรัก... อย่ากลัวอกหักกันเลยหนา
วันนี้คุณนกข.ก็มา.............ขอเชิญน้องยาออกมาเถิดเอย..

เตร้งงง  เตร่งเตร้งงงงง
พวงเจ้าเอ๋ยมาลัย.......จะลอยไปข้อมือใครก็เชิญเอย

(คนใต้-RW184)
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 08:03

ว๊ายยยย........กรี๊ดดดดด....
เข้ามากรี๊ดด  ให้คุณเปี้ยวค่ะ
ฝนไม่กลัวนะคะ  อกหักน่ะ  แต่ฝนแต่งกลอนไม่เป็นค่ะ
ขอแค่เข้ามาขัดคอคน เอ้..ยให้น้ำนักมวยได้ไหมคะ
อุ๊ย..ไม่ใช่ค่ะ  แค่เชียร์นักแสดง  คนไหนถูกใจฝนขอเลี้ยงข้าวนะคะ  ประเดี่ยว แม่ค้าคงเต็มหน้าโรงยี่เก เอ้ย วงเต้นกำรำเคียว
อิอิ  ตกลงเขาจะเล่นอะไรกันแน่คะ ฝนม่ายรุ๊จัก    
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 09:58

พึ่งมือใหม่หัดขับ.......ขอขยับเข้ามาขาน
เสียงดิฉันยังไม่หวาน....จะเติมน้ำตาลก็พอไหว
เรียกแต่พวกสาวสาว....ไม่กลัวฉาวหรือคุณเปี้ยว
จะทำลดทำเลี้ยว....ถ้าอยากเกี้ยวจะบอกให้

ขอรถยนตร์สำราญ.......พร้อมกับบ้านหรูหรู
ถ้าไม่ได้เป้นน่าดู.......เลี้ยวลงรูปูไป

อันรักด้วยใจจริง.....เอาไปทิ้งเสียเถอะน้อง
สมัยนี้นิยมทอง.......แต่งให้ผ่องอำไพ
พวงเจ้าเอ๋ยมาลา จะเรียกหาไปทำไม...
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 10:01

ขออภัยคุณเปี้ยวนะคะ เกิดคันมือคันไม้ ใช้คำแรงไปหน่อย แต่งไม่ค่อยถูกสุขลักษณะ เพราะ นึกสนุกขึ้นมาก็เลยขอร่วมวงสักนิดค่ะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 14:17

อ้ำอึ้งตะลึงตะไลไปเลยค่าาา  คุณเปี้ยวเจ้าขา

ขอเวลาไปแต่งองค์ทรงเครื่องหน่อยนะคะ  งาม (แงะเหมือนเงาะเมื่อไหร่) แล้วจะรีบแจ้นมาต่อกลอนด้วยค่ะ    
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 15:01

อึ้งตามคุณอ้อยขวั้นมาติดๆเลยค่ะ ทำเอาดิฉันขึ้นต้นลงท้ายไม่ถูกเลย

คราวที่แล้วที่มาจองที่ตั้งแต่ก่อนออกแขก  เพราะกะจะมาจองทำเลงาม มองเห็นเวทีเด่นชัด ได้ยินเสียงชัดแจ๋ว แล้วยังขายของได้อีก คุณเปี้ยวออกแขกมาแล้ว ดิฉันจะไปเข็นรถเข็นมาเลยนะคะ    
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 16:08

รีบมานั่งแถวหน้าเลยค่ะ แต่ก่อนนั้นอยู่แถวหลังๆ ได้เห็นเพียงไกลๆ ก็ยังสนุกครั้งนี้เกาะขอบเวทีคงยิ่งมันส์นะคะ  ว่าแต่คุณนนทิรามีส้มตำรสแซบหรือเปล่า ขอให้ทางนี้สักจานก่อนคะ จะทานรอพระนางนะคะ    
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 17:43

เอ๋ย…ได้ยินเสียงแจ้วๆ……………..แม่ค้าอ้อยมาแล้วนะคุณๆ เจ้าขา
เมื่อคืนนอนหลับกระสับกระส่าย…..มันเหมือนมีใครร้องเรียกเพรียกหา
เตร่มาหน้าเรือนไทยเช้านี้…………..เหลียวซ้ายแลขวาดูซิ อ๋อ! คุณเปี้ยวเรียกมา
สุดหล่อเปิดวิกเองทั้งที……………..รีบแต่งตัวด่วนจี๋มาเกาะหน้าเวทีแล้วฮ่ะ
ว่าแต่ลิเกโรงนี้………………………เล่นเรื่องอะไรดีล่ะคุณเปี้ยวเจ้าขา
เอาเรื่องฮีโร่มอบตัวดีไหม…………..จะได้รีบไปหาตัวประกอบมา
ถ้าตกลงก็บอกเนิ่นๆ หน่อย………..ตัวประกอบ (ม็อบ) เป็นร้อยมันต้องใช้เวลา
พระเอกพระรองอยู่ไหนหนอ…….…แม่ค้าอ้อยมารอดูลิเกนะคะ
นางเอกนางร้ายตัวโกง…………….รีบแต่งเครื่องทรงมาลงโลง เอ๊ย! ลงโรงเถอะเจ้าข้า
แม่ค้าขาประจำมาคอยแล้ว…….….อย่าให้กินแห้ว เอ๋ย…ขอให้รีบมา

ตะเรงเต่งตุ้ม
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 19:35

สวัสดีครับพี่น้อง....เพื่อนพ้องทั้งหลาย
วันนี้ฟังกันให้สบาย....ทั้งหญิงชายพร้อมหน้า
เข้ามาจองหน้าเวที....ฟังเสียงปี่ (สงสัยจะเป็นเวทีมวย)เสียงระนาด
พระเอกเปี้ยวคนเดียวก็กินขาด...นางเอกขยาดผวา
ฟังวาจาแม่สร้อยสน....เห็นบ่นว่าเป็นมือใหม่
แต่คารมช่างคมบาดใจ....ใหม่ที่นี่แต่เก่าที่ไหนหนา
ผมมือเก่าแต่เมาขับ....อยากขยับเขยื่อน
ให้มันสะท้านไปทั้งเรือน....เพื่อนๆ คงไม่ว่า

ตอนนี้พี่ก็พร้อมแล้ว...แม่น้องแก้วจะว่าไร
ถ้าพร้อมแล้วก็รีบมาไวๆ.... ตัวพี่ชายรอเจรจา...

เตรงงง เตร่งเตร้งงงงง เตร็ง เตร่ง เตร๊งงงง เตรงงงงงงงง
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 19:49

มา....รอเป็นคนดูค่ะ

อื่นๆไม่สันทัด...
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 22:35

เฮ สลามมาฮัดช่า....

อีนี้เร่นอะราย ทำมะไหรไม่มีใครไปตามแขกมาโอกแขกก่อนเลยน่ะ- อีนี่พระเอกถอยปายก่อน ตามธรรมมะเนียมยี่เกก่อนปี่พาทย์จะทำเพลงเสมอ พระออก ได้ อีนี้ต้องตีเพลงให้แขกออกก่อนซี่คะร้าบ...

(เพลงไทยเดิมชื่อเสมอ เป็นยังไงก็ไม่ทราบครับ ทราบแต่ว่า เวลาปี่พาทย์ลิเกทำเพลงนี้ พระเอกต้องออก เคยมีตลกรุ่นคุณปู่สมพงษ์หรือคุณป๋าต็อก อะไรนี่แหละจับจุดนี้ไปเล่นล้อ พอปี่พาทย์ทำเพลงเสมอ "พระ" ก็ออก - ไม่ใช่พระเอก แต่เป็นพระฤาษี ต้องลากกลับเข้าโรงแทบไม่ทัน อีตาฤาษีก็เถียงว่าก็ไหนบอกว่าพอขึ้นเพลงเสมอ พระออกไง ?)

อีนี่พระเอกแจ้ง ใบต๋อง พระเอกเปี้ยว ใบครึ่ง รอซักกะเดี๋ยวน่ะ ขอบังจ้อง บุมใบ ออกโรงก่อนน่า...

สะลามมาน้า หางม้ากระดุกกระดิก...
ปราดุกอยู่ใต้กระไดเอาตัวมาไวผัดใส่กับพริก...
วันนี้ฟ้าแจ้งฟ้าใส ยี่เกเรือนไทยก็มาเปิดวิก...
หายหน้าไปนานหลายเดือน มิใช่แชเชือนเสียจนน่าหยิก...
ธุระบังยุ่งใหญ่หลวง จนแฟนมาทวงถูกเร่งยิกยิก-
ฮัลเล้วังกา เชิญสาวๆ มาบังจะพาปิกนิก....เตร๊ง...

ฮัชช่า อี่นี่พระเอกพระรองก็โอกแล้ว นางเอกหน้าใหม่ก็โอกแล้ว แขกก็โอกแร้ว อีนี่ก็เล่นยี่เกต่อไปได้เลยน่ะคร้าบ อีนี่จะเร่นเรื่องอะรายบังก็ไม่รู้น่ะนาย .... ไปหาเรื่องเอาข้างหน้าก็แล้วกัน .... แต่อีนี่ถ้าจะหาเรื่องเเร่นยี่เกก็ไปหาแถวไกลๆ มาเลเซียหน่อยน่ะ อีนี่แขกเป็นแขกเมืองบุมใบ ไม่ใช่แขกเมืองมาเลย์น่ะ ไม่กล้าไปหาเรื่องแถวมาเลเซียประเดี๋ยวจะต้องไปเป็นพยานศาลเมืองไทยคะร้าบ....
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 22:42

แม่ค้าส้มตำน้ำแข็งใสเจ้าเก่ามาแล้วจ้า  วันนี้ยังตำส้มไม่ได้เพราะมือยังเจ็บ  ให้แม่ค้านนทิรารับเซ้งแผงส้มตำไปละกัน  ตัวแม่ค้าหันไปปิ้งไก่ย่างมาขายแทน  อย่าลืมมาอุดหนุนกันนะค้า
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 04:19

ขอบคุณคุณนขก.มาออกแขกครับ ในกระทู้โน้น คุณแจ้งบอกว่า

"...เห็นว่าจะเล่นลิเกกันหรือครับ ไอ้ผมก็อยากสนุกอยู่แล้ว เจียดเวลาได้ก็อยากเล่นด้วย อยู่เฉยๆ
แล้วไม่สนุก เหมือนกับ "นักเลงกลอนนอนเปล่าก็เศร้าใจ" ถ้าจะเล่นผมขอเสนอเรื่องสังข์ทอง
ตอนนางรจนาเลือกคู่นะครับ เพราะมีตัวละครหลายตัว อย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า ๒๐ ที่ต้องมีแน่ๆ
คือ ท้าวสามล,นางมณฑา,นางรจนา,เจ้าชายจากเมืองต่างๆ,เสนา,พระสังข์ตอนถอดกับตอนยัง
ไม่ถอด(รูป),เด็กขายพวงมาลัย,แม่ค้าไก่ย่าง,แม่ยก โอย..เยอะแยะครับ ถ้าจะเล่นกันจริงๆ
จะได้วางตัวว่าใครเหมาะกับบทไหน หรือถ้าเล่นแล้วมันส์ ก็อาจจะต่อไปถึงตอนหกเขยหาเนื้อหาปลา
แล้วไปจบตอนที่แม่พระสังข์สลักเรื่องราวไว้ในชิ้นฟักเลยก็ได้ครับ เอาให้เป็นมหาอมตะ
นิรันดร์กาลลิเกไปเลย..."

ผมเห็นว่าเอาเป็นสังข์ทองมั่วแล้วกัน มีรจนาสัก 10 คน คุณสร้อยสน คุณขวั้นอ้อย (อิอิ) คุณฟ้าฝัน คุณนนทิรา คุณอำแดงริน คุณดร.แพรมน คุณฝอยฝน คุณนางเอกที่ยังไม่มา และคุณฯลฯ เอามาลัยไปคนละอัน เลือกคล้องข้อมือได้ตามชอบใจ อิอิ ถ้าคล้องช้านัก หนุ่มๆ(ที่อายุพอสมควร)จะไปแย่งพวงมาลัยแล้วเลือกคล้องฝ่ายหญิงเองนะ ถ้าใครจะเป็นแม่ยก อย่าลืมติดแบงค์พันดอลล่าร์ที่พวงมาลัยก่อนนะ ห้อยเหรียญ 5 บาทไม่เอา    ส่วนแม่ค้าขอเก็บค่าที่เจ้าละ 99 บาทด้วย เดี๋ยวจะไปซื้อยาดองเหล้ามาให้หนุ่มๆแก้คอแห้ง
บักจ้อ หยุดเขียนวิทยานิพนธ์ชั่วคราว มานี่ก่อน ไม่มาโดนแช่งให้ไม่จบ ตกซ้ำชั้นนะเออ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 10:03

วันนี้เป็นวันหยุด........... วันสุดสัปดาห์
บ้านพี่สร้อยสนนั้นหนา.. เป็นวันปลอดเทคโนโลยี

คุยกับ "สร้อยทอง(รัก)" น้องพี่สร้อยสนไปก่อนได้ไหมจ๊ะ
คุณแจ้ง ว่าแต่....
เมาแล้วยังขับ......ระวังโดนจับนะจ๊ะคุณพี่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 10:26

ขอมารับบทแม่ยก เตรียมพวงมาลัยเฉยๆ  ดีกว่านะคะ
ส่วนแบ๊งค์เห็นจะต้องให้พระนางไปติดกันเอาเอง
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์