เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4561 ความรู้สึก บางอย่าง
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

เมื่อ 06 พ.ค. 02, 06:46

ช่วงหลัง ๆ ผมไม่ค่อยได้เข้ามาที่เรือนไทย
เพราะว่ายุ่งกับเรื่องเรียนมาก แล้วก็รู้สึกว่า เรือนไทยใหม่ของเรานี้เข้ายากขึ้น จะคล้าย ๆ กับเรือนแม่นกยูง ของผม ที่เธอไปซ่อนตัวอยู่ถึง 200 กว่าปี กว่าจะหากันเจอ
แต่ก็ยังแวะเวียนอ่านกระทู้อยู่เรื่อย ๆ เพียงแต่บางทีไม่ได้ร่วมแสดงความคิดเห็น เพราะจะแสดงความคิดเห็นก็ต้องมา log-in เสียก่อน บางทีก็เลย ไม่ได้แสดง เนื่องด้วยความขี้เกียจของผมเอง
นอกจากนี้ ผมรู้สึกว่า บรรยากาศในเรือนไทยช่วงหลัง ๆ นั้น
มีความรู้สึกขัดแย้งกันอยู่ในที
ผมเองนั้น ตอนแรกก็พยายามจะไม่สนใจ แต่รู้สึกว่า บรรยากาศที่เกิดขึ้นนั้น ทำให้เรือนไทยแห่งนี้ ขาดสีสันไป การแสดงความคิดเห็น ก็ไปในทางที่ต้องระวังตัว เดี๋ยวใครจะมาหาว่าชั้นมั่วหรือเปล่า ความสนุกสนาน ก็หายไป
ผมอยากพูดถึงเรื่อง ตัวตน อัตตา ของแต่ละคน ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจคำนี้นัก แต่คิดว่า ถ้า บุคคลสองฝ่ายที่ความคิดเห็นไม่ตรงกันแล้ว ยังมีอัตตา และตัวตนในตัวเองอยู่อีก การแสดงความคิดเห็น ก็คงไม่สามารถมาจบลง ในลักษณะที่ดีได้เลย แต่จะกลายเป็นการจับผิดข้อความกัน มาถกเถียงกันตลอดเวลา ซึ่งไม่เป็นผลดีกับผู้ใดทั้งสิ้น
ผู้ที่เข้ามาในเรือนไทยนั้น หลายคนก็เป็นผู้มีความรู้ ชำนาญในเรื่องต่าง ๆ อยู่แล้ว แต่ถ้าการมาคุยกันในทีนี้ กลายเป็นต้องมาเถียงกัน จับผิดกัน แล้วก็เสียดสี กันไปมา มันคงไม่ดี
ผมเองในฐานะ ผู้ที่คุ้นเคยกับเรือนไทยแห่งนี้ อยากจะขอร้อง ทุกๆ คน ครับ ว่า เราน่าจะคุยกันอย่างสร้างสรรค์ การแลกเปลี่ยนความรู้ อย่างสนุกสนาน ไม่ใช่มาจับผิดกันว่า ใครมั่ว หรือว่านี่คุณไปเอามาจากไหน ไม่ถูกแน่นอน
หรือว่า บางที คนที่ถูกกล่าวหา ก็บางทีอย่าไปสนใจ คนที่มีนิสัยแบบนั้นมากนัก เพราะยิ่งสนใจ จะทำให้เรารู้สึกสนุกน้อยลงที่จะเข้ามาแสดงความเห็นนะครับ
เอ่อ คือว่าเนี่ย ผมอาจจะยุ่งย่ามไปหน่อย เพียงแต่เป็นความรู้สึกของแขกผู้แวะเข้ามาเยี่ยมเยือนในช่วงหลัง ๆ น่ะครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 พ.ค. 02, 03:29

ก็เพราะบรรยากาศไม่สร้างสรรค์อย่างนั้นแหละครับ คุณพระนาย ที่ทำให้หลายคนระอา และเป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้มีระบบสมาชิกขึ้นมา เพื่อพยายามแก้ปัญหานี้

คุณพระนายก็อยู่ห้องนี้มานานพอๆ กับผม จำบรรยากาศเก่าๆ ได้เหมือนผม ในเมื่อได้อยู่มาด้วยกันจนเป็นปู่ห้องมาด้วยกัน เห็นพัฒนาการมาด้วยกัน ก็คงจะเห็นเองว่า แต่ก่อนมันสนุกอย่างไร และตอนหลังมันกร่อยลงไปอย่างไร ผมไม่พูดมากดีกว่า
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ค. 02, 03:59

มีคนมาอ่านไปหลายคนแล้ว
ถือโอกาสขอบคุณ คุณนิลกังขาด้วยที่ช่วยไปปล่อยมุขให้กระทู้ผมที่ห้องโน้น
ผมเองเข้าใจครับ แล้วก็เสียดายความสนุกสนานที่เคยมี
ผมเอง พยายามจะมองให้เป็นกลางที่สุด ไม่อยากจะให้มีคนมาบอกว่า คนในเรือนไทยเราเนี่ย ปกป้องคนคุ้นเคย แล้วก็ไม่เปิดกว้างทางความคิดในการขัดแย้ง
ซึ่งจริง ๆ ผมว่า การเห็นขัดแย้งกันนั้นมันได้ แต่ว่าถ้าท่านที่เห็นขัดแย้ง มาถึงก็บอกว่าคุณน่ะเอามาจากไหน ไม่รู้จริงหรือเปล่า มันก็เสร็จสิครับ ผมอยากให้ทุกฝ่ายที่จะเข้ามาคุยนั้น
อย่ามาแบบเตรียมคำตอบมาแล้วเลยดีมั้ยครับ แล้วพอมาถามก็เล่นถามแบบชี้นำแล้วก็จู่โจมมาก่อนเลยว่า ถ้าอีกฝ่ายตอบแบบไม่เห็นด้วยกับชั้นเนี่ย แสดงว่า นายไม่แน่ หรือพออีกฝ่ายมาตอบอย่างที่ไม่ตรงกับคุณ คุณก็มีคำถามทำนองว่า คุณรู้จริงแค่ไหน คือ ถ้ามากันแบบนี้ล่ะก็ คุยกันได้ไม่นานหรอกครับ
ผมคนไทย ผมบอกเลยว่า ผมถือ
ผมไม่รู้ว่าฝรั่งน่ะจะถือหรือไม่ถือ แต่ผมคนไทยเนี่ย ผมว่า ถ้ามาแบบนี้มันหาเรื่องกันชัด ๆ ที่ผ่านมาผมพยายามจะเลี่ยงและคิดว่า คนพวกนี้จะหายไปเอง แต่ว่าผ่านจนมาใช้ระบบสมาชิกก็แล้วคนพวกนี้ก็ยัง ไม่หายไปไหน ผมเลยต้องขอพูดตรง ๆ เลยแบบนี้แหละครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 พ.ค. 02, 06:41

ผมคิดว่าปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนหนึ่งเกิดจากผู้ที่เข้ามาร่วมสนทนานั้นจริงจังกันเกินไป
คำนึงถึงความผิดถูกกันเกินไป จนบางครั้งลืมมารยาทที่ดีของการสนทนา
จริงอยู่ว่าเว็ปนี้ชื่อเว็ปวิชาการ หลายคนเลยคิดว่าข้อมูลทุกอย่างในเว็ปนี้ต้องถูกต้อง
ในส่วนของบทความนั้นเราพยายามทำให้ถูกต้องมากที่สุดเท่าที่เราจะทำได้
แต่ในส่วนของเว็ปบอร์ดนั้นจุดประสงค์ต่างกัน เราต้องการให้เป็นที่สนทนาแลกเปลี่ยนความรู้
ข้อมูลที่อยู่ในส่วนนี้ไม่จำเป็นต้องถูกร้อยเปอร์เซนต์ แต่เป็นเครื่องมือที่ช่วยให้คนที่สนใจเก็บไปคิด
และนำไปค้นคว้าเพิ่มเติม  ถ้าไปค้นคว้ามาแล้วได้ข้อมูลที่ต่างออกไปจะมาโต้แย้งก็เป็นเรื่องดี
เป็นประโยชน์แก่ท่านอื่น .... แต่ถ้าเสนอความคิดมาแล้วคนเขาอื่นไม่เห็นด้วย
ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องโต้แย้งให้เห็นดำเห็นแดงกันไปข้างหนึ่ง
ถ้าเป็นผม...หากผมเสนอความเห็นไปแล้วคนอื่นๆไม่เห็นด้วย ถ้าผิดก็ยอมรับว่าผิดไม่แปลกใครๆก็ผิดได้
แต่่ถ้าผมมั่นใจว่าผมถูกแต่อีกฝ่ายไม่เห็นด้วย และถ้าผมพยายามโน้มน้าวแล้วเขายังไม่คล้อยตาม
ผมก็คิดว่าควรจะยุติแค่นั้น เพราะถึงเถียงชนะคู่สนทนาผมก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา
แถมยังจะเสียบรรยากาศอีกต่างหาก เปลี่ยนไปคุยเรื่องอื่นดีกว่า เพราะผมว่ายังมีเรื่องอื่นที่น่าสนใจ
น่าที่จะหยิบมาพูดคุยกันอีกเยอะ

โดยเฉพาะในเว็ปบอร์ดของเรือนไทย เนื้อหาส่วนใหญ่เป็นเรื่องประวัติศาสตร์และวัฒนธรรม
บางหัวข้อจะหาคำตอบตายตัวเหมือนเว็ปบอร์ดในส่วนของวิทยาศาสตร์ไม่ได้
บางเรื่องขึ้นอยู่กับมุมมองและความคิดของแต่ละคน ซึ่งส่วนนี้เองที่ทำให้เกิดการขัดแย้งกันได้ง่าย
แต่ถ้าผู้เข้าสนทนาเข้าใจกฎและมารยาทของการสนทนาแล้วบรรยากาศสนทนาก็ไม่เสีย
เรามีกฎและมารยาทในการใช้เว็ปบอร์ดเป็นแนวทางให้อยู่แล้ว ซึ่งเป็นกฎเดียวกับที่ใช้กันทั่วไปในเว็ปอื่นๆ
ผมคิดว่าถ้าเราจะคุยกันเรื่องวิชาการ ทำไมไม่คุยแบบนักวิชาการ รู้ว่าเรื่องไหนควรสนทนาเรื่องไหนไม่ควรสนทนา
รู้ว่าเวลาไหนควรจะคุยต่อเวลาไหนควรจะตัดบท ถ้าอยากจะมีเพื่อนคุยแลกเปลี่ยนความคิดก็ควรคุยแบบหาเพื่อน
ไม่ใช่คุยแบบหาศัตรู ... ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องได้ความรู้ใหม่ๆกันพอดี คนอื่นก็จะพากันวงแตกไปด้วย

ทีมงานของวิชาการแทนที่จะเอาเวลาไปใช้พัฒนาส่วนอื่นๆที่เราน่าจะทำ กลับต้องใช้เวลาไปกับการนั่งลบกระทู้
ถ้าเห็นว่าเว็ปบอร์ดนี้มีประโยชน์ ก็กรุณาช่วยกันรักษาโดยการปฎิบัติตามมารยาทที่ดีด้วยก็แล้วกันครับ
ทีมงานจะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่นมาให้เล่นกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 พ.ค. 02, 08:31

ในระบบสมาชิก  ผู้ร่วมแสดงความเห็นส่วนใหญ่ พูดได้ว่า ๙๙% เป็นคนรู้กติกามารยาท     ทำให้การสนทนาเป็นไปราบรื่น ไม่ว่าจะเห็นอย่างเดียวกันหรือคนละอย่างก็ไม่มีปัญหาที่จะตอบ
แต่มีคนเดียวเท่านั้นที่แตกต่างไปจากคนอื่นเขา
หลังๆนี้ดิฉันรู้สึกว่ามีคนเข้ามาอ่านเสียมากกว่าจะตอบ   เพราะไม่สนุกพอจะตอบ    เมื่อตอบแล้วก็อึดอัด หลายคนก็คงรู้ว่าขืนตอบต่อไปก็ต้องขัดแย้งกัน
อย่างดิฉันเองก็รู้สึกในตอนนี้
มี ๒ ทางคือไม่ตอบเสียเลย   หรือไม่ก็พยายามตอบต่อไปจนกว่าจะกลับเข้าสู่ประเด็นกันได้
เสียดายบรรยากาศในนี้มากค่ะ   แต่หวังว่าคงจะไม่เป็นเช่นนี้อยู่นาน  คงจะกลับเข้าสู่อย่างเดิมได้ในที่สุด
ขอร้องว่า ทั้งคุณพระนายและท่านที่เข้ามาร่วมสนทนาอย่างสม่ำเสมอ ไม่ว่าบ่อยหรือนานๆครั้งแล้วแต่จะว่างหรือไม่  อย่าเพิ่งทิ้งทีมวิชาการไปเสียเลย
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 10:03

จากที่เมื่อก่อนจัดอยู่ประเภทอ่านแล้วตอบบ้างไม่ตอบบ้าง  เพราะความรู้ไม่ค่อยมี  มีแต่ความสนใจอยากรู้  แต่เดี๋ยวนี้หนักไปทางอ่านแล้วอึ้งค่ะ  เหนื่อยใจจริงๆ ว่าคนเราทำไมความดัน (ทุรัง) ถึงได้พุ่งกระฉูดขนาดนั้น เฮ้อ...

เสียดายความมันส์  อารมณ์ขำๆ คันๆ เมื่อก่อนจังเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 10:43

คุณอ้อยช่วยเข้ามาเติมสีสันให้บ่อยๆ ยังงี้ละค่ะ ดีจัง
 เป็นกำลังใจให้ชาวเว็บ
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 12:45

ฟ้าฝันเป็นสมาชิกที่ขยันอ่านคะอ่านทุกกระทู้ทุกความคิดเห็น..แต่ไม่ได้ตอบนักเนื่องจากเข้ามาอ่านได้ประมาณ 2 เดือนคะช่วงแรกจึงตามอ่านกระทู้เก่าๆ สนุกมากคะโดยเฉพาะการเล่นลิเกของเรือนไทยสนุกจริงๆ (ชื่นชมทุกๆท่านคะ..อยากให้มีอีกคะขออ้อนได้ไหมคะ) มีกระทู้หลายกระทู้ที่ให้ได้ความรู้ มีอะไรที่น่าสนใจ และจุดประกายให้ฟ้าฝันติดตามหาข้อมูลเพิ่มเติม (ตอนนี้ซื้อหนังสือสามก๊กมาอ่านคะเพราะคิดว่าน่าสนใจและมีข้อคิดที่น่าศึกษา) มีกระทู้ที่อยากคุยด้วยแต่ก็นานจนตกไปอยู่หน้าหลังๆแล้วจึงไม่ได้ออกความคิดเห็น ช่วงหลังๆ รู้สึกเรือนไทยเงียบเหงาไปนิด แต่ก็ยังคงติดตามและอยากให้ความรู้สึกสนุกกลับคืนมาอีก อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆสมาชิกเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันเหมือนก่อนนะคะ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 14:08

เป็นสมาชิกประเภทขยันอ่านเหมือนกันค่ะ เพิ่งจะช่วงหลัง ๆนี่เองที่ตอบบ้าง เพราะอยากคุยในบางเรื่องที่คิดว่าคุยได้ค่ะ แต่เคยมีบางเรื่องเหมือนกันที่ถึงอยากคุยก็ไม่กล้าเพราะไม่แน่ใจว่าคุยไปแล้วจะยังอยู่ในประเด็นเดิมอยู่หรือเปล่า ทองรักรู้สึกเหมือนคุณฟ้าฝันเหมือนกันค่ะว่า หลัง ๆ นี่บางวันที่นี่เงียบเหงามากเลย ยังอยากเห็นที่นี่คึกคักเหมือนวันก่อน ๆ ค่ะ    
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 21:26

เห็นด้วยกับทุกท่านครับ  ช่วงนี้เรือนไทยเงียบเหงาลงไป ผมเองก็ไม่ค่อยได้เข้ามาให้ความครึกครื้นเท่าไหร่ และไม่ได้เข้ามาถี่เหมือนดังแต่ก่อน ไม่เหมือนเมื่อสองสามปีที่แล้ว ช่วงนั้นติดเน็ตมาก บางวันเล่นมันทั้งคืนก็มี แถมเล่นไม่เป็นเวล่ำเวลา เวลางานก็เอา  แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอะไรครับ รู้สึกไม่สนุกกับการเล่นเน็ตเหมือนเมื่อก่อน ยิ่งเข้ามาในเรือนไทยแล้ว เจอบุคคลที่สังคมไม่พึงประสงค์ ยิ่งเบื่อหน่ายไปกันใหญ่  ผมเองเป็นคนไม่ชอบทะเลาะเบาะแว้งกับใคร (ทั้งในชีวิตจริงและในเว็บ) เถียงกับใครก็สู้เค้าไม่ได้ซักที เลยไม่อยากไปต่อล้อต่อเถียง ทั้งๆ ที่คันปาก(น่าจะคันนิ้วมากกว่า)อยู่ยิบๆ อาศัยที่พอจะมองออกว่าพวกนี้ชอบเรียกร้องความสนใจ ยิ่งเราไปต่อล้อต่อเถียง มันก็ยิ่งชอบ ผมก็เลยเลือกวิธีที่จะนิ่งซะดีกว่า คิดว่าเมื่อไม่มีใครสนใจมันก็เลิกราไปเอง...

ผมเชื่อว่าเกือบทุกคนที่อยู่ในเรือนไทย เล่นเว็บเพื่อความสนุกสนาน ผ่อนคลายความเครียดจากชีวิตประจำวันที่มันหนักหนาอยู่แล้ว เมื่อเข้ามาเล่นแล้วก็ได้สาระความรู้กลับไปมากบ้างน้อยบ้าง ถือว่าเป็นผลพลอยได้จากท่องเน็ต   แต่ช่วงหลังๆ นี้พอเข้าเว็บแล้วแทนที่จะได้ความสุขหรือสาระความรู้กลับไป กลับเป็นการเพิ่มความเครียดให้ชีวิตหนักขึ้นไปอีก จะพูดคุย ร้องเพลงหรือแต่งกลอน ก็ไม่สะดวกใจเหมือนเมื่อก่อน กลัวจะผิดจากตำราบ้าง หรือกลัวจะมีคนติว่าเสียงไม่ดีแล้วแค่นจะมาร้องเพลงบ้าง  ทำให้เล่นเว็บด้วยความไม่เป็นสุขเหมือนแต่ก่อนครับ

จริงๆ แล้วความรู้สึกของผมที่มีต่อเรือนไทยก็ยังเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง เรือนไทยเปรียบเสมือนบ้านในโลกเสมือนบ้านหนึ่ง  เข้ามาแล้วเจอคนคุ้นเคย พูดคุยด้วยอย่างสนิทใจ  ใครที่พูดคุยด้วยแล้วไม่สนิทใจ(มีน้อยมากๆ)ก็ไม่คุยด้วย  พิมพ์มาถึงตรงนี้แล้วก็อดนึกถึงเกมกำจัดจุดอ่อนไม่ได้... "ใครที่พวกคุณเห็นว่าเป็นตัวถ่วงความเจริญ  ใครที่คุณเหม็นขี้หน้ามากที่สุด ไม่อยากร่วมเสวนาด้วย และถึงเวลาแล้วที่จะกำจัดจุดอ่อน"...

ใครที่พิจารณาด้วยสติปัญญาแล้วเห็นว่าตัวเองเป็นจุดอ่อน หากจะปรับปรุงตัวเสียใหม่ โดยการแสดงความคิดเห็นด้วยความสุภาพ  ความคิดแตกต่างกัน ถกเถียงกันบ้างก็ไม่ใช่เรื่องน่าซีเรียส แต่ขอให้อยู่ในขอบเขตของความเป็นสุภาพชน ไม่ใช่การตีรวน หรือเอาชนะคะคานกัน ถ้าทำอย่างนี้ได้ ก็คงไม่ต้องถึงกับเล่นเกมกำจัดจุดอ่อนกระมังครับ...
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 22:45

คุณแจ้งพูดได้โดนใจมากเลยค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 12:11

ในฐานะสมาชิกใหม่เกือบจะล่าสุดด้วยมังคะขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างนะคะ

ทุกสิ่งมีการเปลี่ยนแปลงเสมอ เรือนไทยผ่านจุดที่มีความสนุกสุดยอดมาแล้ว  จะให้คงอยู่แบบนั้นตลอดไปคงเป็นไปไม่ได้ ทุกวันนี้อาจจะอยู่ในช่วงที่เปลี่ยนแปลง หาสมดุลย์ใหม่  ธรรมดาของการอยู่ร่วมกันจำนวนมาก ย่อมมีความหลากหลาย

ดิฉันเคยได้ยินท่านผู้ใหญ่มักบ่นว่าสมัยก่อน อะไรๆมันสนุกกว่านี้แยะ ตอนนี้ก็เลยเหมือนกับมาเจอบรรยากาศคล้ายๆกัน ก็ได้ปลอบใจสมาชิกทุกท่านค่ะ  ทุกสิ่งเป็นธรรมดาโลก ทำใจให้สบายๆ และทำวันนี้ให้ดีที่สุด แก้ที่ใจเราเองดีกว่าไปหวังให้คนอื่นเขาแก้ไขตัวเขา

ที่ปลายของความสุขมีความทุกข์รออยู่ และที่ปลายของความทุกข์ก็มีความสุขเช่นกัน
ขอให้หายเซ็งกันเร็วๆนะคะ อาจจะไม่สนุกเท่าเดิมแต่อาจมีความบันเทิงรูปแบบใหม่ๆเข้ามาก็ได้ค่ะ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 19:10

เวบอยู่เฉยๆคงสนุกขึ้นมาเองไม่ได้ละครับ    ก็มีแต่คนเข้ามาเล่นที่จะช่วยกันทำให้มันคึกคักหรือซบเซา    เท่าที่ผมดูบรรยากาศที่นี่ก็เห็นคนส่วนใหญ่มีความรู้และสนทนากันสนุกดี   ถ้าจะมีส่วนน้อยที่แหวกไปจากนี้ขอให้ถือว่าเป็นรอยกระดำกระด่าง มีประจำทุกเว็บ  จะทำยังไงก็เช็ดถูออกไม่หมด  ผมเองถ้าเจอ ทนได้ก็ทนไป  ทนไม่ได้ก็สวมวิญญาณพี่ว้ากออกไปซักทีสองที   ส่วนใหญ่ถ้าเขาหน้าไม่ทนทานจริงๆก็มักจะเงียบหายไปเอง
ผมเข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆเห็นคนที่นี่คุยเก่งกันเยอะนี่ครับ  อย่างคุณแจ้งคารมก็ออกจะคมคาย   เมื่อไหร่จะไปเล่นลิเกปลอบขวัญชาวเรือนไทยซักที
ส่วนคนอื่นๆขยันตั้งกระทู้กันซักคนละกระทู้ไหมครับเผื่อจะคึกคัก  ผมเองยังนึกหัวข้อไม่ออก  ตั้งไว้ที่มองอดีตแล้วหมดมุขต่อไม่ถูก ขอเป็นฝ่ายแจมดีกว่า
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 19:45

^___^
เพิ่งจะเข้ามาได้วันนี้เองค่ะ ไม่ได้มานานเต็มที...(จนเพิ่งรู้ว่าต้องล็อกอิน)
เลยไม่รู้เรื่องราวว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
เดาๆว่าคงเป็นการปะทะสังสรรค์ทางความคิดเห็นแน่ทีเดียว
เดี๋ยวมันก็ผ่านไปค่ะ เห็นก็ยังงี้แทบทุกที่นะคะ
ต้องมีตัวป่วนประจำเวบ...(แต่เรามีว้ากเกอร์แล้วนี่ สบายใจได้
ใช่มั้ยคะ คุณbookaholic...5555)
อย่าไปซีเรียสเลย เราเล่นเนตเพื่อคลายเครียดนะคะ

ขอแซวคุณแจ้งหน่อย ^.^
เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไร ไม่สนุกกับการเล่นเนตเหมือนก่อน...
อิอิ ขอสันนิษฐานว่า เป็นอาการสูงวัยขึ้นน่ะค่ะ
แฮ่ๆๆๆๆ เพราะว่าก็เป็นเหมือนกันนะ
แต่พอไม่เล่นไปนานๆ ก็อดคิดถึงไม่ได้ ต้องมาใหม่ค่ะ

ชอบที่คุณสร้อยสนบอกจังเลย
ได้ยินบ่อยๆเหมือนกันค่ะ ประเภทว่าเพลงเดี๋ยวนี้มันอารายกัน
ชักกระตุก ไม่เพราะเหมือนสุนทราภรณ์...ไพจิตร...ผ่องศรี..
พี่(ป๋า)เบิร์ด...พี่(ป้า)ตู่..ตามวัยคนฟังน่ะค่ะ
.....เราก็ผูกพันกับความเคยชินในยุคสมัยของเรา....

ส่งรูปลูกชายตัวเล็กสุดมายิ้มแป้น ส่งความสุขใจค่ะ
^___________^
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 พ.ค. 02, 10:07

ช่วงนี้ไม่ได้เล่นเน็ตบ่อยนักค่ะ   แต่แวะเข้ามาเรือนไทยเสมอเมื่อมีโอกาส  
มีเวลาก็จะแวะมาอีกเรื่อยๆค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์