เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8527 สัญลักษณ์ทาง phonetics ของตัวอักษรไทย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 07 พ.ค. 02, 19:08

อยากถามผู้รู้ด้านภาษาในเรือนไทยครับผม
มีใครทราบสัญลักษณ์ทาง phonetics ของตัวอักษรไทยบ้าง
เรื่องมีอยู่ว่าผมพยายามสอนเพื่อนต่างชาติให้ออกเสียงภาษาไทย
สอนเท่าไหรก็ออกเสียงกันไม่ถูกซักกะที ...  

แต่เพื่อนผมบางคนมีความรู้ด้าน linguistics  ถ้ามีสัญลักษณ์ทาง phonetics ละก็ออกเสียงได้
มีใครพอจะช่วยเหลือ หรือบอกข้อมูลทางอินเทอร์เนตได้บ้างไหมครับ      
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 07:43

คุณจ้อคะ ฝนไม่ทราบสัญลักษณ์ยากๆที่ว่านั่น  แต่จำได้ว่าตอนเรียนหลักภาษาไทย เมื่อยังเด็กนั้น  การออกเสียงภาษาไทย จะมีหลักการ แต่จำทั้งหมดไม่ได้นะคะ  พอจำได้ว่า บางเสียงเช่น ป  ผ  พ  ภ  ม  ( ปะ  ผะ พะ ภะ มะ ) อยู่ที่ ริมฝีปาก  ไม่เชื่อคุณจ้อ ลองออกเสียงแล้วสังเกตุสิคะ     ถ้าเพดานในปากก็ ตะ ถะ ทะ ธะ นะ ( ต  ถ  ธ  ท  น) แล้วยังมี ที่ ฟัน และ ปุ่มเหงือก แต่ สองอย่างหลัง ฝนจำไม่ได้นะคะ ว่าจะใช่ จ  ฉ  ช  ญ ที่ฟันหรือเปล่า เสียดายฝนจำไม่ได้ทั้งนะคะ  มากกว่านี้ ต้องให้คนที่ทราบรายละเอียดมาเล่าต่อนะคะ คุณจ้อลองใช้วิธีนี้ไปสอนเพื่อนสิคะ เผื่อเขาจะออกเสียงได้
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ค. 02, 05:36

ขอบคุณครับผมคุณฝอยฝน
เดี๋ยวว่างๆผมจะลองไปค้นในห้องสมุดดูครับ
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 23:12

คุณจ้อลองไปที่เว็บนี้สิครับ ผมว่าน่าสนใจดี
 http://talktothai.hypermart.net/index.html

หรือถ้ากลัวว่าเค้าจะออกเสียงไม่ถูก คุณจ้อก็ดูสัญลักษณ์ phonetics ได้ที่นี่

http://dictionary.cambridge.org/help/phonetics.asp

แต่ไม่มีภาษาไทยนะครับ ต้องอาศัยเทียบเสียงเอา เพราะว่าสัญลักษณ์ phonetic น่าจะแทนเสียงได้ทุกภาษาในโลกอยู่แล้ว
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 19:08

ที่คุณฝอยฝนว่ามา เป็นหลักของการออกเสียงสันสกฤต
(อย่างถูกต้อง)ไม่ใช่หรือครับ ที่จะมีวรรค ฐานเล็ก ฐานใหญ่ อะไรนั้น
หน้า: [1]
  พิมพ์