เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5225 มาเชิญชวนกันชมดาว
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 05 พ.ค. 02, 21:57

เผื่อใครแหงนมองฟ้าหลังพลบ  เห็นดาวสว่างๆมากหลายก็อย่าได้แปลกใจ  เป็นโอกาสที่หาไม่ได้อีกแล้ว  กว่าจะมาอีกทีก็อีก ๓๘ ปีข้างหน้า  เดี๋ยวนี้ข่าววิชาการไม่มาที่หน้าเรือนไทยแล้ว  แต่ข่าวนี้ไม่หนักไปทางวิทย์มาก   เลยมาบอกคนรักดูดาวค่ะ

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn10&ID=VN236
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 06:37

อบคุณคุณพวงร้อยมากๆเลยค่ะที่เอาข่าวมาแปะให้อ่าน ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแยะเลย

สงสัยว่างๆต้องออกไปดูดาวมั่งแล้ว เดี๋ยวะไม่มีโอกาสได้เห็น
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 09:54

ขอบคุณค่ะ  ฟ้าแถวบ้านไม่มืดพอให้ดูดาวเลยค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 12:54

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม
จะไปรอดูนะครับผม ... ตอนนี้กลัวอยู่อย่างเดียว ว่ากลัวจะเฝ้าเน็ต ไม่ทันดูน่ะครับ อิอิ ไม่หรอก คือกลัวว่าดอยสุเทพจะบังมิดเลยน่ะซีครับผม

- ศศิศ -
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 17:11

จะรอดูนะคะคุณพวงร้อย แต่ไม่แน่ใจว่าฟ้ากรุงเทพฯ
จะมืดพอให้ดูดาวได้หรือเปล่า ขอบคุณคุณพวงร้อยด้วยค่ะ
อยากบอกว่าชอบชื่อกระทู้จังเลย ฟังดูโรแมนติกจริง ๆ    
ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 20:09

ถ้าได้ออกมาเป็นคู่ ๆ จะดีไม่น้อยเลย เฮ้อ ... ต้องออกมาดูคนเดียวเหรอเนี่ย ... เศร้าจัง    

- ศศิศ -
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 02:47

พวกวิชาโหราศาสตร์เขารู้จักดาวที่มาเรียงๆกันนานแล้วใช่หรือเปล่าครับ ผมเคยได้ยินบ่อยๆ เวลามันมาเรียงๆกันก็จะมีพวกโหรดัง มาทำนายชะตาบ้านเมือง ทำนองว่า พระศุกร์เข้าพระเสาร์แทรก
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 08:36

จำได้เรื่องนึงค่ะ คุณเปี้ยว เขาบอกว่า
"เสาร์ถึงจันทร์   จะพลันร้าย
ข้าวของสูญหาย  ลูกเมียหนี"
เสาร์ถึงจันทร์หมายถึงดาวเสาร์มาเล็งดวงจันทร์น่ะค่ะ
เรื่องของหมอดูจะเชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ดีค่ะ    
เมรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน - NECTEC

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 22:44

วันนี้ออกไปดูไม่ทันค่ะ เพื่อนบอกว่าดูได้ช่วง 1 ทุ่ม - 2 ทุ่ม (เวลาเมืองไทยนะคะ)
พอมีใครทราบไหมคะ ว่าจะดูได้ถึงประมาณวันไหนคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 23:17

Please read Vnews in link #1, There's details for observation, lenght of time, etc, in there ka.
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 03:16

พระจันทร์หนอ เหมือนดั่งสาวน้อยถีงคราเลือกคู่ จับมาเข้าแถวเรียงกันแล้วแวะไปดูทีละคน
แต่อืมม คงไม่ใช่ เพราะพระศุกร์ก็เพศหญิงเหมือนกัน (หรือว่า...)
ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 17:27

พี่เปี้ยวครับ พระจันทร์ไม่มาพร้อมกันกับดาวพระศุกร์หรอกครับผม สับรางได้
พระศุกร์มาตอนเย็น พระจันทร์ มานู่นเที่ยงคืนนู่นครับผม (คืนนี้แรม 8 ค่ำนะครับ) ยามปลอดครับ

- ศศิศ -
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 พ.ค. 02, 07:12

คุณเปี้ยว ตามคติทางจันทรคติโบราณ(ประมาณ ๔๕๐๐ ปีมาแล้ว)  ที่กำหนดเวลาโดยอาศัยพระจันทร์เป็นหลัก  ก็นับพระจันทร์เป็นจ้าวระดับสูง  เนื่องจากการโคจรรอบตัวเองของดวงจันทร์  มีคาบ ๒๗ วันกว่าๆ  ก็กำหนดเอาว่า  พระจันทร์มีชายา ๒๗ องค์  ที่ท่านจันทราสร้างวิมานให้องละหลัง  แล้วก็เสด็จเยือนชายาคืนละองค์  วนเวียนไปมาจนฟ้าซีด เอ๊ย ไปเรื่อยๆจนครบ ๒๗ นักษัตร  แต่เอากลุ่มดาวฤกษ์ มากำหนด  ซึ่งกลุ่มดาวฤกษ์เหล่านี้ไม่ตรงกับกลุ่มดาวทางดาราศาสตร์ปัจจุบัน   ใช้ดาวเคราะห์ไม่ได้  เพราะดาวเคราะห์โคจรไม่อยู่กับที่  ใช้มากำหนดเวลาเป็นปฏิทินไม่ได้

ต่อมาเมื่ออารยธรรมกรีกเผยแพร่เข้ามาครอบงำอารยธรรมพระเวทโบราณ  พวกพราห์มก็เอาจักรราศีเข้ามาผสมผสานกัน

เอาเท่านี้ก่อนละกันนะคะ  อยากคุยมากกว่านี้  แต่ช่วงนี้ยังพิมพ์มากเกิน ๑๐ นาทีต่อวันไม่ได้ค่ะ
ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 พ.ค. 02, 12:18

เรื่อนพระจันทร์ หรือที่พระจันทร์ไปสถิต ทั้ง 27 นั้น
ก็คือทั้ง 27 ฤกษ์ใช่มั้ยครับ เช่น ฤกษ์โจร ฤกษ์ราชา ฤกษ์ยาจก ฯลฯ แบบว่าจำไม่ได้แล่ว
การดูฤกษ์ ดูยาม ก็ดูจากเรือนพระจันทร์ นี่ ( ดาวนั้นก็เรียกเป็นดาวฤกษ์ )
การดูเคราะห์หามยามร้าย ก็ดูที่ดาวเคราะห์ทั้งหลาย (ดาวนั้นก็เรียกเป็นดาวเคราะห์)

ผมเข้าใจถูกป่าวครับเนี่ย

- ศศิศ -
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 พ.ค. 02, 00:13

คิดว่าเป็น นักษัตร นะคะ คุณศศิศ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์