เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6671 ฤดูหนาว
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 19:09

ขอบคุณครับคุณฝอยฝน
ริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 21:02

สองวันนี้รู้สึกได้ถึงลมหนาวเลยค่ะ^_^
บ้านอยู่ริมแม่น้ำ เช้าๆเย็นๆเวลาจูงหมาไปเดินเล่น ลมเย็นสดชื่นจนอยากจะสูดเข้าไปลึกๆ
รู้สึกดีนะคะ อากาศแห้งสบายอีกต่างหาก

แต่หนาวแถวบ้านนี่ต้องนับว่าห่างไกลกันมากกับที่เชียงใหม่ ตอนอยู่มช.ซักแห้งเป็นประจำค่ะ ไม่ลงทุนต้มน้ำร้อน..555
(อ้อ คุณศศิศบอกว่าอยู่เชียงใหม่ เป็นลูกช้าง
หรือเปล่าคะ)
ส่วนยะเยือกที่สุดคงเป็นที่ดอยแม่อูคอค่ะ ตอนที่ไปนั้นนั่งรถสองแถวไปจากเชียงใหม่แต่เช้า
กว่าจะไปถึงจุดหมายคือทุ่งบัวตองก็ค่ำแล้ว
ไม่แน่ใจว่าสัก2ทุ่มหรือเปล่านะคะ แต่ว่านั่งรถกินฝุ่นมาทั้งวัน ซักแห้งไม่ไหว เลยต้องอาบน้ำ
สระผมตอนนั้น ก็แค่ยืนเฉยๆยังต้องใส่เสื้อกันหนาวเป็นหมีขั้วโลกเลยน่ะค่ะ แล้วต้องโดนน้ำเย็นๆ สั่นงั่กๆๆๆ ลืมไม่ลงเลยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 22:45

ใครเคยได้ยินเพลงของล้วน ควันธรรม (หรือสมยศ ทัศนพันธ์?) เพลงนี้บ้างครับ เพลงเก่าสมัยพ่อผมยังหนุ่ม

...พอย่างเข้าเขตหน้าหนาว ลมหนาวก็โชยพัดกระหน่ำ
สายลมเฉื่อยมาในเวลาค่ำ (ฮัม) ทำให้ฉันเป็นสุขใจ ... ฯลฯ
มีต่ออีกยาวครับ แต่จำไม่ได้
ก้านพลู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 พ.ย. 01, 08:47

เคยได้ยินค่ะ แล้วจะหาเนี้อมาต่อให้นะคะ. เป็นเพลงที่ไพเราะมากค่ะ ความหมายก็ดีค่ะ.
ลมหนาว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 พ.ย. 01, 13:52

เวลาถึงหน้าหนาวที่ไรแถวๆบ้านหญ้าคอมมิวนิตส์จะออกดอกดูแล้วเหมือนบุ้งขน

ภาพเอามาจากเว็บ

http://www.tourthai.com' target='_blank'>http://www.tourthai.com

กริยามารยาทที่อ่อนน้อม

ย่อมถึงพร้อมคนรักอยากคบหา

มองดูไม่แข็งขืนฝืนนัยน์ตา

ทุกคนพาสรรเสริญและเยินยอ

รู้ปฏิบัติขัดเกลาเอาแบบอย่าง

ต้นหญ้าต่างดูงามงดหมดจดหนอ

ค้อมโค้งยอดปลายคล้ายหงิกงอ

เพื่อจะรอวันชูช่อนั้นต่อไป

หากแข็งขืนกริยาพาแข็งกร้าว

ก่อเหตุร้าวชนระอาพาเสือกไส

ไม่คบหาค่อนว่าให้เจ็บใจ

อ่อนน้อมถ่อมตนไว้ย่อมได้ดี

หญ้าเป็นครูดูเถิดเกิดความคิด

อันจริตกิริยาที่ว่านี่

คนทั้งหลายชื่นชมนิยมมี

กริยาที่อ่อนน้อมถ่อมตนเอย

คำประพันธ์โดย..รัตติกาล
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW840x019.jpg'>
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 พ.ย. 01, 14:07

เป็นลูกช้าง ในรั้วสีม่วง ใต้หลังคาสีเหลือง ห้องสีเขียว ครับ
(คงรู้นะครับว่าคณะอะไร เมเจอร์อะไร )
เมื่อวาน ฝนตกในเชียงใหม่... เป็นฝนที่นำลมหนาวลงมาแล้ว ความหนาวเริ่มต้นจริง ๆ ก็เมื่อคืนนี้เอง
เมื่อคืนหลังฝนตกหนาวมาก... ไมีมีใครที่จะไม่ใส่เสื้อกันหนาว ( หากไม่ใส่แสดงว่า หนังหนาพอใช้ได้ ) แต่ก็ไม่วายที่ดึก ๆ จะออกไปหาข้าวกินกัน
เมื่อ หนาวก่อน ๆ ชอบไปกินข้าวนึ่งอุ่น ๆ กับไก่ทอด และตบท้ายด้วย นมอุ่น ๆ ไม่ก้อ น้ำเต้าหู้ เต้าฮวย ร้อน ๆ อุ่นดีนักแล
โชคดีที่ห้อง อยู่ทางตะวันตก ตอนเย็น ๆ แดดส่องเข้ามาในห้อง ตอนกลางคืนก็อุ่นกว่าข้างนอกหน่อยนึง ( แต่หน้าร้อน ร้อนฉิบเลย )
แต่หากอยู่บ้าน จะชอบฤดูหนาวมาก
จะมีของโปรดมากมาย
ตอนเช้า ๆ จะมีมันปิ้งหอมกรุ่น
หรือไม่ก็ ข้าวหลาม... (ไม่ใช่ข้าวหลามแจ้งนา) ตอนเช้า ๆ จะเผาข้าวหนาม เผาไปด้วยผิงไฟไปด้วย เด็ก ๆ ก็จะรอข้าวหลามก่อน ไม่ได้กินก็ไม่ยอมไปโรงเรียนเลยทีเดียว
สำหรับตอนนี้ยังไม่ถึงกับซักแห้ง แต่ต่อไปอาจไม่แน่ ....
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 พ.ย. 01, 15:57

ชื่อเพลงค่ำแล้วในฤดูหนาวครับ คุณนกข. แม่เคยสอนให้ผมร้องตอนเด็กๆ เนื้อท่อนต่อไปจะประมาณนี้ครับ

เสียงเพลงค่ำแล้วค่ำแล้วค่ำแล้วดังแว่วมาแต่ไกล
โอ้ใครหนอใครหึ่มฮึมหึ่มฮึ้ม ช่างประดิษฐ์คิดเพลงค่ำค่ำ

แฮ่ๆจำได้แค่นี้ครับ แต่ร้องแล้วรู้สึกครึ้มๆดีนะครับเพลงนี้น่ะ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 15 พ.ย. 01, 19:15

http://thaipoemcom.94.uslive.net/show.asp?id=1136' target='_blank'>http://thaipoemcom.94.uslive.net/show.asp?id=1136

พอย่างเข้าเขต หน้าหนาว

ลมหนาวก็โชยพัดกระหน่ำ

สายลมเอื่อยมาในเวลาค่ำ  (ฮึม....)

ฉ่ำชื่นกว่าทุกวัน

น้ำค้างพร่างพรมลมเย็นรำเพย

หนาวโอ้อกเอ๋ย หนาวจนสั่น

เสียงเรไรร้อง ก้องสนั่น  (ฮึม....)

ทำให้ฉันเป็นสุขใจ

เสียงเพลงค่ำแล้วๆ ๆ

ดังแว่วมาแต่ไกล

นี่ใครหนอใคร  (ฮึม....)  

ช่างประดิษฐ์คิดเพลงค่ำ ๆ

หนาวลมยิ่งทำให้ใจคนึง

คิดถึงแต่รักที่หวานฉ่ำ

หารักอื่นใดไหนจะหวานล้ำ  (ฮึม....)

ฉ่ำเท่ารัก เราไม่มี

สวนลุมพินีถิ่นที่เคยไป

เขาดินถิ่นไกลก่อนนี้เคยชื่น

เดี๋ยวนี้ผ่านไปเห็นแล้วขมขื่น  (ฮึม....)

ไม่ชวนชื่นเหมือนก่อนนั้น

นภาสะอาด ดูงามสดใส

ฉันรักจับใจ สะอาดน่ะนั่น

หนาวลมเยือกเย็นนั้นทำให้สั่น  (ฮึม....)

จิตใจฉันเลื่อนลอยไป

เสียงเพลงค่ำแล้วๆ ๆ

ดังแว่วมาแต่ไกล

นี่ใครหนอใคร  (ฮึม....)

ช่างประดิษฐ์คิดเพลงค่ำๆ

คิดถึงร่วมทางเคยเที่ยวด้วยกัน

ทุกคืนก่อนนั้นหนาวชื่นฉ่ำ

ทุกทีที่ไปฝังใจจดจำ  (ฮึม....)

ไม่ลืมคำที่ฝากกัน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 15 พ.ย. 01, 19:23

เมื่อกี้โพสข้อความขาดตรงส่วนหัวไปหน่อยครับ กำลังจะบอกว่า เพลงนี้ส่วนมากผมได้ฟ้งแต่เวอร์ชั่นที่คุณสมยศร้องครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 16 พ.ย. 01, 00:01

ขอบคุณครับ
ที่นี่ตอนนี้เพิ่งหนาวมาได้สี่ห้าวัน อุณหภูมิราวๆ 3-4 องศาเซลเซียส .. ปีนี้เป็นปีที่แปลกมากสำหรับอากาศยุโรป เพราะรู้สึกว่าหน้าหนาวมาล่ามาก จนเข้าปลายฤดูใบไม้ร่วงมากแล้วก็ยังไม่ยอมหนาวเสียที แต่บทจะหนาวก็หนาวปุบปับ ปรอทลงปรู๊ดเลย

แต่ไม่ว่าอากาศเป็นยังไง ที่บ้านผมก็หนาวอยู่เสมอแหละครับ ... แม่หญิง -

(ผมจะถูกคุณแจ้งนัดท้าดวลกันด้วยมีดปาดตาลที่ชายทุ่งตอนตะวันชิงพลบไหมเนี่ย....)
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 พ.ย. 01, 01:04

ถ้านัดดวลกันที่ชายทุ่งต้องดวลดื่มน้ำตาลเมาครับ สนุกกว่ากันเยอะ

ร้องเพลงนี้อ้อนแม่หญิงดีกว่าครับ

อกสตรีนี่แสนอุ่น
แม่คุณไฉนถึงอุ่นอย่างนี้
อกตึงๆ เนื้อตันๆ พรรค์อย่างนี้
น่ายวนเย้ายั่วยวนยี
มาอยู่กับพี่เถิดมาแม่มา
อกสตรีนี่แสนอ่อน
ขอนอนขอหนุนเนื้ออ่อนหน่อยหนา
นึกว่าทำบุญน่าบังอรหล่อนจ๋า
อย่ายวนเย้าเจ้ามารยา อกกานดาช่างอ่อนอุ่นใจ

*หนาวลมหรือจะต้องห่มผ้า
หนาวฟ้าหรือจะต้องผิงไฟ
หนาวผู้หญิงหรือจะอิงผู้ใหญ่
หากพี่หนาวใจแล้วใครจะให้กอดนอน

หากแม่คุณให้หนุนอก
น้องเอยจะขอนอนกกต่างหมอน
ถึงตัวตายมิยอมคลายถ่ายถอน
อกสาวๆ ช่างน่านอน
อกบังอรช่างอ่อนอุ่นใจ

เพลงของคุณสังข์ทอง สีใสครับ
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 16 พ.ย. 01, 10:17

ชักช้ากันทั้งคู่  แม่หญิงเรไรเปลี่ยนชื่อเป็นเรียม  เข้าป่าคอนกรีตไปแล้วค่ะ  
ที่นั่นนอกจากไม่หนาวแล้ว  ตามตึกตามศูนย์การค้าก็ยังต้องเปิดแอร์อยู่ดี
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 16 พ.ย. 01, 19:24

อากาศเย็นจัดขนาดนี้  ไม่ว่าจะที่เจนีวาหรือขอนแก่น แม่หญิงก็คงสู้ไม่ไหวทั้งนั้นแหละค่ะ

เป็นกำลังใจให้ คุณ นกข.  ค่ะ   เพราะเห็นบ่นว่าหนาวมาหลายปีเต็มที  ขอให้มีแรงสู้ ทนฝนทนหนาวต่อไปนาน ๆ นะคะ  
( เอ๊ะ หรือที่จริง  คุณ นกข. อาจอยากได้คำพรประมาณว่า า ขอให้หายหนาว มีคนมาช่วยให้อุ่นเร็ว ๆ มากกว่า  ใช่ไหมคะ)

ส่วนคุณแจ้ง ยังคงร้องเพลงเสียงดีไม่มีตก นะคะ  ตั้งแต่แปะรูปลงเว็บเรือนไทย  เห็นมีสาว ๆ เข้ามาชื่นชมกันเยอะ  เชื่อว่า ก็คงหนาวไปได้อีกไม่นานหรอกค่ะ  

สำหรับแม่หญิง ขอซุกตัวนอนขดอยู่ในผ้านวมอุ่น ๆ ที่บ้านตามลำพังดีกว่า
หนาวลม(พัด) น่ะถึงจะทรมาน  แต่ก็ยังดีกว่า หนาวลม(ปาก)  ของผู้ชายบางคน นะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 16 พ.ย. 01, 19:58

ได้ข่าวมาว่า บางคน ได้ความหวานของช็อคกาแลตสวิส ช่วยไม่ให้หนาวก็ได้นะคะ
ถ้าไม่กลัวอ้วน  ช่วยได้จริงๆค่ะ
ลองสิคะ อุ่นด้วย  หวานด้วย
ฟังแล้ว เพิ่มความหนาว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 17 พ.ย. 01, 09:11

เพลง ลมหนาว

ผ่าน ลมหนาว

จะกี่คราวก็ยังเหมือนเดิม ไม่มีใคร ให้ใจอุ่น

อยาก จะหา คนที่ทำให้ใจสมดุล แต่ไม่เคย สมหวังสักที

ใกล้หน้าหนาวทุกครั้ง ไม่มีคนคอยคิดถึง

อยากมีใครให้รัก ให้ซึ้งเหมือนคนอื่นเขา

ใกล้หน้าหนาวทุกครั้ง คล้ายฤดูกาลยิ่งเหงา

ต้องทนหนาวกับใจที่เหงา คนเดียวอย่างเดิม

ลมหนาวมา เมื่อใด ใจฉันคง ยิ่งเหงา

คืนวันที่มันเหน็บหนาว ไม่รู้จะทนได้นานเท่าไร

ลมหนาวมา เมื่อใด กลัวฉันกลัว ขาดใจ

เพราะหัวใจที่มันอ่อนไหว ไม่เคยได้รักจากใครเสียที

ใกล้หน้าหนาวทุกครั้ง

ไม่มีคนคอยคิดถึง อยากมีใครให้รัก

ให้ซึ้งเหมือนคนอื่นเขา ใกล้หน้าหนาวทุกครั้ง

คล้ายฤดูกาลยิ่งเหงา ต้องทนหนาวกับใจที่เหงา

คนเดียวอย่างเดิม ลมหนาวมา เมื่อใด

ใจฉันคง ยิ่งเหงา คืนวันที่มันเหน็บหนาว

ไม่รู้จะทนได้นานเท่าไร ลมหนาวมา เมื่อใด

กลัวฉันกลัว ขาดใจ เพราะหัวใจที่มันอ่อนไหว

ไม่เคยได้รักจากใครเสียที... .

ฟังเพลง

http://www.music4thai.com/song/?code=6057' target='_blank'>http://www.music4thai.com/song/?code=6057
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์