เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 29483 การกล่าวอาเศียรวาท
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

เมื่อ 11 ส.ค. 06, 04:41

กำลังตกที่นั่งลำบากนิดหน่อยค่ะ จึงบากหน้ามาขอความช่วยเหลือ
วันที่ 12 สิงหานี้ จะมีงานวันแม่ที่วัด
เมื่อสักครู่นี้ เพื่อนร่วมรุ่นที่เป็นมรรคทายกอยู่ที่วัดโทรมาขอความช่วยเหลือ
ให้เฟื่องกล่าวอาเศียรวาทในงานวันอาทิตย์นี้หน่อย
ด้วยความที่เห็นใจเพื่อนจึงได้รับปากนำเรื่องนี้มาเป็นธุระ
แต่ก็ยังมีข้อข้องใจบางข้อค่ะ เป็นประเ็ด็นของความเหมาะสมจะขอเรียนถามดังนี้ค่ะ

1. เฟื่องไม่ขัดข้องที่จะแต่งบทอาเศียรวาทเอง แต่ติดขัดว่า เวลากระชั้นชิดมาก
เกรงว่าจะแต่งออกมาได้ไม่ดี และต้องซ้อมอ่านด้วย
หากเฟื่องจะขอยกบทอาเศียรวาทของผู้อื่นไปอ่าน
(โดยบอกชื่อผู้ประพันธ์ด้วย)
จะเป็นการผิดมารยาทไหมคะ

2. เพื่อนบอกลำดับพิธีการคร่าว ๆ มาดังนี้
-อัครราชทูตจะกล่าวถวายพระพร
-คนไทยร่วมร้องเพลงสดุดีมหาราชา
-การแสดงต่าง ๆ
เฟื่องห่างเหินงานพิํธีการนานมาก จึงขอเรียนถามว่า  
ควรอ่านบทอาเศียรวาท ในช่วงไหนคะ
หากอ่านหลังจากจบเพลงสดุดีมหาราชา และก่อนการแสดงจะเหมาะสมหรือไม่

อาจจะเป็นคำถามที่ไม่ค่อยเข้าท่านะคะ แต่ตอนอยู่เมืองไทยมักจะมีผู้ที่ทราบโพรโตคอล เป็นคนคอยช่วยแนะ คอยกำหนด
ตอนนี้ มีแต่พระ กับนักศึกษาที่ช่วยๆ กัน เฟื่องกังวลนิดหน่อยจึงมาเรียนถามผู้ใหญ่ ผู้รู้ทุกท่านค่ะ
หากมีข้อแนะนำอื่นๆ แถมเพื่อความเหมาะสมด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 09:41

1.  อ่านบทอาเศียรวาทของผู้อื่น
ขึ้นต้นว่า อาเศียรวาท ประพันธ์โดย  นาย...(นางสาว...)
แล้วอ่านบทอาเศียรวาทจนจบ
ลงท้ายว่า ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม   ข้าพระพุทธเจ้า  คนไทยในฝรั่งเศส (สมมุติว่าทำในนามกลุ่มนี้นะคะ)
2. ข้อนี้เป็นค.ห.ส่วนตัว  เพราะดิฉันเป็นคนที่มีความจำแย่มากในการลำดับขั้นตอน   ไปงานต่างๆทีไรไม่เคยจำพิธีการสักที
ลองลำดับตามนี้
-บทอาเศียรวาท
-อัครราชทูตกล่าวถวายพระพร
-คนไทยร่วมร้องเพลงสดุดีมหาราชา
-การแสดงต่าง ๆ

เพราะนึกเทียบง่ายๆว่าถ้าเป็นงานไหว้ครู  อาเศียรวาทคือบทไหว้ครู ต้องเอาขึ้นหน้าก่อน ไม่ใช่เอาไว้ทีหลัง

ดิฉันก็ยังลังเลเหมือนกันว่าควรจะลำดับอัครราชทูตถวายพระพรก่อนดีหรือไม่   แต่มานึกอีกทีว่า บทอาเศียรวาทก็เป็นการถวายพระพรในนามคนไทยทุกคน ไม่ได้แยกท่านทูตออกไปต่างหาก
ก็น่าจะเอาอาเศียรวาทไว้ก่อน  
เมื่อท่านถวายพระพร ก็จะได้เชื่อมกับรายการคนไทยร้องเพลงสดุดีมหาราชา  ไม่งั้นถ้าท่านถวายพระพรก่อน มีอาเศียรวาทคั่น ก็ไม่ค่อยจะเรียบลื่นเท่าไร

ถ้าคุณนกข.แวะเข้ามา คงจะช่วยชี้ขาดได้ค่ะ
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 09:59

เรียนคุณเฟื่องครับ....

ผมละกลัวตอบผิดจังเลยครับ....จริงๆก็อยากจะช่วยให้คำแนะนำนะครับ.....แต่กลัวหน้าแตกครับ...

ผมค่อนข้างจะมีข้อสงสัยบางประการครับคุณเฟื่อง....

การกล่าวอาเศียรวาทกับการกล่าวถวายพระพร คือลักษณะเดียวกันหรือเปล่าครับ...เพียงแต่ต่างกันเพราะการใช้ร้อยแก้วกับร้อยกรอง....

ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเค้าทำพิธีกันตอนอยู่เมืองไทย ผมก็เห็นเค้าให้ประธานในพิธีกล่าวคำถวายพระพรหรือกล่าวคำอาเศียรวาทหลังจากเปิดกรวยดอกไม้ และถวายความเคารพแก่พระบรมฉายาลักษณ์

หลังจากนั้นขจึงเป็นการแสดง อาจจะเป็นรำถวายพระพร...สุดท้ายคือการร่วมร้องเพลงสดุดีมหาราชินีครับ...

พอคุณเฟื่องบอกมาว่าเพื่อนคุณเฟื่องจะให้คุณเฟื่องอ่านอาเศียรวาท...แต่มีท่านทูตมาร่วมงานด้วย..... ตามหลักอาวุโสแล้วผมเห็นว่า ท่านทูตในฐานะประธานต้องเป็นคนกล่าวถวายพระพรก่อน.....แต่ถ้าพิจารณาตามความสำคัญแล้ว อาเศียรวาทต้องมาก่อนคำถวายพระพร ..... ผมเลยงงไปกับคุณเฟื่องอีกคนเลยครับ....

ถ้าคุณเฟื่องอ่านอาเศียรวาทก่อน แล้วคุณเฟื่องจะลงท้ายว่าอย่างไรล่ะครับ... "ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ข้าพระพุทธเจ้า .........." ถ้าแทนว่าคณะทูต อันนี้ต้องให้ท่านทูตเป็นคนพูดจะถูกหลักมากกว่ามั้งครับ...

พูดมาก็ยังงงเองเลยครับ..... ทำไมถึงไม่ให้ท่านทูตกล่าวคำถวายพระพรเสียอย่างเดียวเลยละครับ จะได้ไม่ต้องมีคำอาเศียรวาทครับ...

รอคนอื่นมาช่วยดีกว่าครับคุณเฟื่อง...กระผมหมดปัญญาเสียแล้วครับ...

สวัสดีครับ
Andreas
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 10:03

อายจัง......เขียนชื่อเพลงผิดอ่ะครับ.....ต้องเป็นเพลงสดุดีมหาราชาครับ....
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 10:34

หากจะยกบทอาเศียรวาทของท่านอื่นมาเป็นตัวอย่าง ผมเห็นว่ามีบทหนึ่งที่ไพเราะไม่แพ้บทไหนๆ เป็นผลงานของอาจารย์ผ่องพรรณ  นวลขาว
ตัวอย่างที่ยกมาให้ เป็นบทอาเศียรวาทการครองราชย์ครบ50ปีครับ

อาเศียรวาทราชสดุดี

ปวงข้าเทิดทศนัขประณตนฤบดินทร์  
   เอกองค์ธานินทร์                                  ไผท
         ปกเกล้าคุ้มศิรมานผสานพลวไกร
   นิกรกสานติ์ใส                                      มนัส
         ไทยทั่วแคว้นสุขเย็นธเป็นวรกษัตริย์
   ฉัตรแก้วอภิรัฐ                                      วิรุฬห์
         ห้าสิบล่วงวิสฤตบพิตรบุรณหนุน
   รักราษฎร์และการุณ                               ประจักษ์
         นบบัวบาทนฤบาลวิศาลภทรศักดิ์
   ด้วยชีพมโนภักดิ์                                   นิรันดร์

เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 13:31

กราบขอบพระึคุณอาจารย์เทาชมพูเป็นอย่างสูงค่ะ
หนูกำลังสับสนว่า ควรบอกชื่อผู้ประพันธ์ตอนต้น หรือตอนท้ายอยู่เชียวค่ะ

คุณ Andreas สวัสดีค่ะ มาตอบกระทู้ทีไรก็ตอบแบบสุภาพน่ารักทุกทีเลย
เฟื่องก็มักจะมาแบบงงๆ  คราวนี้เลยมาช่วยกันงงอีกแล้ว
เฟื่องคิดเหมือนคุณ Andreas ค่ะ ก็เสนอเพื่อนไปแล้วว่า ให้อ่านอาเศียรวาทก่อน
ทีนี้ มรรคนายกซึ่งเป็นคนสุภาพเรียบร้อยมากๆๆๆ
คงเกรงว่าจะไม่เหมาะหากอ่านบทอาเศียรวาทก่อนท่านอัคร ฯ ซึ่งเป็นประธานในพิีธี
เลยเสนอมาให้อ่านอาเศียรวาทกทีหลังก่อนรำถวายพระพร
ฟังคล้ายๆ จะให้เป็นหนึ่งในการแสดงน่ะค่ะ
แว่วๆ มาว่ารุ่นพี่คนนึงเสนอมาค่ะ (รุ่นพี่รุ่นน้องเยอะมากค่ะ อีกหน่อยจะตั้งชมรมศิษย์เก่าที่นี่)
พูดง่าย ๆ คือ บทอาเศียรวาทสำคัญก็จริง แต่ตัวคนอ่านไม่ค่อยสำคัญน่ะค่ะ อิอิ

ให้ดีเลยนะ ไม่ต้องอ่านเลยจะดีที่สุด ยิ้ม

กำลังคอยคุณพระนิลอีกคน
แล้วเฟื่องจะลองปรึกษามรรคทายกตามที่อาจารย์เทาชมพูและคุณ  Andreas แนะนำนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

คุณหมูน้อย ฯ สบายดีหรือคะ ขอบคุณนะคะ สำหรับบทอาเศียรวาท
พี่กำลังอยากได้โคลงสุภาพเหมือนกัน อ่านถนัดหน่อย และไพเราะด้วย
ต้องหาบทถวายพระพระสมเด็จพระนางเจ้า ฯ น่ะค่ะ
มีไหมคะ อิอิ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 16:25

ขออภัยครับ ไม่ได้เข้ามานาน เห็นคำถามคุณเฟื่องฯ แล้วดูเวลา ไอ๋หยา ต้องรีบตอบ ใกล้วันเฉลิมฯ แล้วนี่ครับ งานที่ว่านี้ ถวายพระพรสมเด็จพระนางเจ้าฯ หรือในหลวงครับ? ถ้าวันเฉลิมสมเด็จฯ ก็ใกล้วันเต็มทีแล้ว (ป่านนี้คุณเฟื่องฯ อาจจะเจรจากับสถานทูตได้ข้อสรุปไปเรียบร้อยแล้วก็ได้)

พอเข้ามาอ่านความเห็นของหลายๆ ท่านก็ชักมึน เห็นด้วยกับประเด็นทั้งสองข้าง เอาสรุปให้แน่ๆ ก่อนว่า ลำดับงานขั้นคนไทยร่วมร้องเพลงสดุดีมหาราชา ทุกท่านเห็นพ้องกันว่าควรจะเป็นทีหลัง และการแสดงก็เป็นขั้นที่มีต่อจากสดุดีมหาราชาอีกที อันนั้นไม่มีปัญหา

แต่ก่อนหน้านั้น คือก่อนสดุดีมหาราชา จะให้อัครราชทูตขึ้นก่อนรึบทอาเศียรวาทขึ้นก่อนล่ะ?

ที่ผมมึนก็เพราะว่า อย่างอาจารย์เทาฯ ว่า การที่ท่าน อท. กล่าวถวายพระพรและบทอาเศียรวาท ที่จริงมันคือสิ่งเดียวกันโดยสาระ คือการถวายพระพรนั่นแหละจะเป็นร้อยแก้วหรือร้อยกรองเท่านั้น

เท่าที่เคยเห็นและเคยจัดพิธีมาในสมัยทำงานอย่เมืองจีน ไม่ได้แยกครับ คือ ท่านทูต (หรืออุปทูต หรือในกรณีนี้ก็อัครราชทูต) ท่านกล่าวถวายพระพรก่อน จะกล่าวเป็นร้อยแก้วร้อยกรองก็แล้วแต่ แล้วคนไทยก็ร่วมกันร้องเพลงสดุดีมหาราชา

แต่งานนี้ คนกล่าวถวายพระพรเป็นท่านอัครราชทูตคนหนึ่ง คนอ่านอาเศีนยรวาทเป็นอีกคนหนึ่ง อืมม์..
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 16:52

อันที่จริงผมนึกถึงคำลงท้ายด้วย และความต่อเนื่องลื่นไหลด้วย ว่าจะทำยังไงให้มันต่อเนื่อง ตามโจทย์ที่ให้มานี่ วิธีที่ดีที่ซู้ดแต่ไม่แน่ว่าจะทำได้รนึเปล่า คือรวบเสียเอาอาศิรวาทไปฝากให้ท่านอัครราชทูตอ่านซะเลย แล้วท่านจะอ่านของท่านเองเป็นร้อยแก้วต่อไปก็ได้ ฝากท่านอ่านกลอนในนามคนไทยว่างั้น พอจบเรื่องถวายพระพรทั้งร้อยแก้วร้อยกรองแล้ว ค่อยลง "ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม..." แล้วต่อด้วยคนไทยร้องเพลง ต่อไป

แต่ถ้าทำไม่สะดวกวิธีนี้ จะเอาใครขึ้นก่อนดีหว่า?

มีหลายสำนักคิดครับ

- ถ้าจะเอาตามลำดับอาวุโสและความเกรงใจแบบไทยๆ ในแง่นี้ ท่านอัครราชทูตอาจจะควรได้รับเชิญให้ขึ้นกล่าวก่อน แล้วก็ลง - ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ข้าพระพุทธเจ้า ...ชื่อเสียงเรียงนามตำแหน่งท่าน  และให้ท่านแถมด้วยว่า ในนามคนไทยพสกนิกรในประเทศนั้นๆ อันนี้ถือว่าท่าน อท. เป็นประธานงาน กล่าวในนามพวกเราทุกคนที่นั้น ถวายพระพรโดยตรงไปยังสมเด็จพระนางเจ้าฯ
เสร็จแล้วคนไทยทั้งหลายร่วมร้องเพลงถวาย
ถือว่าเป็นจบขั้นตอนพิธีการ นี้ส่วนหนึ่ง

หลังจากนั้นมีการแสดง ก่อนการแสดงก่อนมีรำอะไรก็แล้วแต่ ก็มีอ่านบทอาศิรวาท เป็นทำนองเสนาะในลักษณะเป็นส่วนเบื้องต้นการแสดง แล้วรำต่อไป ตรงนี้ ผมเองเห็นว่า อาจจะไม่ต้อง ด้วยเกล้าฯ อีกรอบ ถือว่าถวายพระพรตามพิธีการไปแล้ว

- อีกวิธีคิดหนึ่ง ถือว่า คนไทยกลุ่มนี้เป็นผู้จัดงาน เป็นเจ้าภาพ และเชิญสถานทูตมาเป็นแขกในงาน เป็นแขกเกียรติยศ ไม่ใช่ประธานจัดงาน อย่างนั้น ให้ท่าน อท. นั่งสบายๆ เลยครับ ผู้ที่ทำหน้าที่กล่าวถวายพระพร คือกลุ่มเจ้าภาพเอง อ่านบทอาศิรวาทเอง (แต่ท่านผู้อ่านควรจะมีอาวุโสพอสมควร เพราะเท่ากับว่าทำหน้าที่ "ประธาน" งาน) เวลาอ่านบทอาศิรวาท คือการสื่อสารกับสมเด็จพระนางเจ้าฯ กราบทูลถวายพระพร ลงท้ายด้วย ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ... ด้วย แล้วเชิญคนไทยร้องเพลงสดุดีมหาราชา เป็นเสร็จขั้นตอนพิธีการถวายพระพร

*แล้วค่อย* เชิญท่าน อท. ขึ้นพูดกับคนไทยที่มางาน ไม่ใช่ถวายพระพร เช่นพูดว่า พี่น้องครับ แหมวันนี้ผมดีใจที่ได้เห็นคนไทยที่จงรักภักดีมากันแยะ น่าชื่นใจ อะไรก็ว่าไป ไม่ใช่การกราบบังคมทูลถวายพระพรแล้วแต่เป็นลักษณะแขกผู้มีเกียรติที่เราเชิญมากล่าวกับพวกเรา แล้วต่อด้วยการแสดง

ที่สำคัญต้องซักซ้อมกับท่าน อท. คุยกันให้เคลียร์ก่อนว่าจะให้ท่านไปในฐานะไหนด้วยแหละ

รายละเอียดปลีกย่อยซึ่งคล้ายๆ กับที่ผมว่ามา อาจจะมีอีกวิธีคือ แนวคิดเดิม ท่าน อท. มาเป็นแขก ท่านประธานกลุ่มว่าเองแต่ต้น แต่เมื่อท่านมาแล้วเราให้เกียรติ ไม่ได้ให้นั่งข้างล่างเฉยๆ เวลาทำพิธรถวายพระพร (ซึ่งเข้าใจว่าทำเป็นหมู่ใช่ไหมครับ) ก็เชิญท่านขึ้น ถวายบังคมพระบรมฉายาลักษณ์ เปิดกรวยดอกไม้ ถวายคำนับ ... แต่ไม่ต้องพูดอะไร (ซักซ้อมก่อนนะครับ) พอถวายคำนับเสร็จเดินกลัยบไปเข้าหมู่คนไทยแล้ว อีกคนหนึ่งเสียงดีๆ ที่ไม่ใช่ท่านอัครราชทูต ค่อยอ่านบทอาศิรวาท จนจบ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม .. แล้วคนไทยทั้งหมู่ร้องเพลงถวาย เสร็จแล้วค่อยเชิญท่านอัคราชทูตกล่าวความรู้สึกของท่าน ต่อคนไทย ก็เป็นไปตามที่ผมว่าข้างบน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 17:07

คิดอะไรไม่ออก บอกนิลกังขา
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 17:10

ปัญหาคือมันมีการกล่าวถวายพระพรสองหน ทั้งโดยท่านอัครราชทูตและโดยการกล่าวอาศิรวาท เลยออกจะงงๆ ผมจึงเสนออย่างที่ว่า แต่ต้องคุยกับสถานทูตก่อนนะ - คือ ถ้าจะมีอาศิรวาท ก็มีไปเลย ท่าน อท. ไม่ต้องกล่าวเอง (กล่าวคำปราศรัยกับคนไทยได้) มิฉะนั้น ถ้าจให้ท่าน อท. กล่าวถวายพระพรด้วย กล่าวอาศิรวาทด้วย ใจผมยังนึกว่า ก็ต้องไม่ถือว่าบทกลอนนั้นเป็นบทอาศิรวาท ต้องเอาไปเป็นส่วนหนึ่งของการแสดงเสียเลย เป็นคนละขั้นตอนกับส่วนพิธีการ (มีเพลงสดุดีมหาราชาคั่น)

ถ้าจะเอาทั้งบทอาศิรวาทกับบทกล่าวถวายพระพรไว้ด้วยกันตอนต้นทั้งคู่ ได้ไหม .... อืมมม์... ถ้าหากท่าน อท. ไม่รับอ่านให้ทั้งคู่ซะเองแล้ว ผมยังนึกไม่ออกจะทำไงให้เหมาะสมงดงามครับ

ถ้าจะเอายังงั้นจริงๆ ก็ได้เหมือนกัน มีประเด็นอีกว่าแล้วเอาอะไรขึ้นก่อน? ผมออกจะเห็นด้วยกับอาจารย์เทาฯ ถ้าจะเอางั้นจริงๆ แล้ว ต้องถือว่าบทอาศิรวาทเหมือนไหว้ครูครับ น่าจะกล่าวก่อน (แต่เสร็จแล้วท่าน อท. จะกล่าวถวายพระพรของท่านยังไงได้ล่ะหว่าโดยความไม่ซ้ำ?) เอ้าถวายพรพรสองหนก็ได้ ถ้ายังงั้น กล่าวอาศิรพาทแล้ว ไม่ต้องลงจบด้วยเกล้าฯ เพราะถ้าลงจบซะแล้วท่าน อท. ก็จะเคว้งต่อไม่ได้ ก็ว่ากลอนก่อน แล้วหยุด ให้ท่าน อท. กล่าวต่อ .ขอเดชะ ฝ่าละอองธุลีพระบาทปกเกล้าปกกระหม่อม ....." จนจบ ให้ท่านลงให้ว่า ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม .. แล้วร้องเพลง

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความจงรักภักดีครับ การที่กลุ่มคนไทยตั้งใจจะแสดงความจงรักภักดีให้ปรากฏนั้นเป็นเรื่องดีน่าชื่นใจแล้วครับ รายละเอียดพิธีการนั้นน่าจะหารือกันได้กับทางสถานทูต เชื่อว่าถ้ามีความจงรักภัดีด้วยกันเหมือนกันเป็นที่ตั้งก็คุยกันไม่ยากหรอกครับ คือฟังดู เหมือนคนจัดจะไม่แน่ใจว่า จะให้เกียรติท่าน อท. แค่ไหนอย่างไรดี ยังงั้นก็นำเรื่องเรียนหารือท่านเลยสิครับ เอาไงเอากัน ได้ทั้งนั้น มันมีหลายสำนักคิด และแต่ละแนวคิดก็มีเหตุผลอธิบายได้ทั้งนั้น อยู่ที่จะเอายังไงเท่านั้นแหละ

ตอบกระทูนี้มึนดีครับ เป็นการออกกำลังสมอง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 17:11

อุ้ย แหม .... อาจารย์ครับ ผมเขิลลลล์
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 17:18

ปล. ที่วัดของคุณเฟื่องเชิญท่าน อท. แล้วตัวท่านเอกอัครราชทูตไปไหนล่ะครับ หรือว่าท่านทูตติดงานอื่น ซึ่งเป็นไปได้เพราะคงมีงานที่คนไทยจัดถวายพระพรหลายที่ หรือว่าท่านทูตอาจจะไม่อยู่?

อยากรู้เฉยๆ ครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 18:27

คิดไม่ออกบอกนิลกังขา จริงๆ ด้วยค่ะ สนับสนุนอาจารย์เทา ฯ

ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ ที่ช่วยแนะนำ เพิ่งเปิดหน้านี้เป็นไกด์ไลน์เพื่อหารือกับมรรคทายกวัดไปแล้ว
บอกว่า ขอคำปรึกษามาจากอาจารย์เทาชมพู และคุณพระ ณ กระทรวงบัวแก้วค่ะ

เฟื่องเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งว่า น่าจะให้ท่านอัคร ฯ อ่านบทอาเศียรวาทเอง อิอิ เสียงท่านเพราะค่ะ
ส่วนมรรคทายกเอนเอียงไปทางเลือกข้อที่ว่า เชิญท่านเปิดกรวย เฟื่องกล่าวอาเศียรวาท ร้องเพลงสดุดีมหาราชา
หลังจากนั้น จึงเชิญท่าน อท. กล่าวปราศรัย
เนื่องจากทางวัดอยากให้ท่านกล่าวให้ข้อคิดที่เป็นประโยชน์แก่ชาวไทย

อย่างไรก็ตาม เพื่อนจะโทรไปเรียนปรึกษา สอท. อีกครั้ง
ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

ตะกี้ มรรคทายก มีคำถามปวดใจอีกแล้วค่ะ
ตามธรรมเนียม เมื่อเปิดกรวยแล้ว ต้องร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีไหมคะ

ปล. เรียกวัดของเฟื่อง แหม ฟังแล้วอิ่มบุญ อยากมีวัดเป็นของตัวเองมากๆ สมพรปากค่ะ  สาธุ

ออท. ติดภารกิจค่ะ วันอาทิตย์นี้ รองนายกรัฐมนตรีจะอยู่ที่ฝรั่งเศสค่ะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 18:29

....คุณเฟื่องเกิดสงสัยในเรื่องราวเกี่ยวกับพิธีการฯ

.....แต่ก็ไม่กล้าถามในกระทู้ เพราะรู้ว่าอาจผิดกฎ

.... จนแล้วจนรอด ทำอย่างไรดี ?

..ในที่สุดเวลาก็กระชั้นเข้ามา เจ้าตัวจึงอึดอัดมากขึ้น

....จึงทำใจดีสู้เสือ ถามเข้ามา

......ถามมาด้วยความเอียงอาย

.....อาจารย์ตอบกลับมา

...... ด้วยรอยยิ้ม

.......หลายคน เข้ามาช่วยกันหาทางช่วย

....คุณเฟื่อง เริ่มมีความหวัง

.....แต่ทุกคนก็เริ่มหัวหมุนเพราะพระเอกของกระทู้ยังไม่ยอมปรากฏตัว
.....
..... เวลาผ่านไป
.....

.....(ถ้าทำผิดขั้นตอนลำดับการ เจ้านายคงเอาตาย)คุณเฟื่องคิดในใจ

.....
.....(รอ)

.....
.....(ทุกคนรอ)

....ในที่สุดพระเอก อัศวินขี่ม้าขาว ก็ปรากฏกาย

? ? ?
?
  ......อ้าว..ใส่รูปผิด!! (ขอโทษครับ)
....(เอาใหม่)

...แล้วพระเอกของเรา คุณพระนิลก็เข้ามาทันเวลา
....คุณพระนิล รีบตอบคำถามอย่างรวดเร็วและชำนาญ ดุจสิงห์ปืนไว

....และมีให้ไอเดียดีๆแก่สาวน้อย?(น้อยรึเปล่านะ?)

...ทุกคนแทบไม่เชื่อสายตาในความเก่งกาจของพระเอก

....คุณเฟื่องรู้สึกขอบคุณ เป็นกำลัง

....อาจารย์เทาฯชมเชย พระเอก

....ทำให้พระเอกสะเทินอาย(แต่ก็ยังคงมาดพระเอกได้ได้ยอดเยี่ยม)

.....คุณเฟื่องยิ้มไม่หุบ

....กล่าวขอบคุณพระเอก และทุกคน

....ทุกคนร่วมยินดี

....เจ้าหมูน้อยฯก็ยินดีด้วย

จบมินิซีรี่ย์ ซีเรียส !!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ส.ค. 06, 18:43

ถ้ามีการถ่ายทอดสด  
น่าจะมีใครส่งตั๋วเครื่องบินให้หมูน้อยไปเป็นพิธีกร เนอะ
แววออกวาววับแล้ว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์