เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11008 ได้โปรดเถิดค่ะ อย่าปิดวิกลิเกเลยนะคะคุณเทาชมพู
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 00:24

คืองี้ครับ ต้องอธิบาย
เรื่องเดิมเป็นเมืองท่าเกาะญี่ปุ่น มีเรือรบอเมริกันไปเทียบท่า
พอแปลงป็นไทย ก็กลายเป็นเวียงเจียงใหม่เจ้า อยู่บนเขาปู๊น... เรือรบขึ้นไม่ถึง ร้อยตรีพร้อมเลยต้องกลายมาเป็นทหารบกขี่รถไฟไปน่ะเจ้า
แต่ฉบับแปลงมั่วใหม่นี้ ผมยังอยากจะให้เป็นคุณพระนายเป็นเรือเอกกัปตันพิงเค่อร์ตั้นอยู่ แต่ถ้าเป็นทหารเรือก็ไม่รู้จะไปเชียงใหม่ได้ยังไง จึงต้องสมมติให้เป็นเรือเหาะอวกาศ สตาร์ชิปเอนเตอร์ไพรซ์ เอ๊ยพระอภัย ลอยลงมาจอดเทียบท่า - ที่ท่าแพ - ในเชียงใหม่ได้ โดยไม่ต้องอาศัยทะเล
ส่วนสตาร์ชิป พระอภัย ลำนี้จะเป็นลำเดียวกับที่อยู่ในบทเพลง เส่เลเมา หรือไม่นั้น สุดแต่จะคิดครับ
เนาะ -เจ้าพี่เนาะ จะขี่เรือเหาะขึ้นไปอวกาศฯ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 08:32

ดิฉันจะไปเปิดกระทู้ใหม่สำหรับลิเกเรื่องใหม่โดยเฉพาะ

กระทู้นี้ขอเป็นแค่การวางแผนหลังโรง  ปรึกษาว่าจะวางตัวใครเป็นใคร
แหมดีใจอุตส่าห์ไปปิดประกาศตามล่าสุดขอบฟ้า  wanted alive only ถึงถนนนักเขียน
จนได้ตัวนางเอกมาแล้ว  คือป้า(สาว)หนอนฟ้า
(ขอเสียงปรบมือ)

ส่วนคุณพระนายพระเอกที่คุณนกข.วางตัวไว้
พอรู้ตัวนางเอก เลยดีใจจนเป็นลมไปหรือไงไม่ทราบ
ไม่โผล่เข้ามาให้เสียงกระแอมกระไอบ้างเลย
(ช่วยประกาศหาด้วยค่ะ)

ตัวละครจำเป็นที่ต้องมี   น่าจะเป็นคนที่พากันคัดค้านไม่ให้สาวหนอนฟ้าเชื่อร้อยตรีพร้อม
จะเป็นชาย หรือหญิง ก็ได้  กี่คนก็ได้ค่ะ
เป็นแม่ยกพ่อยกหน้าโรงก็ได้อีกเหมือนกัน

อีกคนที่สำคัญคือคุณนายร้อยตรีพร้อม   ถ้าจำไม่ผิดในสาวเครือฟ้า ชื่อแม่จำปา เป็นสาวเปรี้ยวจากเมืองหลวง
โต้โผยังหลอกใครมาเล่นไม่ได้

นอกจากนี้ถ้าหากว่า  อิเหนา  บุษบา  พระปิ่นทอง แก้วหน้าม้าฯลฯ หรือใครที่รอดตายจากกุสุมาเสี่ยงครก  
จะใช้ชื่อเดิมหรือเปลี่ยนชื่อใหม่เข้ามาแจม ก็ขอต้อนรับด้วยความยินดีทุกคนค่ะ

ส่วนดิฉันผู้กลายมาเป็นโต้โผลิเก  (เพราะยึดอำนาจมาจากคุณคนใต้ได้แล้ว ตอนแกเผลอ)
ก็จะเก็บตัวอยู่หลังโรง   เผื่อครกสากปลิวจากหน้าโรงเข้าไปได้รับไว้ทัน

คำถามสุดท้าย  จำนวนเงิน๑ ล้านบาท ขอคำตอบสุดท้ายไม่มีตัวช่วย
จะมีการออกแขกหรือเปล่าคะ  
ใครรู้ตัวว่าเหมาะสม   เตรียมตัวแต่งเครื่องเงี้ยวเอาไว้ซะดีๆ
แม่ค้าคนสวยขา  ขอขนมจีนน้ำเงี้ยวไว้เอาใจด้วยค่าาา
รู้ว่าแขกรายนี้...แม่ยกเยอะจริงๆ
อ้ายแสน(สะเทือน)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 09:57

ว่าแล้วก็ยังไค่อยากจิ๊นลาบลู่ ตั๋วอ้ายนี้จะยะเองก่อบ่จ้าง เห็นจะต้องต๋ามกับเปิ้นไปเวียงปิงจะนี้แล
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 10:05

เห็นชื่อนางเอกแล้วก็ ต้องถามก่อนว่าลิเกเนี่ยเค้าจัดกันไว้เรทไหน
ไอ้กระผมก็ไม่เคยคิดจะเป็นพระเอกอะไรกับเค้า ถ้าจะให้เรท NC-17 คงต้องปฏิเสธล่ะขอรับเพราะว่าจะเสียภาพพจน์
แล้วก็จะมีฉากหวือหวาขนาดนั้น พระนายคงเล่นไม่ได้หรอกขอรับ ถ้าเล่นคงต้องให้ คุณ นกข. มาเป็น ตัวแสดงแทนให้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 11:06

ยืนยันในฐานะโต้โผว่าไม่ใช่เรท NC-17 แน่นอน
แต่เป็นเรทNC -35 เอ๊ย เรทเยาวชนค่ะ  เรทการ์ตูนวอลท์ดิสนีย์ ระดับเดียวกับเรื่องสโนไว้ท์กับพ่อยกทั้งเจ็ด  
ขอแต่อย่าเผลอละกันอาจจะมีแซมๆมาบ้าง  พอเป็นผงชูรสทำจากมันสำปะหลังแท้ไม่มีสารเคมีเจือปน  

โถ คุณพระนายเจ้าขา(บทครวญ)
ใจคอคุณพระนายจะเล่นกับสาวหนอนฟ้า  เป็นพระเอกนางเอกเยาวชน แบบปิติมานะ เล่นกับมานีชูใจเหรอค้า  
งั้นมันก็น้ำกลั่นไปหน่อยนะเจ้าคะ กินไม่อร่อย  ตอนนี้แบบเรียนนี้เค้าก็เลิกไปแล้วด้วย

คุณนกข.ดิฉันคิดว่าคงพอรู้แกว เลยชิ่งหนีไปแล้ว  ถ้าคุณพระนายไล่จับตัวทันมาตกลงกันเองดีกว่า
แม่ยกขาช่วยต้อนมาด้วย

พระเอกหายากค่ะ  ในเรื่องนี้พระเอกเป็นหนุ่มใต้ซะด้วย   ใต้ตั้งแต่อยุธยาลงไปถึงสุดชายแดนติดกับมาเลย์  
อยากเปิดโรงซะที   เด๋วแม่ยกจะขว้างสากมาเตือนโรงทะลุอีก

อ้ายแสนมาแอ่วเวียงปิงเหรอเจ้า    ต๋ามข้าเจ้ามาเต๊อะ บ่ผิดหวังเจ้า
ลาบลู่ขนมจีนน้ำเงี้ยวแคบหมูน้ำพริกหนุ่ม  ลำบ่?
ดร.สลัมม์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 11:06

แหม คุณพระนายครับ จริง ๆ ก็สร้างสรรค์ดีนะครับ
ผมไม่เคยเห็นลิเกได้เรท NC-17 ซักที

แฮะๆ ล้อเล่นนะครับ อย่าเล่นถึงเรทนั้นๆจริงหล่ะ
ไม่งั้นผมไม่เป็นอันทำงานแน่ๆเลย ติดแจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 11:15

ขอเสนอว่าฉากไหนเป็นฉากG ก็ให้คุณพระนายเล่น พอถึงฉาก NC-35 คุณนกข. รับบทแทนนะคะ
ทีเรื่องที่แล้วยังหนีเอาตัวรอดไปได้ทันเลย..ทั้งพี่สอพินยา และพี่เนงฟรีบาร์   เรื่องนี้ก็คงสบายมาก

ท่านดร.สลัมม์   โปรดมอบงานทั้งหมดให้หนูน้อยอาราเร่ไว้ก่อน
เพราะท่านจะไม่มีโอกาสทำงานอีกหลายวัน ข้าวปลาก็อาจจะอดกิน  
เพราะถ้ากินไปดูไป ท่านอาจจะเผลอเทมาม่าต้มยำลงคีย์บอร์ดได้ง่ายๆ เมื่อมาถึงฉากสำคัญ
เราเตือนท่านแล้ว
แม่ค้าซกเล็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 11:21

ฮู้ย คุณๆเจ้าขา  เปิดวิกเมื่อไหร่ แม่ค้าแกงนำ้เงี้ยวยกล้อให้เลยเจ้าค่ะ  อ้ายจะเอาลู่ ลาบ ซกเล็ก กิ๋นกะข้าวนึ่งขนมเส้นน้องจะทำให้ได้ทั้งนั้นเจ้า  
ขอตะหื้ออ้ายมาเล่นยี่เกเอ็นซีละเน้อ  นู๋ยกให้ทั้งกะจาดเลยเจ้า
แม่ค้าจ้าวเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 14:18

เมื่อไหร่จะเปิดม่านซะทีล่ะค้า คุณเทาชมพูขา  คุณพี่ๆหล่อๆพระเอกทั้งหลายขา  นู๋น่ะ รอ ร้อ รอ จนอดใจม่ายไหวแล้วค่า  แหม
ยอมๆเค้าหน่อยเหอะนะคะ  นึกว่าสงสารน้องๆหน้าแฉล้มที่นั่งโจ้ส้มตำเผ็ดๆหูตาแดงรอดูยี่เกหน่อยเหอะค่า   ถ้าคุณพี่ๆเล่นยี่เกชำ้มา เอ๊ย
เหนื่อยๆคอแห้งมา นู๋เอาเสื่อมาปูให้นั่งพักเหนื่อย  กินส้มตำหมึกย่าง ซกเล็กไปพลางๆนะคะ  มีนำ้แข็งไส ใส่ลูกชิด จ้าวยัยมะลีเพื่อนนู๋เองมาด้วย  
นู๋เพิ่งไปตามเค้ามาบริการคุณพี่ๆด้วยนะเจ้าคะ
นู๋มะลิฮ่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 14:22

มาแล้วค่ะ  หนูชื่อมะลิฮ่ะ  นู๋มีนำ้แข็งไส  ใส่นำ้แดง นำ้เขียว  หรือพี่ๆจะเอา ลอดช่อง นำ้กะทิ ลูกชิด ลูกตาล ขนุน เผือกเชื่อม มันเชื่อม  
ไว้กินแก้คอแห้งจากร้องยี่เก  หนูมีไว้พร้อมเลยฮ่ะ  ยัยแม่ค้าส้มตำเค้าเป็นเพื่อนกะหนูเองค่ะ  เค้าบอกว่าให้มาดูยี่เกวิกนี้  
มีพระเอกหล่อๆหลายคนเทียวฮ่ะ  คิกๆๆ  หนูละช้อบ ชอบ ดูยี่เกฮ่า  พี่ๆเมื่อไหร่จะออกแขกซะทีล่ะฮ้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 19:32

กลุ้มใจจริงจริ๊ง
แม่ยกมารอกันเต็มเสื่อหน้าโรงแล้ว ล้วนแต่สาวๆสวยๆ ชื่อเพราะๆ   อาหารก็น่ากินไปหมด
ใครรู้ตัวว่ารูปหล่อก็อย่าชักช้านะค้าา
ให้เวลาแต่งองค์ทรงเครื่องถึงพรุ่งนี้เช้า  แล้วข้าพเจ้าโต้โผจะได้ฤกษ์เปิดเรื่องใหม่
" สาวเครือฟ้า ตอน สาวหนอนฟ้าบูชารัก ลิเกเรื่องใหม่ของวิกวิชาการดอทคอม"  จ้าาา
นกข. (คนดู)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 19:52

อ้อ เพิ่งทราบว่าป้าหนอนเป็นหนอนผีเสื้อ
ผีเสื้อเฉยๆ ก็แล้วไป อย่ากลายพันธุ์ไปเป็นผีเสื้อสมุทรเชียวนะครับ
สาวหนอนฟ้า นี่ มีความเกี่ยวข้องกับวิชาใยไหมฟ้าของฮุ้นปวยเอี๊ยงมั้ยครับ
แม่ค้าหอยทอด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 20:41

อิฉันขอเช่าที่ขายหอยทอด  ผัดไทย ขนมผักกาดด้วยคนเจ้าค่ะ  เดิมยายอิฉันขายอยู่ที่วิกหอมหวล  ตลาดทุเรียน  บางลำพูค่า  วิกโน้นปืดแล้ว  อิฉันทายาทยายอิ่ม   ขอเช่าที่ขายใกล้วิกนี่นะเจ้าคะ  ท่าทางคนจะดูเยอะ  แม่ยกก็เยอะ  ฝีมืออิฉันนะคะ  คุณชายชวนชิมมาแล้ว  ๓ เจเนเรชั่นแล้วค่ะ
แม่ค้าโอเลี้ยงค้าาา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 20:43

แหม!  อีฉันเผ่นมาจองแผงหน้าวิกตั้งกะเช้า จะสั่งโอเลี้ยง  โอยั๊วะ ชาเย็น ได้ตามใจชอบน้า ค้าา   รอเชียร์ "  ร้อยตรีพร้อม  " อยู่ค่าา
หนูมะลิแม่ค้านำ้แข็งไสฮ่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 ธ.ค. 00, 20:48

อุ๊ย  เห็นท่าคืนนี้หนูต้องนอนเฝ้าแผงซะแล้ว  มีหลายเจ้าเข้ามาตั้งแผงยังงี้  เผลอไม่ได้เดี๋ยวชวด  พี่ๆแม่ค้าส้มตำคะ  อยู่เป็นเพื่อนหนูหน่อยนะคะ  
หนูไม่กล้าเฝ้าวิกค้างคืนอยู่คนเดียว  กัวผีง่ะ กึกๆๆๆ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์