เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 48050 มาพร้อมกับเรื่องใหม่ตามที่สัญญาไว้(จบแล้วค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 12 พ.ค. 06, 09:47

ขอเริ่มต้นแบบนิยายสยองขวัญตามนี้ค่ะ   ลองวาดภาพตามไปด้วยจะยิ่งมีรสชาติหนักขึ้น

ฉากแรก และเป็นฉากสำคัญที่สุดเริ่มขึ้นในกลางฤดูร้อน  ปี 1879    เดือนสิงหาคมปีนั้นเป็นปีที่ร้อนจัดของรัฐจอร์เจีย  อุณหภูมิพุ่งขึ้นถึงหนึ่งร้อยองศาฟาเรนไฮท์เศษๆ    ทำเอาชาวบ้านไม่อยากจะออกไปข้างนอกมากกว่าพักผ่อนอยู่ในบ้านซึ่งมีร่มเงาเย็นสบายกว่า
ขอซูมกล้องไปที่เมืองมาคอน ซึ่งตอนนั้นเป็นเมืองเล็กๆ พลเมืองสักหมื่นหนึ่งได้   อยู่กันมาแบบสงบเรียบร้อยไม่เคยมีเรื่องราวตื่นเต้นอะไรสักอย่างเดียว
ณ บ้านสองชั้นแบบเรียบๆหลังหนึ่ง แถวถนนที่เรียกว่า สายที่สาม   เป็นที่อาศัยของครอบครัวฐานะดี มีความเป็นอยู่สงบเงียบเช่นเดียวกับบรรยากาศในเมือง    
เจ้าของบ้านเป็นอดีตนายธนาคารชื่อวิลเลียม ซัลลิแวน  บัดนี้ปลดเกษียณแล้ว      เขามีลูกสาวสองคนอายุสามสิบกลางๆ ชื่อซาร่าห์และอลิซ
สมัยนั้นวัยประมาณนี้ ถือว่าเป็นสาวแก่ พ้นวัยแต่งงาน    แต่ในเมื่อพ่อมีฐานะดี ลูกสาวสองคนก็มีความเป็นอยู่ดี ไม่เดือดร้อนในการหาเลี้ยงชีพ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 09:49

นายซัลลิแวนเป็นพ่อม่าย    พอภรรยาตายได้ไม่นานเขาก็แต่งงานใหม่กับผู้หญิงวัยกลางคนชื่อมาร์ธา   ไม่มีลูกด้วยกัน    
อยู่กันสี่คนแบบเรียบๆแม้ว่าไม่หรูหราฟู่ฟ่า   แต่ก็สุขสบายดี พอแก่อัตภาพ

นอกจากเจ้าของบ้านก็มีสาวใช้อีกคนหนึ่งชื่อแมรี่ เป็นหญิงสาววัย ๒๖ ปี ชาวบ้านธรรมดาๆ  
บางวันเธอก็อยู่บนที่พักในห้องใต้หลังคาชั้นสามของบ้าน  หรือบางวันก็ขอลาไปค้างที่อื่น  นายจ้างก็ไม่เข้มงวดอย่างใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 09:51

วันนั้น   ซาร่าห์ลูกสาวคนโตไปธุระต่างเมือง     ในบ้านจึงเหลือเจ้าของบ้านอีก ๓ คน  และคนที่ ๔ คือสาวใช้ซึ่งอยู่ในห้องนอนใต้หลังคา
คุณนายมาร์ธาทำโน่นทำนี่ตามประสาแม่บ้าน  ง่วนอยู่ในห้อง บนชั้นที่สอง  

นายวิลเลียมกลับมาจากธุระข้างนอก   ก็เอนกายลงงีบบนโซฟายาวในห้องนั่งเล่นชั้นล่าง   เขาเอนหลังพิงพนัก เหยียดขา ลงบนพรม  ไม่ได้ยกเท้าขึ้นมาพาดบนพื้นเบาะโซฟาให้เปรอะเปื้อนเบาะเปล่าๆ  
แล้วก็หลับไปอย่างสุโขตามประสาคนสูงวัย

นายวิลเลียมไม่ได้นึกฝันเลยว่าในความเงียบนิ่งสนิทของบ้าน     มาร์ธาภรรยาเขานอนจมกองเลือดตายอยู่บนห้องชั้นบนมาหนึ่งชั่วโมงครึ่งแล้ว
ด้วยฝีมือฆาตกรรายเดียวกันกับผู้ที่เงื้ออาวุธขึ้นเหนือร่างเขา  ซึ่งกำลังกรนอยู่อย่างเป็นสุข    ในนิทราครั้งสุดท้ายของชีวิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 09:56

ขอหยุด เพื่อรอต้อนรับผู้ที่หอบเสื่อ หอบหมอน มานั่งฟังแล้วก็อาจจะหลับไประหว่างฟัง
ใครมากรุณาส่งเสียงด้วยค่ะ  อนุญาตให้คุยกันได้ตามสะดวก เพื่อกระทู้จะได้ไม่เงียบเยียบเย็นยะเยือกจนเกินไป
ส่วนเรื่องการไปค้นหาข้อมูลมาอ่านตอนจบก่อนนั้นก็เชิญทำตามสบาย    กำลังดูว่าจอมยุทธอย่างคุณอาชาผยองหรือคุณปากกานินี่ จะเจอไหม
เพราะดิฉันจ้างแฮคเกอร์ไปบล็อคเว็บที่เกี่ยวข้องไว้หมดแล้ว
ถ้าเจอแปลว่าแฮคเกอร์ทำงานไม่ได้ผล   จะได้จ้างรายใหม่
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 10:38

เข้ามาลงทะเบียนปูเสื่อรอฟังเป็นคนแรกครับ    
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 11:53

ปูเสื่อนั่งเชียร์แถวหน้าด้วยคนครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 18:56

มาเป็นเชียร์ลีดเดอร์ค่ะ  
(แต่เชียร์ลีดเดอร์รายนี้ ไม่ขอทำท่ากระโดด หกคะเมนตีลังกานะคะ
...ถ้ามีท่าทางแบบนั้น จะขอนั่งอู้ก็แล้วกัน)      
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 19:04

คุณชื่นหลีดท่านี้ก็ได้ค่ะ
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 22:21

ลงทะเบียนด้วยคนค่ะ ^^
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 23:36

อุย อาจารย์ดำเนินเรื่องได้ชวนขนหัวลุกมาก

โปรยแบ็คกราวนด์ไว้แบบสงบ สวยงาม เรียบง่าย
แต่จบฉากแรกด้วยภาพ ฆาตกรเงื้อง่ามีดเตรียมแทง

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 23:56

ฉากจบลุ้นระทึกแบบนี้แหละ ที่ทำให้ป้าแม้นป้าเมี้ยนทั้งหลายต้องมาทนดูข่าวเพื่อรอดูละครภาคค่ำ อิอิ

ปล. ผมไม่ใช่ป้าเมี้ยนปากปลาร้าที่ต้องมานั่งติดตามละครทุกฉาก แล้ววิจารณ์ทุกฝีก้าว ให้คนข้างๆหงุดหงิด
แต่ขออนุญาต อ.เทาชมพู ตั้งเวลากระทู้ อัด VDO ไว้ดูเวลาว่างซะเลยทีเดียวนะครับอาจารย์
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 00:06

.
ส่งดารามาช่วยครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 00:23

ต๊าย พี่พรรฒน์ ส่งดารามาได้เหมาะเจาะมากเลย
หนูอ่านตอนต้นของอาจารย์ แล้วคิดถึงเรื่อง Desperate Housewives
เพราะว่า ฉากย่านที่อยู่ในเรื่อง
เวสทิเรีย เลน ก็ดูสงบเรียบง่ายเหมือนกัน
ก่อนจะจบลงด้วยอัตวินิบาตกรรม เลือดนองงงงง

แถมในไตเติ้ล มีรูปคุณลุงคุณป้าสองคนนี้ด้วยค่ะ

ว้าย สยึมกึ๋ย อะไรจะพอดิบพอดีขนาดน้าน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 01:28

สะบิวกิ้ว น้องเอ๋ย

นี่ฉากครับ
บ้านหลังหนึ่งในเมืองมาคอน จอร์เจีย
.
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 04:45

สะบิวกิ้วนี่ ศัพท์ใหม่จริงๆ
ไม่เคยได้ยินเลยพี่พรรฒน์
เรามีทู้สำนวนเก่าแล้ว
ลองดวลสำนวนใหม่ๆ กันบ้างดีไหมคะ
เอ่อ เพื่อศึกษาวิวัฒนาการของภาษาน่ะค่ะ อิอิ
หน้า: [1] 2 3 ... 16
  พิมพ์