เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37852 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 17:29

โห! ขอบพระคุณค่ะสำหรับพวงมาลัย และการต้อนรับ...ยินดีสุดๆ เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

และตรงนี้ ที่เราเห็นคนขับหมุนๆ ในคลิปของคุณเพ็ญชมพู ค่ะเป็นที่ควบคุมรถ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 20:53

เมื่อต้อนรับแล้ว พร้อมขึ้นรถรางกัน พนักงานสวมเกือกสีขาวอย่างดี ดูสุภาพเรียบร้อยในสมัยนั้นมาก เหยียบแตรที่พื้นไปด้วย เนื่องจากที่มือต้องหมุนคันโยก อีกมือเปิดหวูดตีระฆัง

เดี่ยวจะไปรับ อ.NAVARAT.C ที่ไหนดีหนอ เห็นเงียบไปหลายวัน

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 21:15

ผมไปขึ้นศาลให้ทนายโจทก์กับทนายจำเลยซักถาม3วันซ้อน

ขอลาป่วยสักวันสองวัน พอให้สมองคืนสภาพแล้วค่อยกลับมาเล่นอะไรโหดๆนี่ต่อครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 21:18

เกรงว่าจะเหลือผู้โดยสารอยู่คนเดียวค่ะ
นั่งจนสุดทาง ๒ ระยะ     จ่ายค่าโดยสาร ๔ ไพ ครบถ้วน นะคะ

อ้าว ชนกันกลางอากาศกับคุณนวรัตน อีกแล้ว
คุณ siamese ช่วยแวะส่งท่านไปพักฟื้นก่อนดีไหม ไม่เก็บค่าโดยสาร
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 21:28

อ้างถึง
ตาดีอย่างนี้.............ต้องขอชิงตัวเข้าแก๊งค์ช้อนลูกน้ำก่อนแล้ว......................
คุณหนูร่วมฤดีหัวหน้าแก๊งค์อนุมัติไหม?
รีบตะครับตัวคุณ ยิ้มกว้างๆ:D มาเข้าแก๊งค์ทันควัน(แม้จะมาค่ำไปหน่อย) วันนี้ไปหาหมอมาอีกแล้ว หมอให้กินยาสงบสติอารมณ์ และสั่งให้นอนมาก ๆ ทั้งกลางวันและกลางคืน(อูยยยย...อดเล่นสนุกกันพอดี อดตีระฆังรถรางด้วยแหละ)

คุณ ยิ้มกว้างๆ:D คะ มาประจำสถานีรบด่วนเลยเจ้าค่ะ อีกไม่กี่วัน หัวหน้าแก๊งค์ย่อยหินท่านตั้งสติได้ พวกเราจะงานหนักค่ะ

ตอนนี้ดิฉันขอพักรบ เป็นผู้อ่านผู้ดูไปก่อน เพราะข้อมูลแน่นหนามาก อ่านกันไม่หวาดไม่ไหวจริง ๆ

คุณ Siamese ถามเรื่องเสาโรมันที่ดูคุ้นตาตรงที่รถรางจอดรับผู้โดยสาร ดิฉันคิดว่าน่าจะเป็นแถว ๆกรมแผนที่ทหารนั่นแหละค่ะ รถรางต้นสายอยู่ศาลหลักเมืองนี่คะ น่าจะเป็นตรงนั้นค่ะ

อาจารย์ Navarat C หลบไปตั้งสติ สงสัยจะแอบไปหาซื้อหนังสือเล่มใหม่มาปราบเซียนแน่ ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 21:32

มาช่วยคุณ siamese นับค่าโดยสาร     สมาชิกใหม่ๆที่ขึ้นรถรางสายพิเศษ คงจ่ายเงินไม่ค่อยจะถูก
เดี่๋ยวรถรางสายล่าสุดนี้จะเจ๊งเสียเปล่าๆ 

800 เบี้ย            เป็น 1 เฟื้อง
50 เบี้ย             เป็น 1 โสฬส(สิบหก)  ,  
16 โสฬส            เป็น 1 เฟื้อง
2 โสฬส             เป็น 1 อัฐ(แปด)  
8 อัฐ              เป็น 1 เฟื้อง
2 อัฐ              เป็น 1 เสี้ยวหรือไพ  
4 อัฐ              เป็น 1 เฟื้อง
2 เสี้ยวหรือไพ         เป็น 1 ซีก    
2 เสี้ยวหรือไพ         เป็น 1 เฟื้อง
2 ซีก             เป็น 1 เฟื้อง    
8 เฟื้อง            เป็น 1 บาท
2 เฟื้อง            เป็น 1 สลึง    
4 สลึง              เป็น 1 บาท
1 มายนหรือมะยง       เป็น กึ่งบาท หรือ 2 สลึง
4 บาท             เป็น 1 ตำลึง
20 ตำลึง            เป็น 1 ชั่ง
80 ชั่ง            เป็น 1 หาบ

วัดคณิกาผลที่มาม่าซังชื่อยายแฟงสร้าง ได้บุญแค่สลึงเฟื้อง   ทั้งที่แกลงทุนสร้างไปหลายสิบหรือเป็นร้อยชั่ง  นับว่าน้อยมาก    บุญพอที่จะนั่งรถรางได้ไม่กี่เที่ยวเอง
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 21:43

อ้างถึง
8 อัฐ              เป็น 1 เฟื้อง
2 อัฐ              เป็น 1 เสี้ยวหรือไพ 
4 อัฐ              เป็น 1 เฟื้อง

1 เฟื้อง = 8 อัฐ หรือ 4 อัฐกันแน่ค่ะอาจารย์เทาชมพูขา หนูจ่ายไม่ครบ เดี๋ยวเขาให้เหยียบขึ้นได้ขาข้างเดียว นะคะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 21:44

คุณ Ruamrudee ลองทายใหม่นะครับ จัดรูปมาเทียบให้ดู ไม่งั้นขึ้นรถไม่ถูกนะครับ  ยิ้มเท่ห์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 22:01

มีเงินบาท ขึ้นรถรางไม่ได้นะ หาสตางค์ทอนกันให้วุ่น เมื่อเทียบอัตราเงินไทยจาก อ.เทาชมพูแล้ว มาดูเหรียญกษาปณ์ของจริงสักหน่อย จะได้เตรียมขึ้นรถรางได้ถูก (สำหรับ อ.NAVARAT.C คงเครียดมาก พักผ่อนมากๆนะครับ)

ซีก     ๒ อันเฟื้อง = ใช้ ๑๖ ซีกเป็น ๑ บาท = ๖ สตางค์
เสี้ยว ๔ อันเฟื้อง = ใช้ ๓๒ เสี้ยวเป็น ๑ บาท = ๓ สตางค์
อัฐ    ๘ อันเฟื้อง = ใช้ ๖๔ อัฐ เป็น ๑ บาท = ๑.๕ สตางค์
โสฬศ ๑๖ อันเฟื้อง = ใช้ ๑๒๘ ฬศ เป็น ๑ บาท =  ๐.๗ สตางค์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 22:07

อ้างถึง
8 อัฐ              เป็น 1 เฟื้อง
2 อัฐ              เป็น 1 เสี้ยวหรือไพ 
4 อัฐ              เป็น 1 เฟื้อง

1 เฟื้อง = 8 อัฐ หรือ 4 อัฐกันแน่ค่ะอาจารย์เทาชมพูขา หนูจ่ายไม่ครบ เดี๋ยวเขาให้เหยียบขึ้นได้ขาข้างเดียว นะคะ

เอาละซี พนักงานเก็บค่าโดยสาร เก็บไม่ถูกเสียแล้ว  เดี๋ยวรถรางขาดทุนแย่เลย
ต้องถามสารถีว่าอัฐกะเฟื้องนี้มันเท่าไรกันแน่      เพราะไม่เคยใช้  ตอนเกิดมารู้จักแต่สตางค์ห้า สตางค์สิบ  และเหรียญสลึงค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 22:12

อ.เทาชมพู และคุณ Ruamrudee ครับ 8 อัฐ เป็น 1 เฟื้อง ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 22:21

ขอบคุณค่ะ   อัฐ ออกแบบทำลวดลายประณีตมากค่ะ

ขอแวะออกนอกทางรถรางหน่อย
สมัยโน้น สำนวนว่า "มีอัฐ" แปลว่ามีเงิน  เหมือนคำว่า "ล่ำซำ"  ตอนดิฉันเด็กๆ  คำนี้แปลว่ารวย   สงสัยว่ามาจากชื่อสกุลล่ำซำซึ่งคงเป็นเศรษฐีขึ้นชื่อในยุคนั้น     ยังไม่เคยถามคุณม้าสักทีว่าคำนี้เป็นภาษาจีนกลางหรือจีนอะไร และแปลว่าอะไร

ดิฉันเคยทันขึ้นรถราง  จำได้ว่าแม่พาไปขึ้น บอกว่า "นั่งซะ อีกไม่นานเขาก็จะเลิกแล้ว"   
รถรางไม่ค่อยมีคนขึ้นแล้วค่ะตอนนั้น  นั่งสบายไม่แออัดยัดเยียด   มีเบาะปูบนที่นั่งด้วย   นั่งชมถนนไปเรื่อยๆ ไม่ร้อน  คงเป็นเพราะลมโกรกเข้าได้ทั้งสองทาง
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 22:41

อาจารย์เทาชมพูคะ ตระกูลล่ำซำ เป็นจีนแคะค่ะ คำ ๆ นี้เป็นภาษาแคะแน่ ๆ แต่ยังไม่ทราบคำแปลค่ะ

เสาทรงโรมันของคุณ Siamese นั้น ยอมยกธงขาวดีกว่า ไม่เคยเห็นเสาเป็นชุด 3 ต้นแบบนี้มาก่อนค่ะ

ลุง Srisiam มาช่วยหนูด้วยยยยยยยย หนูไม่ว่างค่ะ จะไปนั่งรถรางเที่ยวววววววววว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 23:10

คุณสารถีมัวแต่นับอัฐกับเฟื้องอยู่  ไม่ทันเห็นหรอกว่าผู้โดยสารกำลังปิคนิค ฉลองรถรางเที่ยวแรกกัน
คุณร่วมฤดีหายไอหรือยังคะ  ถ้ายัง  ก็อย่าเพิ่งกินไก่ย่าง  ชิมแค่ส้มตำเฉยๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 23:17

ผ่านเส้นนี้หรือเปล่าคะ คุณสารถี

หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 30
  พิมพ์