เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 66104 การ์ตูน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 08:38

ตัวการ์ตูนสำคัญๆของดิสนีย์(ไม่รวมภาพยนตร์เรื่องยาว) คือมิคกี้ มินนี่ โดนัลด์ เดซี่  กูฟฟี่ พลูโต มักจะได้แสดงนำในเรื่องต่างๆนับไม่ถ้วน
รวมทั้งเป็นนายแบบนางแบบแสดงถึงความรู้วิชาการสาขาอื่นๆด้วย
อย่างภาพนี้ แสดงถึงวิวัฒนาการความก้าวหน้าของมนุษย์ ในศตวรรษต่างๆ ตั้งแต่ยุคกลาง มาจนถึงปี ๒๐๐๐  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 08:43

รองลงไปจากเจ้าหนูมิคกี้  มีหนูอีกตัวหนึ่งที่โด่งดังไปทั่วโลก
พวกเราในวัยเด็กคงจะเคยผ่านตามาแล้ว กับเจ้าหนูตัวนี้
ใครจำชื่อได้บ้างคะ?
คุณทองรักจำได้แน่ๆ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 08:46

เจ้าหนูเจอร์รี่ค่ะ น่ารักน่าหยิกดีจริง ๆ
ฉลาดกว่าเจ้าแมวทอมตั้งเยอะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 10:11

ขอย้ายค่ายจากDisney มาถึงบริษัทใหญ่อีกแห่งหนึ่ง
คือ MGM เมโทร โกลด์วิน เมเจอส์  เจ้าของยี่ห้อสิงโตคำราม

ในช่วง ๑๙๔๐-๖๐  เมโทรผลิตการ์ตูนสั้นที่เด็กในยุคนั้นติดอกติดใจไปทั่วโลก
มีดาราประจำคู่หนึ่งคือเจ้าแมวสีเทา ที่ไล่จับหนูเท่าไรก็ไม่ได้ เพราะหนูเก่งกว่า
แมวชื่อ Tom  มาจาก tomcat แปลว่าแมวตัวผู้
หนูชื่อ Jerry
ในยุคแรกๆ  เจ้าแมวยังเด็ก หน้าละอ่อนเด๋อด๋า  ตัวอ้วน
หนูก็หนูหน้าใส ตัวอ้วนๆน่ากินเหมือนกัน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 10:16

รูปนี้ก็ยุคแรกค่ะ
ไล่จับกันทุกรูปแบบ  
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 10:54

ชะอุ๋ย     ผมก็หน้าแตกมั่งแล้วคุณทองรักเห็นมั้ย

คุณเทาชมพู คงจะลืมหนูผู้ช่วยของ  ซินเดอเรลลาไปแล้วมังครับ ผมจำได้ว่ามีตัวหนึ่งชื่อเจ้ากัส อ้วนน่ารักไม่แพ้เจอรี่ แถมใส่เสื้อยืดปิดพุงไม่มิดด้วย น่ารักจัง(ตัวการ์ตูนอ้วนๆมักดูน่ารัก)

ที่ไหนๆแมวมักเป็นตัวผู้ร้ายเรื่อยเลย ดีแล้วครับที่มีคนคิดถึงโดราเอมอน(ชื่อเขาจริงๆออกเสียแบบนั้น) แมวได้กู้หน้าตระกูลแมวมั่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 12:14

มาแล้วค่ะ  หนูผู้ช่วยนางซิน
Gus ตัวกลาง ที่คุณภังคีชอบ
ตัวผอมทางซ้ายชื่อ Jack
ตัวอื่นๆไม่มีชื่อ  
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 15:02

สวัสดีครับแวะมาปลอบใจสาวๆที่เศร้าจากฟุตบอลโลก เลยเข้ามาทักทายยังไม่มีเวลาคุยครับ
ปล่อยลุงโดนัลด์ภังคีโม้ไปก่อนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับรูปของกูฟฟี่
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 17:38

ตอนนี้เรื่องหน้าแตก (ในเน็ต) เป็นเรื่องธรรมดาสำหรับทองรัก ไปแล้วค่ะ    คุณภังคีจำรายละเอียดได้แม่นจังจำได้กระทั่งชื่อหนูของซินเดอเรลลา เจ้าหนูกัสตัวนี้ก็อ้วนน่ารักจริง ๆ ด้วยซิคะ
แต่ทองรักว่าดูไปดูมา รูปร่างมันคล้าย ๆ หมีพูห์นะคะ
วันนี้ทองรักไปทำธุระแถวสำนักงาน กพ.ค่ะ ในระหว่างที่รถติดมองไปที่ฝั่งตรงข้ามเห็นมีกระรอกตัวเล็ก ๆ วิ่งอยู่บนสายไฟค่ะ น่ารักดีจังไม่คิดว่าจะได้เห็นกระรอกวิ่งเล่นในใจกลางเมืองอย่างนี้ ทำให้นึกถึงตัวการ์ตูนที่เป็นกระรอก ทองรักจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่ามีใช่ไหมคะคุณเทาชมพู   แต่ถึงยังไงก็ยังอยากฟังเรื่องเจ้าหนูเจอร์รี่ต่ออีกค่ะ
สวัสดีคุณอาภูวงด้วยค่ะ ดีใจค่ะที่หาทางกลับบ้านได้แล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 07:48

สวัสดีค่ะคุณภูวง

คุณทองรัก กระรอกมีอยู่ในการ์ตูนของวอเนอร์ค่ะ  เป็นกระรอกสาวกับสกั๊งค์หนุ่ม
ส่วนของดิสนีย์ ไม่มีกระรอก มีแต่ chipmunk สองตัวชื่อ Chip กับ Dale
แล้วจะหารูปมาให้นะคะ

วันนี้ต่อเรื่องทอมกับเจอรี่ค่ะ

ในยุค ๒  ที่เรามักจะได้ชมกันมากที่สุด
ทอมผอมลง  หน้านิ่วคิ้วขมวด ดูเป็นแมวหนุ่มใหญ่
เจอรี่ก็ผอมลงนิดหน่อยเช่นกัน
ดูเป็นหนูหนุ่มใหญ่กว่ายุคแรก
การไล่จับก็ดุเดือดโครมครามตลอดเรื่อง
มีหมาบ๊อกเซอร์ตัวหนึ่งเข้ามาเป็นดาราด้วย
คอยปราบแมวอีกที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 07:51

ยุคสอง ผู้สร้างจับบทบาทให้แมวกับหนูไปเล่นในวรรณกรรมคลาสสิก
อย่างเรื่องนี้ไปเล่นใน The Three Musketeers เป็นเรื่อง Mouseketeers
จะเห็นว่าเจอรี่มีเพื่อนหนูเพิ่มอีกตัว
เป็นหนูตัวเล็กสีเทา ชื่อ Nibbles ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 07:55

นอกจากนี้ ทอมกับเจอรี่ยังได้แสดงกับดาราดังๆของฮอลลีวู้ด
ในภาพนี้คือยีน เคลลี่
เต้นแท็ปกับแมวและหนู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 07:57

ภาพนี้ ทอมกับเจอรี่แสดงลีลาใต้น้ำ
คู่กับเอสเธอร์ วิลเลียมส์
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 08:44

ใช่แล้วค่ะ คุณเทาชมพูที่ทองรักนึกถึงคือเจ้า Chip กับ Dale นั่นแหละค่ะ จำได้ว่ามันตัวอ้วน ๆ (น่ากินดี!) ชอบรูปที่ 87 จังค่ะ แมวกับหนูหน้าตาคล้ายกันดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 09:24

Chip และ Dale เริ่มต้นด้วยการเป็น chipmunk สองตัว
อาศัยอยู่ในโพรงไม้ มีเรื่องก่อกวนกับโดนัลด์ ดั๊ก
ในตอนแรกมันเป็นสัตว์นะคะ แบบเดียวกับพลูโต
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์