เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 50997 ภาพเมืองไทยในอดีต (๓)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 23 ก.ย. 05, 18:58

พระพุทธเจ้าหลวง ขณะพระชนมายุ 28 พรรษา ปี พ.ศ. 2424
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 23 ก.ย. 05, 19:01

.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 23 ก.ย. 05, 19:17

ตลาดสำเพ็ง ปี พ.ศ. 2449 ถิ่นชุมนุมของชาวจีนที่มากับเรือสำเภา แหล่งมาเฟียของกรุงเทพฯสมัยนั้น เป็นที่รวมของ  ยาเสพติด ฝิ่น การพนันทุกรูปแบบ และซ่องโสเภณี ที่มีโคมเขียวแขวนหน้าบ้านเป็นสํญญลักษณ์
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 23 ก.ย. 05, 19:20

ภาพสเก็ตซ์ โรงแรมโอเรียนเต็ล
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 23 ก.ย. 05, 20:45

แนวกำแพงเมืองวัดสระเกศ
ภาพที่ 63 และ 64 มาจาก Bangkok in 1892 หรือปี พ.ศ. 2435ซึ่งนายฟูร์เนอโร (Fournereau) ช่างเขียนชาวฝรั่งเศส ที่พำนักในอินโดจีน เดินทางมาประเทศไทย และได้สเก็ตซ์ภาพสถานที่สำคัญของกรุงเทพหลายแห่ง

กรุงเทพฯในสายตาของชาวฝรั่งเศสผู้นี้ไม่น่าประทับใจเลย เขาบรรยายว่าเมื่อมาถึงกำแพงเมืองชั้นนอก เห็นคูคลองน้ำดำคลั่ก หน้าแล้งมีกระทั่งศพลอยน้ำมา บริเวณลานวัดสระเกศ เห็นนกแร้งและสุนัขรุมทึ้งศพที่เรียงรายรอเผา เตาเผาก็โชยกลิ่นควันปนกลิ่นศพ น่าวิงเวียนมาก สำหรับเขาแล้ว เมืองไซ่ง่อน สวรรค์กว่ากรุงเทพฯเป็นไหนๆ

หากกลับไปมองภาพถ่ายที่ 57 น้ำคลองสมัยนั้น ก็ไม่ได้เลวร้ายนัก หรือมีศพลอยแบบแม่น้ำคงคาตามที่นายมองสิเออร์พยายามจะบอก จึงไม่ทราบว่าช่างภาพรายนี้เปรียบเทียบแบบเกินจริง (hyperbole) หรืออคติ หรือว่าเราชาวสยามคุ้นกับสภาพเสื่อมโทรมจนไม่รู้สึกแปลก
ในปี พ. ศ. 2434 นายฟูร์เนอโร ได้นำสำเนาจารึก 16 หลักไปพิมพ์ในหนังสือ Le Siam ancient ตีพิมพ์ปี 2438  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 23 ก.ย. 05, 21:11

ช่างวาดชาวฝรั่งเศสคนเดิมบรรยายรถลากเทียมม้าคู่ไว้อย่างน่าอึดอัด ตัวรถเป็นตู้กรุด้วยไม้สัก ผู้โดยสารอัดแน่นเหมือนปลาซาร์ดีนกระป๋อง เวลาโดยสารหอบสัมภาระและตระกล้าพะรุงพะรังมาด้วย แถมตัวรถไม่มีหน้าต่างให้อากาศถ่ายเท  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 25 ก.ย. 05, 11:01

คุณ Nuchan ครับ ขอเพิ่มเติมความเห็นที่ 58 นะครับ
1. ประทับเก้าอี้ คือพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
2. ด้านซ้ายพระหัตถ์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และประทับบนพื้น คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี
3. ทางด้านพระปฤษฎางค์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ 2 จากซ้าย ตือ สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนศรีธรรมราชดำรงฤทธิ์
4. ที่ 5 จากซ้ายด้านพระปฤษฎางค์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว คือ พระบามสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
5. สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต น่าจะอยู่ทางขวาพระหัตถ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ที่เหลือไม่ทราบครับ แต่คาดว่าน่าจะมีพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาสครับ ผู้รูเที่เหลือวานช่วยชี้แจงด้วยครับ
อนึ่ง ภาพนี่ตรงกับการเสด็จฯประพาสยุโรปครั้งที่ 1 และพระราชโอรสในภาพน่าจะเป็นพระราชโอรสที่ศึกษาต่อ ณ ต่างประเทศรุ่นที่ 2 ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 25 ก.ย. 05, 20:37

ขอบพระคุณค่ะ ถ้าอย่างนั้นเมื่อตอนที่ดิฉันเรียนมัธยม ได้เรียนเกี่ยวกับจดหมายที่สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงมหาราชทรงเขียนถึงพระราชโอรส 4 พระองค์ ที่ไปศึกษาต่างประเทศ รุ่นนั้นคงจะเป็นรุ่นแรกที่เสด็จไปยุโรปใช่ไหมค่ะ

(4 พระองค์ ถ้าดิฉันจำไม่ผิดก็มี กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาท กรมหลวงปราจิณกิตติบดี กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช เอ...แต่รุ่นนี้ก็ยังภายหลังกรมหลวงพิษณุโลกฯเสด็จไปรัสเซียใช่ไหมค่ะ)
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 17:13

ภาพที่คุณ Nuchan ในความเห็นที่ 58 ดูในนิตยสารศิลปวัฒนธรรม ฉบับเดือน ก.พ. 2534 แล้วครับ ผมพบว่าจริง ๆ แล้ว ภาพนี้เป็นภาพที่ตัดต่อมาแล้วครับ ถ้าเป็นภาพเต็ม ๆ จะมีสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถอยู่ด้วยครับ แต่กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาสมิได้ทรงฉายในภาพดังกล่าวครับ
ป.ล. ดูเหมือนว่าภาพดังกล่าจะทรงฉายที่รัสเซียครับ และขอเพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อยครับ คือ กรมหื่นพิชัยมหินทโรดมทรงยืนทางด้านซ้ายสุดด้านหลังครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 11:55

ภาพเจ้าจอมมารดาแพ  หรือเจ้าคุณพระประยูรวงศ์ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 11:58

ภาพเจ้าจอมมารดาโหมด  จอมมารดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ และพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 12:52

จากซ้ายไปขวา
ประทับยืน พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าสุริยงประยูรพันธ์ กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส
นั่ง เจ้าคุณพระประยูรวงศ์
ประทับยืน พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์
นั่ง เจ้าจอมมารดาโหมด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 13:00

พระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 5
พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ
และพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 13:01

พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 13:02

พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์