เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 12314 สรรพเพเหระ...ชวนคุยเรื่องไม่เป็นเรื่อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 08:18

ได้คติธรรโมอิตาเลียโนช้าไปมาก

จะย้อนกลับไปปลุกสามแยกปากหมาขึ้นมาอีกในปูนนี้  ก็เกรงว่าอ้ายหนุ่มชาวเกียร์จะต้องพากันค้อมหัว ยกมือไหว้กันเป็นแถว  
ถ้ามีเสียงให้จังหวะอะไรสักอย่างแถวนั้น ก็คงเป็นเสียงครูไหวแกเอ็ดอึง สั่งให้ไหว้พร้อมกันมั้งคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 09:07

ทำไมเครื่องมันไม่ยอมให้แก้ คห. 1 ง่ะ?

นิ้วพรมไวไปหน่อย แล้วพอจะแก้ก็เข้าไปแก้ไม่สำเร็จ ตำบลนั้นของเบอร์ลินของ Unter den Linder ครับ ไม่ใช่ Under ... อันนั้นมันภาษาอังกฤษ ไม่ใช่เยอรมัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 09:16

หนูเฟื่อง...
(เอ ยอมเป็นหนูของครูพรรฒน์ท่านเดียวรึเปล่าก็ไม่รู้)

เอ้า คุณแม่เฟื่องแก้ว - ก็ได้
แม่เฟื่อง ผมเข้าใจพระท่านดี และในกรณีนี้ผมไม่โทษท่านเรื่องท่านไม่สามารถห่มจีวรได้ ที่ผมไม่เข้าใจมากๆ ไม่เข้าใจมานานแล้ว คือสังคมหรือระบบของฝรั่งเศสต่างหาก ว่าเป็นบ้าอะไรบังคับให้คนเขาแต่งตัวอย่างที่เขาไม่ได้เป็น จำได้ว่าครั้งหนึ่งเคยมีกรณีมุสลิมหญิงซึ่งดูเหมือนจะไม่ใช่คนต่างชาติ เป็นประชาชนฝรั่งเศสแล้วด้วยซ้ำไป ถูกห้ามไม่ให้แต่งชุดฮิญาบหรือใช้ผ้าคลุมหน้าเหมือนกัน

เอ๊กซคูเซมัว เขาจะแต่งยังไงมันหนักโวตเตรอะเต๊ตตรงไหนมิทราบ - หน็อง? ไหนว่าลีแบร์เต้ เอกาลีเต้ ฟราแตร์นิเต้ไงละโว้ย ?

ถ้ายังงั้น หลวงพ่อพระบาทหลวงฝรั่งในปารีสท่านจะแต่งตัวยังไง แม่ชีฝรั่งล่ะท่านแต่งยังไ แล้วทหารตำรวจฝรั่งเศสที่เขาแต่งเครื่องแบบบผิดกับคนธรรมดาน่ะทำไมแต่งได้ล่ะ วันรับปริญญาซอร์บอนน์อาจารยืใส่ครุยรึเปล่า เกิดผมปลุกม๊อบคนกลัวครุย ประท้วงโวยวายให้อาจารย์มหาวิทยาลัยเลิกใส่ครุย มหาวิทยาลัยจะยอมบ้าตามผมไหม? ฯลฯ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 14:23

กรี๊ดดดดดดดด มาเรียกเขา คุณแม่.. มิอาจเอื้อมละค่ะ
((เดี๋ยวเถอะนะ จะเรียก คุณพระปลาทู ฮึ))
เป็นหนูเฟื่องของทุกคนแหละค่ะ ก็หนู..เฟื่องนี่คะ

คุณนิลคะ เมื่อปี 2004 รัฐบาลฝรั่งเศสโดนโจมตีอย่างมากๆ ที่ออกกฎหมายเรื่อง ผ้าคลุมผม ของนักเรียนหญิงอิสลาม
จริงๆ ถ้าเป็นคนเดินถนนไม่มีปัญหาค่ะ แต่ในสถานศึกษาเขาจะห้าม
ไม่ว่าศาสนาใดๆ ก็ตามที เพราะเขากลัวจะมีปัญหานี่แหละ

เรื่องนี้ เฟื่องฟังๆ เขาดูแล้ว (ตอนนั้น ฟังอย่างเดียวค่ะ ไม่กล้าวิจารณ์เพราะตัวเองมีความรู้เกี่ยวกับประเทศนี้เท่าหางอึ่งตัวเมีย)
ที่ปัญหาลุกลามใหญ่โต เป็นเพราะว่า..  สื่อมวลชน ค่ะ
ปัญหาเริ่มที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง ครูไม่ให้นักเรียนหญิงอิสลามสวมผ้าโพกผม
นักเรียนหญิงรู้สึกจะสามคนเลยประท้วงไม่ไปโรงเรียนเสียเลย
ทีนี้ พอเด็กไม่ไปโรงเรียนก็ไม่ด๊ายย ผิดกฎหมาย (คราวนี้ เอกาลลิเต้ เดอ ชองซ์ ค่ะ)
คนนั้นคนนี้ ก็ออกมาเต้นคองก้ากันให้วุ่นหน้าจอทีวี
เรื่องนี้ เลยตกเป็นเหยื่อน้ำลายค่ะ
พี่เศสทั้งหลายเนี่ย เขาชอบอยู่แล้วเรื่อง Polemic
ต่อให้ไม่มีรายการให้ไปเถียงกันออกทีวี
พ่อคุณแม่คุณก็จับกลุ่มเม้ากัน เถียงกัน ฝอยกันมันหยด ตามคาเฟ่ต่างๆ อยู่แล้ว
กาแฟถ้วยเดียว นั่งได้ทั้งวัน ถกกันเรื่องการเมืองน้ำลายแตกฟองสุดๆ

ทีนี้ ตอนนั้น สื่อต่างๆ ก็ประโคมกันเข้าไป ใครๆ ก็ให้ความสนใจประเด็นนี้
เรียกว่า ถ้าเข้าวงไหนไม่มีเรื่องนี้หยิบยกขึ้นมาพูดนี่ เชยระเบิด
พอมีคนถกเถียงเรื่องนี้มากๆ เข้า รัฐบาลเลยเทค แอคชั่น ออกกฎหมายมันเสียเลย
บ้านเมืองระส่ำระสายสิคะทีนี้ มีข่าวจะระเบิดสถานีรถไฟใต้ดินด้วย ฮ่วย
ตอนนี้ เห็นเงียบๆ ไปแล้ว ไม่ทราบน้องหนูสามคนนั่น กลับเข้าโรงเรียนไปหรือยัง

เรื่องครุย ไม่น่าจะอยู่ในข่ายสัญลักษณ์ทางกฎหมายนะคะ
ส่วนพิธีประสาทปริญญาบัตร หนูก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันค่ะ
รู้สึกว่า พอเรียนจบก็จบ ไม่มีพิธีแจกปริญญาบัตรกันให้เมื่อยตุ้ม
เดี๋ยวต้องไปเช็คค่ะ หนูได้แต่ประกาศนียบัตร ไม่เคยได้ปริญญาบัตรจากซอร์บอนน์เสียด้วยซี แหะๆ

อย่างพระ ชี สงฆ์ที่นี่ สวมชุดเครื่องแบบได้ทั่วไปค่ะ ไม่ว่าศาสนาไหน
เขาจำกัดอยู่แค่ในสถานศึกษาเท่านั้น เป็นมานานแล้ว
คุณย่าคุณยายใครก็ไม่ทราบ เล่าว่า ตอนเป็นนักเรียนโดนครูให้เขกโต๊ะมาแล้ว
เพราะสวมสร้อยร้อยไม้กางเขนไปโรงเรียน

เรื่องสังคมคนที่นี่ ขอยกตัวอย่างแบบไม่ต้องเอาไกลตัวเลยนะคะ
มีวันหนึ่งแมวที่บ้านเข้าบ้านมาก็บ่น บอกว่า เห็นผู้หญิงอิสลามคนหนึ่งที่ไหนไม่ทราบ
ใส่ชุดคลุมมิดชิดหมด ตั้งแต่หัวจรดเท้า แถมใส่แว่นดำปิดตาอีกต่างหาก เรียกว่า ไม่เห็นอะไรเลยว่างั้นเถอะ
เขาก็มาบ่นว่า เป็นอะไรเนี่ย ทำไมต้องแต่งตัวแบบนี้ อยู่บ้านเมืองเขาแต่ไม่ปรับตัว
บ่นแบบสงสัยลืมตัวค่ะ นึกว่าอิฉันจะเข้าข้างคนฝรั่งเศส เอิ๊ก
เฟื่องก็แว้ดกลับไปแบบเดียวกับคุณพระนิลเลยว่า เป็นบ้าอะไรของเธอ
เขาจะแต่งแบบไหนก็เรื่องของเขาซียะ โรคจิตหรือเปล่า
แมวก็เถียงว่า อ้าว แล้วทำไมทีเวลาเราไปบ้านเมืองเขา เขาก็บังคับให้แต่งตัวมิดชิดเหมือนกันล่ะ

เฟื่องเลยบอกว่า แล้วไง พวกเศสอย่างเธอเนี่ย จิตป่วนนะ
สมัยนี้ แค่อิสระภาพ เสรีภาพ และภราดรภาพของเธอมันไม่เพียงพอแล้วนะ
คนฝรั่งเศสจะต้องหัดมี Tolerance ด้วย คำนี้ พยายามแปลให้ตรงแล้ว สำหรับหนูคือ การยอมรับและเข้าใจผู้อื่น  
แต่ยังไม่ค่อยพอใจค่ะ
หนูเลยบอกเขาว่า ฉันคิดอย่างคนไทยนะ
ฉันเป็นพุทธแต่เรียนโรงเรียนคาธอลิกมาตลอด แทบจะเป็นครึ่งพุทธครึ่งคริสต์อยู่แล้ว
แล้วในหลักสูตรการเรียนการสอน เราไม่ได้ปิดกั้นที่จะเรียนรู้แต่ศาสนาพุทธ
ในวิชาสังคม สร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต เด็กไทยเรียนหมด ทุกศาสนาที่มีในโลก
ทำให้เราไม่รู้สึกแปลกแยก ยอมรับและเคารพในสิ่งที่ผู้อื่นเคารพนับถือ
เพื่อนที่เรียนด้วยกัน บางคนก็ได้ทุนมาเรียนจากใต้สุด สวมผ้าโพกผม
เราก็รู้ว่า ไม่ควรชวนเพื่อนให้กินกุ้งอบวุ้นเส้นกับเรา เพราะไอ้ที่อบอยู่ข้างล่างน่ะ มันคือมันเปลวหมูนะจ๊ะ
ว่าแล้วก็ชวนเพื่อนไปกินโรตี มะตะบะไก่อย่างเอร็ดอร่อยกันทั้งสองฝ่าย

นอกจากเคารพแล้ว แถมยังช่วยเฉลิมฉลองโอกาสสำคัญๆ ต่างๆ ของศาสนาอื่นเสียด้วยซี
จำไม่ได้หรือ ช่วงเดือนธันวา บ้านเมืองไทยตกแต่งบรรยากาศคริสมาสต์ทั่วไปหมด
(ฝรั่งงงค่ะ ไปเจอต้นคริสมาสต์ตามท้องถนนในเมืองไทย)
ตรุษจีน เพื่อนคนไหนไหว้เจ้าก็เอาขนมเข่งขนมเทียนมาแจกกัน
ใครทำอะไร พี่ไทยเฮด้วยหมด นี่คือ Tolerance ของคนไทย

ไปเรียนรู้ของดีๆ ในบ้านเมืองไทยแล้วไม่รู้จักจำเลยนะยะ

((แมวฝรั่งเศส เจอแมวไทย เลยหงอยค่ะ เดินคอตกกลับไปทางเก่า อิอิ))

อ้อ เมื่อคืนฝันถึงคุณพระนิลด้วยแหละ ฮ่าๆ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 14:39

ครูพัดค้า คิดเสียว่าเป็นสามแยกปากหมานแล้วกันนะคะ
แซวเล่นหนุกๆ ค่า กราบขออภัย...
หนูแปะ คหพต. นี้เสร็จแล้วจะวิ่งไปสำรวจตัวเองในกระจกอีกที
สงสัยจะเต็มกลืนฮ่ะ เพราะเคยฝ่าดงพี่เลี่ยนมาแล้ว
แต่ไม่ยักโยนหยิกก้นแฮะ
เป็นฝ่ายอยากแอบหยิกก้นหนุ่มอิตาเลี่ยนเสียเองนี่นา ตะละคน หืมมม..

สำหรับเฟื่อง พวกพี่เลี่ยนทั้งหลายไม่ค่อยเท่าไหร่ค่ะ
แต่คุณอา(หรับ) ทั้งหลายเนี่ยสิคะ สุดๆของความ...(ติ๊ดด เซ็นเซ่อร์)

ถ้ามาเดินแถวๆนี้ แล้วไม่โดนคุณอาเต๊าะเนี่ยค่ะ ต้องไปโดดน้ำป๋อมแป๋มแล้วล่ะ
เพราะคุณอาเต๊าะแบบไม่จำกัดวัยซีคะ สาวแก่แม่ม่าย คุณอาเต๊าะเรียบ
เผือฟลุคละมั๊ง
เพื่อนเฟื่องเพิ่งกลับมาจากมอร็อคโคเร็วๆ นี้เอง
บอกว่า อยู่ที่นู่น เธอรู้สึกตัวเหมือนเป็นเทพธิดาเลยค่ะ
(อิฉันว่า เหมือนทุเรียนมากกว่ามั๊ง แมงวันตอมหึ่ง อิอิ)

กำลังพยายามนึกไปด้วยค่ะว่า สมัยเรียนมีสามแยกปากหมาไหม
หรือไม่ค่อยมีใครกล้าแซวก็ไม่ทราบ (ดุค่ะ)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 15:02

สำหรับผมนะ มาด๋าม ภราดรภาพรวมขันติธรรมต่อความแตกต่างอยู่แล้วในนั้นครับ คุณจะมีฟราแตร์นิเต้กะใครได้ คุณต้องทนได้กะความที่เขาอาจจะแตกต่างจากคุณไปหน่อยได้ซะก่อน ใช่มั้ยล่ะ ประเภทว่า แตกต่างแต่ไม่ต้องแตกแยกไง

ไม่ยังงั้นจะพูดว่าภราดรภาพทำไมว้า เหม็นขี้ฟัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 15:07

ง่า -
ที่เผอิญฝันถึงผมน่ะ คนฝันเห็นว่าเป็นฝันดี หรือฝันร้ายครับ?
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 15:51

ง่า-
บอกไม่ถูกค่ะ ว่าฝันดีหรือฝันร้าย
คุณพระกำลังบรรยายเรื่องอะไรก็ไม่ทราบค่ะ
เฟื่องฟังไม่เข้าใจเลย หน้าครูก็ไม่เห็น รู้แต่ว่าเป็นครูนิลสอน
จะเรียกได้ว่า ฝันร้ายได้ไหมเนี่ย ฮ่าๆ

เห็นด้วยกับเรื่องขันติธรรมค่ะ (ขอบคุณค่ะ ได้ศัพท์ถูกใจแล้ว)

คราวหน้า เฟื่องจะส่งแมวที่บ้านไปวาก๊องซ์ที่ฉนวนกาซ่าเสียให้รู้แล้วรู้รอดไป
เผื่ออาการประสาทจะหายมั่ง
แบบนี้ เรียกคัลเจอร์ช็อคไหมคะ เฟื่องไม่ค่อยมีนะเรื่องช็อคๆ
ด้วยความที่ค่อนข้างใจกว้างแบบไทยๆ เลยไม่ค่อย "ช็อค" กับวัฒนธรรมฝรั่งนัก
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 17:01

กลัวจะไร้สาระน้อยไป

ขอเชิญเที่ยวพิพิธภัณฑ์ตอแหล
 http://www.museumofhoaxes.com/photos/photos.html

รูปซ้ายคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว

แต่พิพิธภัณฑ์นี้ ช่างรวมเรื่องแหลๆไว้ครบถ้วนดีจริง

A photograph supposedly of the Loch Ness monster taken by Robert Kenneth Wilson, a British gynecologist, on April 19, 1934 at around 7:30 AM.

Because of Wilson's profession, the picture came to be known as "The Surgeon's Photo."

In 1994 it was revealed that the picture actually shows a toy submarine outfitted with the head of a sea serpent.  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 18:08

สวัสดีครับ มาช่วยชงครับ
ตอแหลเป็นคำพจนานุกรม แปลว่า
 ค้น :  ตอแหล 
คำ :  ตอแหล ๑
เสียง :  ตอ-แหฺล
คำตั้ง :  ตอแหล ๑
นิยาม :  เป็นคำด่าคนที่พูดเท็จ (มักใช้แก่ผู้หญิง).
2. ค้น :  ตอแหล
คำ :  ตอแหล ๑
คำตั้ง :  ตอแหล ๑
นิยาม :  ช่างพูดและแสดงกิริยาน่ารัก (ใช้เฉพาะเด็กที่สอนพูด).
ปรับปรุง :  98/4/2
3. ค้น :  ตอแหล
คำ :  ตอแหล ๒
คำตั้ง :  ตอแหล ๒
ชนิด :  ว.
นิยาม :  เรียกต้นไม้ที่ให้ผลเร็วผิดปรกติ เช่น มะเขือตอแหล.

เอ๊ะ! แล้วพิพิธภัณฑ์นี้ น่ารัก หรือว่า โข่งโหย่งโย่เย่อีเล้กุก ๆ กันแน่ครับ      

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 18:14

เรียน ทุกๆ ท่าน ที่เคารพครับ
ผมนึกถึงโฆษณาหนึ่ง ที่ว่าแมวหมากินดีอยู่ดีแล้วอ้วนพีกันใหญ่
ถ้าเป็นจริง ๆ คงเอาเนื้อไปชำแหละทำสเต็ก เอ๊ย สะเต๊ะหมาสะเต๊ะแมวได้ทีเดียวครับ

ถึงพี่เฟื่องครับ
ผมเจอลูกโป่งพี่เฟื่องแล้วครับ กว่าจะตามหาใช้เวลานานมาก...
น่ารักดีครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 18:18

รูปจากกระทู้ตุ๊กแกเกาะติดเทฟลอน ท่านโก๋แก่เป็นเจ้าของรูปครับ
คงต้องเถียงกันนานว่า ผิดทฤษฎีวิวัฒนาการหรือไม่ และช้างจะตัวโตเท่าไก่ เนื้อช้างอร่อยกว่าเนื้อไก่หรือไม่ หรือว่าช้างจะออกลูกเป็นไข่ ฯลฯ ครับ

(เชื่อหรือไม่ เคยมีคนเอาเนื้อช้างมาทำเค็มแทนควาย )

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 31 พ.ค. 06, 18:33

ใครรู้จัก สมภาร บ้างครับ
ข้าง ๆ รูปภาพท่านพุทธทาสนั่นแหละครับ สมพาล

สมพาล
เป็นหมาดำพันธุ์ไทย หูปรก เลี้ยงไว้ต้อนรับคนมาขอหวยขอเบอร์ มาขอเลข ๓ ตัว บอกไปขอสมพาลโน่น

นำมาจากนิตยสารสารคดี ฉบับ พ.ค. 2549 ครับ

ใครอยากขอหวยกับ สมพาล บ้างเอ่ย
และนี่ เป็นตัวอย่างของคำพ้องเสียงครับ
ลองอ่านดูในเว็บนี้ครับ
 http://www.rosenini.com/suanmokkh/chaiya/sm31.htm
http://www.buddhadasa.org/html/life-work/bio/tell_chapter4-03.html  

Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 10:08

ตอบคุณพิพัฒน์ เนื่องจากปัจจุบันไม่ได้อยู่ที่ประเทศจีนจึงไม่สามารถตอบคำถามของท่านได้ แต่สำหรับที่ประเทศอังกฤษหนังสือสองเล่มนี้ผมเห็นประจำครับ แต่ว่าวาสนายังคงมาไม่ถึงเพราะผมยังไม่เคยอ่านครับ
สำหรับพักนี้ผมเพิ่งอ่านหนังสือเล่มนี้จบครับ น่าสนใจทีเดียว ถ้ามีใครสนใจลองหยิบไปอ่านดูก็ได้นะครับ

The 48 Laws of Power
by Robert Greene

http://rapidshare.de/files/3086301/_Ebook_Robert_Greene_-_The_48_laws_of_power.pdf.html  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 มิ.ย. 06, 11:51

ไม่ต้องใช้วาสนามังครับ ใช้แค่ชะตากรรมก็คงพอ ฮิฮิ
ที่เรียนถามคือ DVD ครับ

หนังสือน่ะเก่างั่กสามสี่สิบปีแล้ว แต่ทำไมเพิ่งคิดมาทำเป็น DVD ก็ไม่รู้ เคยเห็นเป็นวิดีโอ แต่ผมไม่ศรัทธาสื่อฟอร์แมทนี้

ฝันว่าจะมีใครที่เมืองจีน แจกแบบที่แจกเพลง
ชอบของไม่เสียตังค์ครับ........
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์