เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7511 ปีใหม่นี้ ไปฉลองที่ไหนกันบ้าง
เรไร
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 06 ม.ค. 02, 00:54

เห็นคนรอบข้างเค้าเตรียมฉลองเทศกาลปีใหม่กันอย่างสนุกสนาน ได้แต่อิจฉา
แม่หญิงไม่มีโปรแกรมไปไหน คงจะใช้เวลาอยู่บ้านเพื่ออ่านหนังสือ และ...เหงา

ขออาสาอยู่เหย้าเฝ้าเรือนไทยไว้ให้เพื่อน ๆ ค่ะ
ขอให้มีความสุข
เที่ยวเผื่อแม่หญิงด้วยนะคะ

นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ธ.ค. 01, 16:46

มานั่งเป็นเพื่อนแม่หญิง เพราะปีใหม่นี้ผมก็ยังไม่มีแผนจะตะแล็ดแต๊ดแต๋ไปไหนได้เหมือนกัน

ถึงปีวันหันเหียนเปลี่ยนแปลงใหม่
สัมพันธ์ใจยืนยงส่งเสริมศรี
ปีใหม่นั้นใหม่แท้ก็แต่ปี
หัวใจพี่ ... เอ๊ย ....มิตรภาพนี้คงมั่นนิรันดรฯ

โปรดอ่านข้ามคำแรกๆ ของบาทสุดท้ายไปด้วยครับ เผลอไปหน่อย
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ธ.ค. 01, 17:13

ถ้าให้ดี  ข้ามไปทั้งบทเลยลูกหญิง
ข้ามประโยคแรกบรรทัดแรกด้วย เหลือประโยคที่สองก็พอ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ธ.ค. 01, 19:15

ผมก็ไม่ไปไหนเหมือนกันครับ  โห่ๆๆๆ
จะรอซานตาครอส
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ธ.ค. 01, 20:52

ปีใหม่นี้ผมก็ไม่มีโปรแกรมไปไหนครับ  ตั้งใจไว้ว่าจะนั่งอยู่ข้างๆ แม่หญิงเรไร ชวนแม่หญิงร้องเพลง
"ใกล้ๆเข้าไปอีกนิด ชิดๆ เข้าไปอีกหน่อย สวรรค์น้อยๆ อยู่ในวงฟ้อนรำ..."  หน้านี้หน้าหนาวครับ
ต้องนั่งชิดๆ กันให้มันอบอุ่นเข้าไว้  

...หรือถ้าแม่หญิงเหงาๆ จะพาไปเดินเล่นริมทุ่ง แดดร่มลมเย็น ดูนกบินกลับรัง เสียดายที่หน้านี้เป็น
หน้าหนาว  ถ้าเป็นหน้าฝนล่ะก้อจะลองชวนแม่หญิงไปหลบฝนที่กระท่อมร้างริมทุ่งดูสักครา...

ว่าแต่แม่หญิงกลับจากอินเดียแล้วหรือครับ ไม่เจอตั้งนาน นึกว่าจะไปฉลองปีใหม่ที่ทัชมาฮาลเสียอีก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ธ.ค. 01, 00:01

แม่หญิงอย่าเผลอไปกระท่อมร้างริมทุ่งกับพ่อแจ้ง 2 ต่อ 2 เชียวนะครับ หน้าไหนๆ ก็เถอะ เผลอๆ แม้แต่ในหน้าหนาวนี่แหละคุณแจ้งแกอาจจะทำอะไรให้เกิดฝนตกกระหน่ำเปียกปอนกันไปหมดก็ได้ ไม่ไว้ใจพ่อแจ้งครับ
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ธ.ค. 01, 22:06

คุณนกข.คะ...ฟังๆดูแล้ว นี่ผิดซีนหรือเปล่าเอ่ยเพราะว่าบทฝนตกกระหน่ำนี่เป็นบทของคุณนกข.เวลาอกหักเองนี่หนา
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ธ.ค. 01, 22:15

คุณ นกข. ก็เห็นผมเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องฝนเทียมไปได้ ขืนทำอย่างนั้นจริงได้โดนแม่หญิงหยิกเอาจนเนื้อเขียว  แถมโดนพ่อตาเอาปืนส่อง

แม่หญิงหายไปไหนครับเนี่ย  เอ..หรือว่ามัวแต่ไปหานางแมวมาทำพิธีขอฝน
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ธ.ค. 01, 02:44

งานนี้หนุ่ม ๆ เรือนไทยมาอาสาเฝ้าเรือนไทยกันเป็นแถว ๆ เลยนะเนี่ย
ผมเองก็คงต้องฉลองอยู่แถว นิวเม็กซิโกเนี่ยแหละครับ ไม่มีปัญญาจะไปไหนได้ซะด้วย
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ธ.ค. 01, 15:37

ซีนตากฝนของคุณนกข.ต้องมีเพลงประกอบแบบมิวสิควีดีโอด้วยนะคะ
เห็นแม่หญิงก้มๆเงยๆ ปักตะไคร้ห้ามฝนอยู่ค่ะคุณแจ้ง
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 05:11

เสกหิมะให้แทนฝนก็แล้วกัน มีความสุขกันเยอะๆครับคริสมาสและปีใหม่ สงสัยคงต้องหากระท่อมกลางหิมะแทนซะแล้ว ^_^ (รูปหิมะโดยคุณแกมแก้ว)
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 07:53

โอ..ขอบคุณนะคะ คุณเบี้ยวกะคุณแกมแก้ว ชอบหิมะจังค่ะ หากระท่อมน้ำตาลมาให้หลบลมหนาวค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW886x011.jpg'>
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 08:49

เป็นไข้เสียสองวันตั้งแต่วันศุกร์

ขอแก้ข่าวครับ ซีนมิวสิกวิดิโอตากฝนของผมตอนอกหักนั้นไม่ใช่ฝนกระหน่ำครับ มักเป็นซีนฟ้าซึมๆ ครึ้ม ฝนตกปรอยๆ เป็นสายเหมือนหยาดน้ำตา อะไรทำนองนั้น ส่วนฝนตกกระหน่ำแบบที่คุณแจ้งชอบทำบ่อยๆ ไม่เลือกฤดูกาลนั้นไม่ใช่ฝนตกปรอยเป็นฝอยๆ แต่ตกกระหน่ำเป็นพายุเลยครับ พายุฝนฟ้าคะนอง ทะเลเป็นบ้ามหาสมุทรตีฟองคลื่นเป็นระลอก เผลอๆ แผ่นดินไหวสะเทือนด้วย แบบบทอัศจรรย์ในวรรณคดีไงละครับ คนละแบบกันครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 10:34

รูปหิมะน่ารักมากค่ะคุณแกมแก้ว  ชอบมาก
เรื่องปีใหม่แท้ๆ  ทำท่าจะติดเรทเสียแล้ว
แม่หญิงเรไรคงเลิกปักตะไคร้แล้วละค่ะ อาจจะกำลังอพยพหนีไต้ฝุ่นอยู่   ไม่รู้ว่าลูกไหนแน่
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 19:56

ใครมีตำราอบไก่งวงเด็ดๆมั่งไหมครับ?
ผมซื้อไก่งวงมาแต่ไม่รู้จะทำอะไรกับมันดี
จะยัดเข้าเตาอบเฉยๆ ก็ดูจะน่าเบื่อไปหน่อยนะครับ
ขอสูตรลับจากสาวๆแถวนี้หน่อย อิอิ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์