เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
อ่าน: 40098 "รุ่งเรือง.. เมืองศิลป ๓"
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 18:08

ไม่เคยไปวัดวรจรรยาวาสเลยครับ

คุณ drunken beauty พาชมหน่อยได้ไหมครับ อิอิ

กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ธรรมาสน์ซะแล้ว

ใครอาสาขึ้นเทศน์หน่อยครับ
drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 18:47

อุเหม่ อยู่ใต้จมูกนี่เองค่ะ ถ้าตั้งต้นที่สนามหลวง ทางรถก็รถเมล์สาย1ค่ะ สนามหลวง-ถนนตก ลงหน้าซอยเจริญกรุง77ค่ะ
ทางเรือด่วนเจ้าพระยา ลงท่าวัดวรจรรยาวาสได้เลยค่ะ ถ้าจะไปกับอิฉันกลัวไม่ถึงวัดค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 19:46

อิอิ อากาศร้อนครับ

ยังไม่อยากออกจากบ้านไปไหนเลย

เอาธรรมาสน์ตอนต้นของอยุธยาตอนปลายมาให้ชมครับ

ธรรมาสน์วัดเสาธงทอง น่าจะอายุประมาณพระนารายณ์

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 19:50

ลายครับ กำหนดอายุยากจังเลย

ถ้าเอาตัววัดเสาธงทองเป็นหลัก ก็คงประมาณพระนารายณ์มั้งครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 20:49

งามงด อรชร โปร่งเบา ประดุจจะลอยสู่สรวงสวรรค์ ยิ้ม
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 23:37

งามงด ดั่งเทพแสร้ง ประทานมา
อรชร ดั่งองค์อุมา พระแม่เจ้า
โปร่งเบา เสลาสลักพา ใจชื่น สุขเอย 
ประดุจจะลอยล่องฟ้าจิตมุ่ง สู่สรวงสวรรค์

(อักษราวิบัติ...เขียนมั่วเพราะจำสัมผัสไม่ได้แล้ว...เด็ก ๆ อย่าเอาเยี่ยงอย่าง)

มาขอขอบคุณท้ายกระทู้ขอรับ...ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 17 มี.ค. 08, 00:12

ธรรมาสน์สิงห์  วัดศรีนวล  บ้านชีทวน  อำเภอเขื่องใน  จังหวัดอุบลฯ ครับ  ตัวยธรรมาสน์เป็นอิฐถือปูน  แต่ปราสาทเป็นไม้  สันนิษฐานกันว่าอายุราว 70-80 ปีครับ  ถ้าได้ไปเที่ยวอุบลฯอยากเชิญท่านไปชมครับ  ห่างจากเมือง 20 กว่าโล....... ขยิบตา

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 17 มี.ค. 08, 18:30

ตอนไปอุบลก็ตั้งใจจะไปเที่ยววัดศรีนวล

แต่ไกลเกินเอื้อมครับ โปรแกรมตอนนั้นไปได้แค่บ้านปะอาวกับบ้านก้านเหลือง

เลยอดดูธรรมาสน์ฝีมือญวนทำ

คิดถึงก๋วยจั๊บญวนจังครับ

กทม.หากินย๊ากยาก
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 17 มี.ค. 08, 22:24

บ้านปะอาวนั่นเกือบถึง บ้านชีทวนแล้วครับ   เห็นว่าเป็นฝีมือช่าวชาวญวณ  แต่มีนักท่องเที่ยวน้อยคนนักที่จะไปชม  ผมเห็นตั้งแต่ผมเป็นนักเรียนมัธยมต้น  ผู้คนส่วนมากจะนิยมไปชมงานแห่เทียน  หรือไปทางผาแต้มหมด  แต่มีชาวต่างชาติบางคนถึงขนาดมานอนพักที่วัดใกล้ๆเพื่อมีเวลาดู  และระยะหลังๆถึงได้มีคนสนใจมากขึ้นอ่ะครับ

นอกจากก๋วยจั๊บญวณเส้นเล็กๆแล้ว  มีอาหารญวณอร่อยๆอีกเยอะครับ  และที่คลาสิคที่สุดหน้านี้ถ้ามาต้องหาทานให้ได้  "ก้อยกะปอม" ครับ..... แลบลิ้น
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 18 มี.ค. 08, 00:06

บักตั้วจะกินลงมั้ยว๊า.... หิหิ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 06:39

อยู่ถึงตั้งอุบล เมืองที่ดิฉันเคยตระเวณสมัยยังทำงานฝ่ายการตลาด ย่ำต๊อกดูพฤติกรรมผู้บริโภคและเยี่ยมเอเย่นต์.. ไปเที่ยวแก่งสะพือ อุบลเป็นเมืองใหญ่ มีของโบราณให้ดูมากมาย แต่ตอนนั้น ไม่ได้มีเวลาพอ
ขอคุณBanaนำของดีๆมาให้ชมบ่อยๆนะคะ
 เพื่อแฟนๆเรือนไทยที่สนใจแต่ไปไม่ไหว
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 26 มี.ค. 08, 23:04

ฉากวิวาหะของคิงสุทโธทนะและพระนางมายาในพระที่นั่งพุทไธสวรรย์นี้ นับว่าเป็นฉากสุดยอดความงามของจิตรกรรมฝาผนังไทยทีเดียว

สมบูรณ์ทั้งการออกแบบ การจัดเค้าโครง และความวิจิตรพิสดารไม่มีที่ติ แสดงให้เห็นความอลังการของพระราชพิธีสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น ตั้งแต่ขบวนเสด็จของพระนางมายา ทั้งมโหรีกระจับปี่สีซอ

เสียดายไม่มีโฟโตชอป มิฉะนั้นคงใส่รูปได้ใหญ่กว่านี้ครับ

แอบเอาภาพของคุณกุ้งแห้ง มาแปะรวมกับความคิดเห็นของคุณกุรุกุลาครับ....

เพราะนายติบอมีของมาฝาก

วัดไชยทิศครับ.

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 26 มี.ค. 08, 23:52

พอดีเจอรูปโบสถ์วัดหลวงปู่มี วัดบ้านนาเมือง  ข้างสนามบินเมืองอุบลฯ  ในเวปครับ  เป็นโบสถ์ที่สร้างบนเรือตามคติที่จะพาข้ามโอฆสงสาร  เอามาฝากคุณกุ้งครับ..... ขยิบตา

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 27 มี.ค. 08, 00:27

อิอิ โบสถ์บนเรือสุพรรณหงษ์ แถวบ้านผมก็มีอยู่ลำนึง

ชื่อวัดชลอ

เป็นวัดสมัยอยุธยาตอนปลาย

แต่สร้างโบสถ์ใหม่ ขนาดมหึมา ตั้งแต่ก่อนผมเกิด จนทุกวันนี้ก็ยังไม่เสร็จ

เพราะไม่มีตังค์

มีตังค์ก็เอาไปทำจตุคามเสียหมด
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 27 มี.ค. 08, 00:59

คงไม่ใช่ วัดชลอ บางกรวยนะครับ.....อิอิ         ขยิบตา

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์