เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34698 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 09:20

ในภาพแสดงสี่แยกที่มีตึกแถววางตัวเป็นแนวโค้งตามรูปวงเวียนที่กลางถนนนั้น  ในกรุงเทพฯ มีอยู่ ๒ แยก คือ
แยกถนนเฟื่องนคร ตัดถนนบำรุงเมือง  ใกล้ร้านข้าวเหนียวเจ้าดัง  แยกนี้เรียกว่า สี่กั๊กเสาชิงช้า
อีกแยกหนึ่งถัดลงไปทางใต้  เป็นแยกถนนเฟื่องนครตัดกับถนนเจริญกรุง  แยกนี้เรียกว่า สี่กั๊กพระยาศรี  ตามนามพระยาศรีสหเทพ(ทองเพ็ง)  ที่บ้านท่านอยู่บริเวณนี้

จากภาพดูแล้วเหมือนภาพนี้ถ่ายจากทิศเหนือไปทิศใต้  ถ้าเป็นสี่กักเสาชิงช้า  จะต้องมองเห็นแนวอาคารกระทรวงนครบาลหรือปัจจุบันคือกระทรวงมหาดไทยทางขวาภาพ  และตอนบนของภาพจะต้องเห็นแรวกำแพงวัดราชบพิธ  ในเมื่อไม่ปรากฏแนวทั้งสองจึงขอทำนายว่าเป็น สี่กั๊กพระยาศรี ครับ

สำหรับวงกลมกลางสี่แยกนั้น  เป็นวงเวียนเล็กๆ  เคยได้ยินผู้ใหญ่ท่านเล่ากันมาว่า เมื่อหลวงชาตืตระการโกศล ผู้บุกเบิกงานตำรวจจราจรของเมืองไทยกลับจากศึกษาวิชาตำรวจที่ต่างประเทศนั้น  ท่านได้มายืนโบกรถกลางสี่กั๊กนี้เป็นคนแรก  เลยเป็นที่ล้อเลียนของเพื่อนๆ ท่านเสมอ  ให้รำจราจรให้ดูในวัย ๘๐ ปีเศษเป็นประจำ  จำได้ว่าเมื่อสมัยเด็กๆ ผ่านไปที่สั่กั๊กทั้งสองนี้จะมีป้อมตำรวจตั้งอยู่บนเวงเวียนนั้นด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 10:47

ปาดคุณ Siamese บ้าง  สมาชิกแก๊งค์ลูกน้ำขอเสนอภาพปริศนาบ้างค่ะ
คำถามเดิม ที่นี่ที่ไหน?
จะถามว่ามีใครอยู่ในภาพบ้างก็ไม่กล้า    เพราะระดับเซียนอาจตอบได้ ทั้งคนอยู่ในภาพ คนถ่ายภาพ คนยืนอยู่นอกภาพ ฯลฯ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 10:47

อาจารย์ V_Mee ตอบเลยไป ๑ กั๊ก ข้อความวิเคราะห์ด้านบนถูกต้องแล้วครับ ด้านซ้ายภาพหลุดเฟรมไป ซึ่งก็เป็นกระทรวงมหาดไทย วงกลมคือ "สี่กั๋กเสาชิงช้า" ครับ

ลองดูรายละเอียดตามภาพเลยครับ มีหลุมหลบภัยด้วย จำนวน ๒ หลุม ประชาชนช่วงสงครามคงวิ่งหลบกันใหญ่เลยนะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 11:03

เอาภาพลงมาโปรย เขย่าๆๆ ให้ตาลุกวาวกันก่อนครับ อาจารย์ เทาชมพู  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 11:14

.

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 11:38

ขอตอบครับ (หายไปชี้ตำแหน่งมาครับ) ยิ้มเท่ห์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 11:41

ซูมๆๆๆๆๆๆๆม ถามอาจารย์เทาชมพู  ยิงฟันยิ้ม  ละม้ายคล้ายเจ้านายพระองค์ใดครับผม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 11:57

สระนี้คืออ่างหยกหรือเปล่าคะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 12:40

สระแห่งนี้ไม่ได้เรียกอ่างหยก ครับ (อ่างหยก อยู่ที่หมู่พระที่นั่งวิมานเมฆ) พื้นที่ตรงนี้นอกจากจะเรียก "สวนเต่า" เนื่องจากมีการเลี้ยงเต่าในบ่อแล้ว ยังอยู่ชิดกับสวนศิวาลัย เนื่องจากอยู่ติดกัน เลยอาจเรียกว่า สวนศิวาลัยในระยะหลัง มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับสวนนี้ดังนี้

สระในสวนศิวาลัยนี้ ในรัชกาลที่ ๕ เป็นที่สรงสนานของเจ้านาย และเจ้าจอม มีศาลาที่ประทับอยู่ริมสระ เล่ากันในหมู่ข้าหลวงสำนักพระวิมาดาเธอฯ กรมพระสุทราสินีนาฏว่า เมื่อครั้งประทับในพระบรมมหาราชวัง เคยเสด็จมาประทับที่ศาลา ทอดพระเนตร พระเจ้าลูกเธอ และบรรดาเจ้าจอมเสด็จลง และลงเล่นน้ำ เมื่อทุกองค์ทุกคนขึ้นแล้ว ก็ยังประทับอยู่ต่อกับข้าหลวงจนเวลาพลบใกล้ค่ำ ข้าหลวงที่เฝ้าอยู่ เห็นท่านทอดพระเนตรเขม็งไปยังต้นไม้ใหญ่ริมสระ แต่มิได้รับสั่งว่ากระไร จนกระทั่งเวลาผ่านไปสักอึดใจ จึงได้รับสั่งว่า “ผีมาเล่นน้ำให้ดู” เล่ากันต่อๆ มาในพวกข้าหลวงและพระญาติว่ารับสั่งบอกว่าเป็นผู้หญิงผมยาว ดำผุดดำว่ายสักครู่ก็หายไป แต่พระวิมาดาเธอฯ นั้นเป็นที่ทราบกันว่า ท่านพระทัยแข็ง ไม่ทรงกลัวผีปีศาจ เรื่องจึงมิได้อื้ออึงจนทำให้ทุกคนหวาดกลัว ในหมู่ข้าหลวงและพระญาตินั้น เมื่อเล่าเรื่องนี้ มักจะพูดว่า “ผีมาเล่นน้ำถวายตัว”

ปัจจุบันศาลาและบ่อน้ำ ยังคงอยู่ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 12:45

ภาพระยะกว้าง จะได้มุมมองชัดขึ้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 13:35

ภาพถ่ายทางอากาศ สวยมากค่ะ
เรื่องผีมาเล่นน้ำถวาย คงเป็นเรื่องเดียวกับงูงวงช้าง มาเล่นน้ำ

เอารูปมาฝากอีกรูป  คุณ Siamese เห็นแล้วคงช้อนลูกน้ำได้เร็วในพริบตาเดียว  ก่อนหน้าเดอะแก๊งค์ลูกน้ำ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 13:39

นั่นคือ ตำหนักของสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 13:49

คุณหลวงเล็กเร็วยิ่งกว่าแสง อีกคนแล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 13:58

แวบเดียวเองครับคุณ luanglek  งั้นผมขอฝากภาพภายในพระตำหนักพระพันวัสสาฯ ก่อนบูรณะให้ชมครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 14:14

รูปนี้เป็นใคร ทายง่ายมาก พญาเหยี่ยวและอินทรีทั้งหลายคงตอบได้ด้วยความเร็วเหนือแสง
แต่ที่นำมาลง เพราะอยากให้คนรุ่นหลังที่ไม่เคยเห็น ได้เห็นผู้หญิงงามที่สุดคนหนึ่งเท่าที่เคยมีมาในประวัติศาสตร์รัตนโกสินทร์

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 25
  พิมพ์