เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 81994 เมื่อริจะเป็นนักกลอนอย่านอนเปล่า
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:31

อีกบทที่สลับตำแหน่ง เอก - โท ที่พอนึกออก

.......อันใดย้ำแก้มแม่ ......หมองหมาย
ยุงเหลือบฤาริ้นพราย.......ลอบกล้ำ
ผิวชนแต่จักกราย............ยังยาก
ใครจักอาจให้ช้ำ ........... ชอกเนื้อเรียมสงวน

โคลงเป็นฉันทลักษณ์ที่มีความแปลกประหลาดในตัวเอง
ด้วยฉันทลักษณ์อื่น จะบังคับเสียงสัมผัสหรือระดับเสียงสูงต่ำ
แต่โคลงกลับบังคับรูปวรรณยุกต์
ทั้งที่รูปวรรณยุกต์มักมีเสียงไม่ตรงเสียงวรรณยุกต์
จะมีก็แต่อักษรกลางคำเป็นเท่านั้นที่รูปและเสียงวรรณยุกต์ตรงกัน
แต่โคลงสี่สุภาพ เมื่อแต่งอย่างถูกบังคับแล้วก็มีความไพเราะไม่แพ้ฉันทลักษณ์อื่นเลย    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:35

อ้างถึง #87 & #89

สงสัยจะไม่ใช่คำว่า มา เพราะ เป็นสัมผัสซ้ำ
ไม่แน่ใจนะครับ อาจเป็นคำว่า นา ก็ได้
แต่อย่างไร ผมว่าไม่ใข่ ฤา แน่
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:52

เรียนอาจารย์ครับ
เท่าที่จำได้ ผมก็จำได้แต่คำว่า นา ครับ ไม่เคยเห็นคำว่า มา
ส่วนคำว่า ฤา นั้นผมก็ไม่เคยเห็นเห็นเหมือนกัน ( แฮ่ๆๆ เพราะผมไปก๊อบปี้ของเขามาแล้วก็ลืมตรวจทานอ่านก่อน ขายหน้าจัง !!)
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 16:36

หมู หลง เลยล่วงล้ำ                  หลุดคอก
น้อย จิต หากคิดบอก                      แบ่งชั้น
ใน กาย แผกภายนอก                     เพียงร่าง  หมูนา
กะลา ครอบตัวนั้น                         ห่อนกั้น  ไมตรี ฯ  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 16:38

งั้นขอแก้ไข #89 ตามนี้นะครับ

.......แหวนนี้ท่านได้แต่..............ใดมา
เจ้าพิภพโลกา............................ท่านให้
ทำชอบสิ่งใดนา........................วานบอก
เราแต่งโคลงถวายไซร้...............ท่านให้รางวัล
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 18:45

ขอบคุณหมูน้อยมากๆค่ะที่ช่วยแนะนำ
ลิตเติ้ลผิดไปแล้ว แงๆๆ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 22:15

ขอโทษนะคะที่ไม่ได้ทักทายใครเลย
คุณจิตแผ้ว กำลังเหงา เขาว่าคนเหงาเพราะกำลังค้นหาตัวเองค่ะ

อาจารย์นิรันดร์แต่งหลอนทีไร ได้เรื่องทุกทีเลยนะคะ ดีมากๆค่ะ
ให้ข้อคืดดี
ขอบคุณหมูน้อย ที่ให้เกร็ดความรู้เรื่องแต่งกลอนนะคะ

ลิตเติ้ลไปแก้มาใหม่แล้วค่า
ผิดตรงไหนก็แนะนำอีกนะคะทุกท่าน

แต่งกลอนรักลึกซึ้ง............. มากฝากพี่ชาย
ท้ายสุดโดนพี่ว๊าก................กลับบ้าน
ธรรมะมีเรื่องตั้งมาก.............ไม่แต่ง ดูฤา
ลองสักบทสะท้าน...............สะท้อนความจริง
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 22:48

คุณลิ๊ตเติ้ลที่น่ารัก
อดอมยิ้มกับความเพียรของคุณไม่ได้ ยิ่งเห็นโคลงบทนี้ก็ยิ่งยิ้มกว้างขึ้นอีก
แต่งได้ดีมากเลยครับ บทนี้ ความหมายก็น่ารักดี..

----->อาจารย์นิรันดร์แต่งหลอนทีไร ได้เรื่องทุกทีเลยนะคะ ดีมากๆค่ะ ให้ข้อคืดดี<--------
( ไม่รู้ว่าชอบมากหรือชอบน้อย กับโคลงของอาจารย์ท่าน ฮ่ะๆ
ตกลงเป็น" แต่งกลอน" หรือ " แต่งหลอน"  กันแน่จ๊ะ)

----->ขอบคุณหมูน้อย ที่ให้เกร็ดความรู้เรื่องแต่งกลอนนะคะ<--------
( กระทู้นี้ผมยังไม่ได้แนะ ให้เกร็ดความรู้เรื่อง " กลอน " แก่ใครเลยจ๊ะคุณลิ๊ตเติ้ล  ผมแนะเรื่อง " โคลง"  
ที่แนะเรื่องกลอนนั่นมันอีกกระทู้หนึ่งจ้าาาาาา)

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ ให้แต่งทั้งโคลงและกลอนได้เก่งๆคล่องๆยิ่งขึ้นครับ พี่ๆท่านอื่นและอาจารย์เมื่อเห็นความพยายามของคุณก็ต้องเป็นกำลังใจให้คุณด้วยแน่นอนครับผม !!

ปล.ผมไม่แน่ใจนะครับว่าตรงคำว่า " ว๊าก " นั้นถูกต้องรึเปล่า  เพราะไม่เคยเห็นว่ามีใครเคยใช้รูปวรรณยุกต์ตรงตำแหน่งดังกล่าวมาก่อนเลย  แต่คิดว่าอาจไม่ผิดฉันทลักษณ์ก็ได้เพราะ ไม่เคยเห็นมีข้อห้ามไว้เช่นกัน บอกแล้วผมไม่ค่อยถนัดเรื่องทฤษฎี

ต้องเชิญอาจารย์นิรันดร์มาช่วยตอบแล้วล่ะครับ!!
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 01:07

อ้างอิง ๙๖ และ๙๗ ค่ะ

เรื่องวรรณยุกต์ที่ตำแหน่งนั้นอิฉันเองก็ไม่มีความรู้
แต่ที่รู้แน่ๆ คือ ว. แหวน เป็นอักษรต่ำค่ะ
เมื่ออักษรต่ำผสมกับวรรณยุกต์ โท จะออกเสียงเหมือนอักษรกลาง ผสมวรรณยุกต์ ตรี
ดังนั้น คำว่า ว๊าก จึงไม่ควรใช้ไม้ตรีค่ะ ที่ถูกต้องสะกดว่า "ว้าก"

ลองสังเกตนะคะ อย่างคำว่า "ว้า" ใช้ไม้โท ยังอ่านออกเสียงเป็นเสียงตรีเลย ดังนั้นคำว่า "ว้าก" จึงยึดแบบแผนเดียวกัน

ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 01:14

มีข้อสังเกตเพิ่มเติมค่ะ
พอกดส่ง คหพ ๙๘ แล้วจึงนึกได้

ถ้าคุณ Little Sun เปลี่ยนรูปวรรณยุกต์จากตรี เป็นโทแล้ว
คำนั้น จะกลายเป็น "ว้าก"
แม้ว่า ณ ตำแหน่งที่คำว่า ว้าก อยู่ตอนนี้
ไม่ได้กำหนดรูปวรรณยุกต์ไว้ก็จริง
แต่โคลงของคุณ Little Sun จะมีคำที่มีรูปวรรณยุกต์ โท เพิ่มขึ้นมาหนึ่งคำ
ทำให้มี "คำโท" เกินจากที่ฉันทลักษณ์บังคับไว้

อิฉันเองก็ไม่ทราบว่าผิดหลักหรือไม่ แต่โดยส่วนตัวรู้สึกว่าแปลกๆ นะคะ
เรียนถามความคิดเห็นท่านอื่นๆ ด้วยค่ะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 03:20

เกินได้ แต่ขาดไม่ได้ครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 09:20

การแต่งโคลง นั้น บังคับรูปวรรณยุกต์ โท
หากเป็นคำที่ใช้รูปวรรณยุกต์เอก แล้วไม่ตรงบังคับแต่ทำเป็นสะกดผิดให้ได้รูปวรรณยุกต์โทโดยเสียงของคำคงเดิม ก็อนุโลมให้ใช้ได้ เรียกว่าโทโทษ
แล้วก็ยังยอมให้มีเอกโทษ ได้อีกเช่นกัน
แต่คำที่รูปวรรณยุกต์เอก ไม่ใคร่เคร่งครัดนัก ให้ใช้คำตาย คือคำที่สะกดด้วยมาตราตัวสะกด แม่ กก กด กบ แทนคำที่ต้องใช้รูปวรรณยุกต์เอกได้

หากโคลงใดจะมีวรรณยุกต์เอก โท เกินไปบ้างก็ไม่ถือว่าผิดฉันทลักษณ์
แต่ถ้ามีมากเกินไปมากนักก็จะมีคำตำหนิอย่างเป็นทางการว่าโคลงรกเอก รกโท ครับ  

การให้ใช้คำตายแทนวรรณยุกต์เอกได้ นับว่าช่วยให้แต่โคลงได้ง่ายขึ้นแยะครับ    
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 09:52

กรรมใดใครก่อไว้           กับใคร  ก็ดี
กรรมย่อมติดตามใคร        ทั่วหน้า
กรรมดีย่อมยกใคร            สูงส่ง
กรรมชั่วฉุดให้ล้า               ต่ำช้าเลวทราม
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 10:50

เรียนคุณจิตแผ้ว

ตรงบังคับสัมผัสบรรทัดแรกคำที่7 บังคับให้ต้องคล้องกับ บรรทัดที่2 คำที่5 และบรรทัด3 คำที่ 5 ตรงนี้ผมเข้าใจว่า เป็นบังคับให้สำผัส ไม่ใช่ให้เป็นคำๆเดียวกัน หรือแม้แต่คำพ้องเสียงเดียวกันก็น่าจะงดเว้นไม่ใช้

ส่วนช่องว่างระหว่างโคลงหรือกลอนหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เราอยากให้เว้นพื้นที่ว่างระหว่างคำมากๆนั้น ผมขอแนะนำให้ใช้ ................ เพื่อแทนช่องว่าง หรือไม่ ก็ใช้  Vcafe Code ครับมันจะอยู่ด้านล่างของ VSmilies    นะครับ อ่านคำแนะนำและวิธีใช้ก็จะทำเป็นครับ ไม่แนะนำให้ใช้ เจ้าตัวแป้นยาวๆสำหรับเคาะเว้นวรรคตรงคีย์บอร์ดครับ ไม่เช่นนั้น ถึงจะเค้าให้ห่างเท่าใดก็ตามมันก็จะเด้งกลับมาติดกันกับคำหรือประโยคหน้าเหมือนเดิม เอาไว้หากไม่เข้าใจอะไรหรือต้องการทราบอะไรเพิ่มเติมก็ ส่งVsms มาถามเหมือนเดิมอีกก็ได้นะครับ ยินดีตอบให้(แม้ว่าจะงูๆปลาๆก็ตาม)
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 10:50

เรียนคุณจิตแผ้ว

ตรงบังคับสัมผัสบรรทัดแรกคำที่7 บังคับให้ต้องคล้องกับ บรรทัดที่2 คำที่5 และบรรทัด3 คำที่ 5 ตรงนี้ผมเข้าใจว่า เป็นบังคับให้สำผัส ไม่ใช่ให้เป็นคำๆเดียวกัน หรือแม้แต่คำพ้องเสียงเดียวกันก็น่าจะงดเว้นไม่ใช้

ส่วนช่องว่างระหว่างโคลงหรือกลอนหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เราอยากให้เว้นพื้นที่ว่างระหว่างคำมากๆนั้น ผมขอแนะนำให้ใช้ ................ เพื่อแทนช่องว่าง หรือไม่ ก็ใช้  Vcafe Code ครับมันจะอยู่ด้านล่างของ VSmilies    นะครับ อ่านคำแนะนำและวิธีใช้ก็จะทำเป็นครับ ไม่แนะนำให้ใช้ เจ้าตัวแป้นยาวๆสำหรับเคาะเว้นวรรคตรงคีย์บอร์ดครับ ไม่เช่นนั้น ถึงจะเค้าให้ห่างเท่าใดก็ตามมันก็จะเด้งกลับมาติดกันกับคำหรือประโยคหน้าเหมือนเดิม เอาไว้หากไม่เข้าใจอะไรหรือต้องการทราบอะไรเพิ่มเติมก็ ส่งVsms มาถามเหมือนเดิมอีกก็ได้นะครับ ยินดีตอบให้(แม้ว่าจะงูๆปลาๆก็ตาม)
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 28
  พิมพ์