เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32528 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 19 มิ.ย. 11, 23:51

เฉลยภาพบุคคลในความคิดเห็นที่ 2664  ก่อนนะคะ ที่จริงท่านอาจารย์เทาชมพูได้ตอบถูกไปแล้วด้วยภาพ แต่น้องๆที่เข้ามาอ่านอาจจะยังงงอยู่... ยิงฟันยิ้ม
ท่านชื่อ "ตรึก" ได้รับนามสกุลพระราชท่านจากล้นเกล้ารัชกาลที่ 6 ว่า "จินตยานนท์"
ท่านรับราชการถวายการรับใช้ใกล้ชิดอยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาทรัชกาลที่ 6 ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์เป็น "หลวงศักดิ์นายเวร" ต่อมาได้เลื่อนขึ้นเป็น "เจ้าหมื่นศรีสรรเพชร" และได้เลื่อนขึ้นเป็นพระยาพานทอง ราชทินนามว่า "นรรัตนราชมานิต" ซึ่งเป็นพระยาหนุ่มที่สุดในสมัยนั้น
พระยานรรัตนราชมานิตได้รับใช้ใต้เบื้องยุคลบาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 ด้วยความจงรักภักดีเรื่อยมาจนกระทั่งล้นเกล้าฯ เสด็จสวรรคตลง
วันที่ 24 มีนาคม พ.ศ. 2468 วันถวายพระเพลิงพระมหาธีรราชเจ้า รัชกาลที่ ๖ พระยานรรัตนราชมานิต ได้อุปสมบท ณ วัดเทพศิริทราวาส โดยมีท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์เป็นอุปัชฌาย์ มีฉายาว่า ธมฺมวิตกโก
ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต (ธมฺมวิตกฺโกภิกฺขุ) เป็นผู้เคร่งครัดในพระธรรมวินัย สมถะ สันโดษ มีจริยวัตรที่งดงาม มีบารมีปาฏิหารย์เป็นที่ประจักษ์ เป็นที่เลื่อมใสศรัทธาอย่างสูง ทั้งในด้านหลักธรรมคำสั่งสอน และในด้านอิทธิปาฏิหารย์ เครื่องรางของขลัง พระบูชา พระเครื่องที่ท่านทำพิธีปลุกเสกสร้างขึ้นล้วนเป็นที่นิยมเลื่อมใสศรัทธาเชื่อกันว่ามีอานุภาพศักดิ์สิทธิ์

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 20 มิ.ย. 11, 07:41

^
เรื่องการเข้ารับราชการตำแหน่งมหาดเล็กคงอยากให้ อ V_mee ช่วยอธิยายเสริม เนื่องจากท่านเป็นบุคคลหนึ่งซึ่งมีความจงรักภักดีอย่างมาก ส่วนหลังจากนั้นท่านได้รับใช้ใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา จนถึงกาลแห่งอายุท่าน ท่านได้ดำรงตนสันโดษมาโดยตลอด

"ท่านเจ้าคุณปู่" เป็นคำที่ป้าผมเรียกท่านเจ้าคุณนร เสมอมาด้วยป้าเป็นหลานของน้องสาวเจ้าคุณนร ท่านเล่าเสมอว่าเจ้าคุณนร นั้นมีนิสัยประหลาดคือ นำโลงศพเข้าไปตั้งและคงจะนอนในโลงศพที่กุฏิของท่านด้วย

สำหรับการสร้างพระเครื่องและการปลุกเสกวัตถุมงคล ตามที่คุณดีดีกล่าวไว้ ขอเพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อยว่า ท่านเจ้าคุณนรไม่เคยสร้างพระเครื่องเพื่อแสวงหาผลประโยชน์อะไรทั้งสิ้น พระเครื่องที่กล่าวกันว่าเป็นของเจ้าคุณนร ต่างเป็นบรรดาที่คนนับถือท่านจัดสร้างวัตถุมงคลและนำมาให้ท่านช่วยปลุกเสก ท่านก็พยายามบ่ายเบี่ยงมาโดยตลอด แต่ท่านก็เมตตาอฐิฐานจิตให้ กล่าวกันว่าท่านก็หันหลังอฐิฐานจิตให้กับวัตถุมงคลเหล่านั้นด้วย

ด้วยภาวะโรคภัยของท่านเจ้าคุณนร ที่เกาะกินท่านมาโดยตลอด ท่านก็ไม่ไปรักษา ท่านกล่าวในเชิงที่ว่า "ก้อนเนื้อนั้นเติบโตด้วยอาศัยร่างกายและน้ำเลี้ยงจากเรา ขอให้อยู่ด้วยกันอย่าเบียดเบียนซึ่งกันและกัน เราไม่ทำร้ายเขา เขาก็ไม่ทำร้ายเรา"

รู้สึกว่าท่านเจ้าคุณนร จะได้รับพระราชทานที่ดิน ๑๐-๑๑ ไร่บริเวณเชิงสะพานหัวช้าง ตรงข้ามกับโรงแรมเอเซีย ต่อมาท่านได้ถวายที่ดินทั้งหมดให้ตกเป็นกรรมสิทธิ์ของวัดทั้งหมดครับ
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 20 มิ.ย. 11, 08:16

รูปเก่าไม่มากหญิงคนนี้คือใครกัน  ยิงฟันยิ้ม เป็นคนจีน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12604

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 20 มิ.ย. 11, 08:29

เติ้ง ลี่จวิน

http://wintesla2003.com/topic/129196

ยิงฟันยิ้ม
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 20 มิ.ย. 11, 09:22

ถูกครับพี่เพ็ญชมพู
เพลงเทียนไม่มี

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 20 มิ.ย. 11, 18:41

ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิตนั้น  เมื่อเป็นนิสิตโรงเรียนข้าราชการพลเรือน จ.ป.ร. ที่ปัจจุบันเป็นจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย  ได้ตามเสด็จไปซ้อมรบเสือป่าที่นครปฐม  เมื่อเรียนจบได้ถวายตัวเข้ารับราชการเป็นมหาดเล็กห้องพระบรรทม
เนื่องจากมหาดเล็กห้องพระบรรทมนี้เป็นผู้ที่ต้องถวายการรับใช้ใกล้ชิดตลอดเวลา  จึงต้องเป็นผู้ทรงไว้วางพระราชหฤทัยเป็นอย่างยิ่ง  และคามที่ต้องถวายงานตลอด ๒๔ ชั่วโมง  คุณมหาดเล็กห้องพระบรรทมจึงได้รับพระราชทานเลื่อนยศและบรรดาศักดิ์เร็วกว่าข้าราชการส่วนอื่นๆ  และมีธรรมเนียมอยู่ว่า เมื่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคต  มหาดเล็กห้องพระบรรทมจะต้องบวชอุทิศถวายพระราชกุศลในวันถวายพระเพลิงพระบรมศพ  นี่จึงเป็นเหตุที่ท่ำให้ท่านเจ้านนรรัตนฯ บวชถวายพระราชกุศล  แล้วเลยติดรสพระธรรมจนมรณภาพภายใต้ร่มกาสาวพัสตร์  แต่ถ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวสวรรคตในกรณีไม่ปกติเช่นล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๘  มหาดเล็กห้องพระบรรทมก็ต้องรับพระราชอาญา  ดังเช่นรายนายชิด หุ้มแพร (ชิต  สิงหเสี) ที่ต้องรับโทษประหารชีวิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 20 มิ.ย. 11, 21:10

อยากจะตั้งกระทู้เล่าเรื่องพระภิกษุพระยานรรัตนฯ  ขอให้จบเรื่องม.ร.ว. คึกฤทธิ์ก่อน 
ขอเชิญคุณ V_Mee ล่วงหน้า ให้ช่วยร่วมวงด้วยนะคะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 16:00

มีภาพห้องส้วมยุคเก่ามาให้ชมค่ะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 16:02

ไปเจอวัตถุน่าสนใจชิ้นหนึ่งค่ะ..
คนไทยสมัยก่อน ใช้เจ้าแท่งนี้ทำอะไรคะ.. ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 16:06

ใบ้ให้หน่อยก็ได้ค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม
เจ้าวัตถุชิ้นข้างบนเกี่ยวข้องกับภาพข้างล่างนี้ค่ะ...

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 16:11

ไปเจอวัตถุน่าสนใจชิ้นหนึ่งค่ะ..
คนไทยสมัยก่อน ใช้เจ้าแท่งนี้ทำอะไรคะ.. ยิงฟันยิ้ม

ไว้อัดผงสมุนไพรให้เป็นเม็ดใช่ไหม  ตกใจ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 16:18

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบบ...
มันคือ เครื่องอัดยาเม็ดแบบโบราณ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 22 มิ.ย. 11, 09:42

งั้นเอาตามที่ตั้งของวังกรมหมื่นท่านนั้นเป็นสำคัญล่ะกันครับ ขอเดาว่า วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมาราม

เดาไป เอามือปิดตาไป  ยิงฟันยิ้ม

ขอตามมาเสริมความเข้าใจว่าไม่มี "วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมาราม" ในประเทศไทยครับ มีแต่ "วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม" ริมคลองหลอด ข้างกระทรวงมหาดไทย

และออฟฟิตกระทรวงโยธา น่าจะเป็นตึกกรมการปกครอง ในรั้วกระทรวงมหาดไทยในปัจจุบัน

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 22 มิ.ย. 11, 09:50

ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิตนั้น  เมื่อเป็นนิสิตโรงเรียนข้าราชการพลเรือน จ.ป.ร. ที่ปัจจุบันเป็นจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย  ได้ตามเสด็จไปซ้อมรบเสือป่าที่นครปฐม  เมื่อเรียนจบได้ถวายตัวเข้ารับราชการเป็นมหาดเล็กห้องพระบรรทม
เนื่องจากมหาดเล็กห้องพระบรรทมนี้เป็นผู้ที่ต้องถวายการรับใช้ใกล้ชิดตลอดเวลา  จึงต้องเป็นผู้ทรงไว้วางพระราชหฤทัยเป็นอย่างยิ่ง  และคามที่ต้องถวายงานตลอด ๒๔ ชั่วโมง  คุณมหาดเล็กห้องพระบรรทมจึงได้รับพระราชทานเลื่อนยศและบรรดาศักดิ์เร็วกว่าข้าราชการส่วนอื่นๆ  และมีธรรมเนียมอยู่ว่า เมื่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคต  มหาดเล็กห้องพระบรรทมจะต้องบวชอุทิศถวายพระราชกุศลในวันถวายพระเพลิงพระบรมศพ  นี่จึงเป็นเหตุที่ท่ำให้ท่านเจ้านนรรัตนฯ บวชถวายพระราชกุศล  แล้วเลยติดรสพระธรรมจนมรณภาพภายใต้ร่มกาสาวพัสตร์  แต่ถ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวสวรรคตในกรณีไม่ปกติเช่นล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๘  มหาดเล็กห้องพระบรรทมก็ต้องรับพระราชอาญา  ดังเช่นรายนายชิด หุ้มแพร (ชิต  สิงหเสี) ที่ต้องรับโทษประหารชีวิต

อ้างข้อความ "แล้วเลยติดรสพระธรรมจนมรณภาพภายใต้ร่มกาสาวพัสตร์"

เท่าที่ผมอื่นพบในหนังสือประวัติท่านเจ้าคุณนรฯ เหตุที่ท่านตัดสินใจบวชตลอดชีวิตนั้น เพราะท่านมีความจงรักภักดีในพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวมากอย่างที่สุด เมื่อทรงเสด็จสวรรคต เจ้าคุณนรฯ จึงตัดสินใจบวชตลอดชีวิตเพื่อถวายเป็นพระราชกุศล เข้าทำนองคล้ายๆ กับท่านเจ้าพระยาพิชัยดาบหัก ที่ท่านยอมตายเพราะท่านมีนายเพียงคนเดียวคือสมเด็จพระเจ้าตากสินหละครับ

ให้ผมหาหนังสือเล่มนี้พบก่อน แล้วจะมาร่วมเสวนาด้วย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12604

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 22 มิ.ย. 11, 09:55

ประวัติ ธมฺมวิตกฺโก ภิกฺขุ
[พระยานรรัตนราชมานิต (ตรึก จินตยานนท์)]
คัดลอกจาก
บันทึกประวัติจากความทรงจำ
โดย
ตริ จินตยานนท์

http://www.dharma-gateway.com/monk/monk_biography/lp-nor/lp-nor_hist-02.htm

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 28
  พิมพ์