เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11762 แด จัง กึม (อีกแล้ว) กับความสำเร็จที่คาดไม่ถึง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 16:28

เล่าต่อนะครับ

ผู้คนในกรุงโซล โดยเฉพาะอย่างยิ่งเด็กวัยรุ่นและคนหนุ่มสาว จะบ้าโทรศัพท์มือถือกันมากครับ ในญี่ปุ่นว่าคลั่งกันมากแล้ว ในเกาหลียังเป็นหนักกว่า ขึ้นรถได้ทุกคนจะก้มหน้าก้มตากดอย่างสนุกสนาน

ที่แตกต่างจากญี่ปุ่นอย่างเห็นได้ชัดอย่างหนึ่งคือ ไม่ค่อยจะมีพวกเด็กหัวสีครับ ญี่ปุ่นนี่เต็มเมือง แต่เกาหลีหาดูยาก ซึ่งผมก็ว่าดีแล้ว เพราะโดยส่วนตัวรู้สึกว่าหัวสีดูไม่ค่อยจะรับกับใบหน้าคนเอเชียส่วนมาก

ที่น่าสังเกตอีกอย่างหนึ่งคือ ไม่เห็นกระเทยครับ เ่อ่อ... เอาแบบเป็นข้อเท็จจริงกว่านั้นคือ ไม่เห็นคนตุ้งติ้งมากกว่า ในทีวีก็ไม่มีครับ แต่ในพวก guide book ที่แจกตามสนามบินบ่งบอกว่ามีบาร์เกย์ในโซล

อันนี้ไม่ได้ไปพิสูจน์ทราบด้วยตนเองนะครับ แค่เห็นผ่านตาน่ะ

อดคิดไม่ได้ว่าไข่เกิดก่อนไก่ หรือไข่เกิดก่อนไก่กันแน่  

จะว่าไปแล้ว ถึงแม้คนเกาหลีจะเขียนหนังสือด้วยฮันกึลเป็นหลัก แต่ฮันจา(อักษรจีน ซึ่งอ่านแบบจีนว่า ฮั่นจื้อ หรือที่ญี่ปุ่นออกเสียงว่า Kanji และจีนแต้จิ๋วว่า ฮั่งหยี่)ก็ยังพบได้ทั่วไป โดยเฉพาะบนป้ายชื่อสถานีรถไฟหรือ subway จะเขียนประกบเอาไว้ทั้ง hungul, hunja และอักษรโรมัน(เฉพาะบางสถานี)ครับ ดังนั้นคนรู้ภาษาจีนจะเอาตัวรอดง่ายขึ้น เพราะฮันกึลนั้นจำไม่ได้ง่ายๆเลยแฮะ

แม่น้ำฮั่น หรือ ฮันกัง จะไหลผ่านกลางกรุงโซลในแนวตะวันออก-ตะวันตก น่าสนใจว่าย่านหนึ่งในด้านใต้ของแม่น้ำฮั่นถูกเรียกว่า กังนำ หรือที่จีนกลางว่า เจียงหนาน และแต้จิ๋วว่า กังน้ำ ชื่อพ้องกับเจียงหนานในประเทศจีน เพียงแต่ว่าเจียงของจีนนั้นใหญ่กว่ามาก(คือฉางเจียง-หรือที่คนไทยรู้จักกันดีในนามแม่น้ำแยงซี) และพลอยทำให้ดินแดนกังน้ำของจีนนั้นใหญ่กว่าของเกาหลีอย่างมากด้วยครับ

แม่น้ำฮันกังนี้มีขนาดประมาณด้วยสายตาดูแล้วกว้างกว่าแม้น้ำเจ้าพระยาช่วงกว้างๆเล็กน้อยหรืออาจใกล้เคียงกัน ตลิ่งริมแม่น้ำชันกว่าแม่น้ำเจ้าพระยามาก บางส่วนถึงกับเป็นเนินเขาที่มีการสร้างบ้านเรือนไล่กันเป็นระดับดูแปลกตาสำหรับคนไทย ริมฮันกังช่วงหนึ่งมีทางด่วนสร้างคร่อมบนน้ำลัดเลาะเลียบริมชายฝั่งดูขัดหูขัดตาทีเดียว เข้าใจว่าคงทำเพื่อเลี่ยงการเวนคืนที่ดิน ในโซลจะเห็นแฟลตจำนวนมากหน้าตาพิมพ์เดียวกัน ก่อสร้างอย่างไม่ค่อยมีการตกแต่งอะไร หน้าตาถือว่าน่าเกลียดทีเดียว เท่าที่ทราบค่าเช่าบ้านในโซลหนักหนาสาหัสทีเดียว ได้ยินว่า cashier ตามห้างมีรายได้เดือนละประมาณ 50,000 บาท ผมลองคิดคร่าวๆ ค่าเช่าบ้าน 15,000-20,000 ค่าเดินทาง 5,000 ค่าอาหาร 15,000-20,000 ไหนจะค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก คงอยู่อย่างไม่ง่ายนัก

รถในโซลนั้นก็ติดขัดคล้ายๆบ้านเรา และที่ไม่น่าเชื่อ ผมว่าคนที่นี่ขับรถแย่ยิ่งกว่าบ้านเราอีก คิดจะกลับรถตรงไหนก็กลับ ไม่ค่อยเคารพกติกาจราจรกัน ส่วนตำรวจไม่ทราบอยู่ไหน ไม่ค่อยจะได้เห็นตัวเป็นๆเลย(เรื่องนี้น่าคิด ไปที่ไหนก็ไม่ค่อยเจอตำรวจมากอย่างบ้านเรา ยิ่งถ้าดูแค่บนถนน พาลนึกว่าประเทศไทยมีตำรวจมากที่สุดในโลกไปนู่นเลย   ) แต่เข้าใจว่าอาชญากรรมมีน้อยนะครับ

ถือเป็นเมืองหนึ่งที่พอจะเดินได้อย่างสบายใจทีเดียวถ้าไม่ติดว่าเป็นเนินเขาต้องเดินขึ้นลงตลอด

เมื่อยน่ะครับ    

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Dr Yu
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

นักวิชาการอิสระ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 13:51

รัฐบาลเกาหลีนี่เขาเอาอุตสาหกรรมภาพยนต์เป็นหนึ่งในอุตสาหกรรมหัวหอกของประเทศเลยนะครับ กฎหมายของประเทศเค๊าคือหนังที่ฉายในโรงหนังต้องเป็นหนังเกาหลีอย่างย้อย 50 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งตอนอเมริกาจะเปิด FTA กับเกาหลีก็จะให้เกาหลีเปิดอุตสาหกรรมหนังด้วย ปรากฎว่าประชาชนทั่วไป ดาราสวยๆ หล่อๆ รวมทั้งผู้กำกับออกมาประท้วงกันยกใหญ่ แสดงถึงการพิทักษ์ผลประโยชน์ของคนในชาติ เพราะเค๊ารู้ว่าอุตสาหกรรมภาพยนต์ของประเทศอยู่ในช่วงกำลังเริ่มจะแข็งแรง ขืนเปิดตอนนี้ก็ลำบาก ต้องขอเวลาฟิตซ้อมอีกปีสองปีครับ

หนังเรื่องแดจังกึมก็คือการสร้าง content หรือเนื้อหา ซึ่งก็คือทรัพย์สินทางปัญญาที่ทำเงินได้มหาศาลทั้งทางตรง และทำเงินทางอ้อมเข้าประเทศคือการท่องเที่ยว

คุณผู้ชายบางบ้านยังจะเปลี่ยนมาใช้แอร์ยี่ห้อ LG เพราะนางเอกแดจังกึมคือ ลียองเอ เป็น presenter และทะเลาะกับคุณแม่บ้านก็เรื่องแอร์นี่แหละครับ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 มี.ค. 06, 17:25

ตะแง่ว ตะแง่ว
ขอนอกเรื่อง
ขนาดเว็บแต่งตัวตุ๊กตาของเกาหลี่ยังเป็นที่นิยมเลยนะค่ะ
การีนเล่นจนไม่เป็นอันอ่านหนังสือสอบ
จะร้องไห้ตั้งสองครั้ง กับสองวิชา
ลองคลายเครียดด้วยการแต่งตัวตุ๊กตาย้อนวัยกันดีไหมค่ะ..
อิ อิ

*สร้างบ้าน แต่งห้อง ก็มีนะค่ะ
 http://elouai.com/doll-makers/new-dollmaker.php

นอกเรื่องไปไหมนี่ 555+  

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 มี.ค. 06, 20:48

ลองสร้างตุ๊กตาดูบ้าง คลายเครียด
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 12:48

ไปมีตติ้งกันอยู่ใช่ไหมค่ะ
เป็นอย่างไรกันบ้าง...
มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 17:03

ภาพดาราผู้แสดงนำ แด จัง กึม
แด จัง กึม ให้แง่คิดทั้ง ประเพณี อาหาร วิทยาศาสตร์ แพทย์ ความยุติธรรม การแต่งกาย ฯลฯ หรือ ถ้าจะเรียกให้ดูดีหน่อยก็เป็นภูมิปัญญาเกาหลี ก็น่าจะคล้ายกับภูมิปัญญาไทยแต่น่าเสียดายที่คนไทยบางท่านมองไม่เห็นแม้กระทั้งความเป็นไทย การใช้ชวิตแบบไทย กินอย่างไทย อยู่อย่างไทยโดยผสมผสานระหว่างความเป็นไทย ตะวันออก และตะวันตกก็ได้ ควรพิจารณารับสิ่งที่ดี ให้ประโยชน์ มีความเหมาะสมกับคนไทย บางท่านกายเป็นไทยแต่ใจตะวันตกทุกอย่าง ผมอยากให้หลายท่านมาสัมผัสชีวิตของชาวตะวันตกที่ได้ภรรยาที่เป็นคนไทยเขาบอกว่าส่วนหนึ่งเพราะความมีน้ำใจของคนไทยครับ  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 17:06

ยายหนูมาจารีน

พี่ๆอุตส่าห์ส่งบัตรเทียบเชิญ หรือ sms ไปบอก หัดเปิดเมล์ดูบ้างสิจ๊ะ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 21:00

แป่ว......บอกหนูหรือเปล่านี่...ขอโทษค่ะ
หนูไม่เคยเปิดเมล์สักครั้งเลย
ยกเว้นวันแรกที่สมัครสมาชิกค่ะ

ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 18:01

มาขอคุยเรื่อง แดจังกึม และจิปาถะครับ
สมัยนี้ หลายๆ คนคงเคยได้ยินชื่อละครเรื่องนี้ (จะจบวันเสาร์นี้แล้ว) รวมทั้งผมด้วย
ในห้องเรียน ก็มีพวกที่ชอบพูดแต่เรื่องนี้
กระทั่งวิชาการจุดคอม ก็ยังมีกระทู้เกี่ยวกับแดจังกึม(เดี๋ยวผมจะหามาให้ครับ)
และผม ก็เป็นอีกคนที่(จำต้อง)ดูแดจังกึมไปกับเขาด้วยครับ แต่ก็ได้หลาย ๆ อย่างที่แฝงในนี้
ขอบพระคุณคุณม้าคลั่ง-อาชาผยองครับ ที่นำเที่ยวเกาหลี(แบบที่ไม่เคยมีใครทำมาก่อน)ครับ
.........................................................................................................
ถึงคุณครูไผ่ครับ เผ่าอุยกูร์(ในเขตมณฑลซินเจียงติดกับเอเชียกลาง ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิม และสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ เคยเสด็จฯเยือน ณ ที่แห่งนี้ครับ)
และเผ่าจ้วง (ภาษาที่ใช้บังเอิญคล้ายภาษาไทย อยู่แถบมณฑลยูนนาน )
นอกจากนี้ ชนกลุ่มน้อยตามเขตชายแดนไทย-พม่า ก็อพยพมาจากจีนหลายเผ่าครับ เช่น อาข่า(อีก้อ) ลารู(มูเซอ) กะเหรี่ยง(ปกาเกอญอ)
ชาวสิบสองปันนา(ซึ่งใช้ภาษาคล้ายกับภาคเหนือของเรา) ที่อยู่ในมณฑลยูนนาน
ก็เป็นชนกลุ่มน้อยของจีน
..............................................................................................................
ว่าด้วยอักษร Hiragana, Katakana และ kanji
Hiragana ใช้กับการเขียนทั่วๆ ไป Katakana ใช้เขียนชื่อ(และเขียนภาษาต่างประเทศได้ด้วย)
kanji ใช้เช่นเดียวกับ Hiragana แต่  1 ตัวคันจิ อาจมีหลายพยางค์เช่นเดียวกับฮิรางานะ
หากใครอ่านหนังสือพิมพ์ภาษาญี่ปุ่น ต้องมีความรู้เรื่องตัวคันจิเป็นอย่างดีครับ(แต่ผม ไม่รู้ภาษาญี่ปุ่นซักกะตัว)
แต่...ตัวคันจิกับอักษรจีน เหมือนหรือต่างกันตรงไหนอีกครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 18:38

เรื่องระบบตัวอักษรของญี่ปุ่นนะครับ

แต่เดิมคนญี่ปุ่นไม่มีตัวอักษรใช้ เมื่อติดต่อกับจีน จึงยืมเอาตัวอักษรจีนมาเขียนภาษาญี่ปุ่น ชื่อเรียกที่ว่า kanji (คันจิ หรือ คันหยิ) ก็มาจากภาษาจีนว่า ฮั่นจื้อ (แต้จิ๋วอ่านว่า ฮั่งหยี่) แปลตรงๆเลยว่า อักษรฮั่น

การนำเอาคันจิมาใช้นั้นจะเขียนตามความหมายอย่างเดียวไม่สนใจการออกเสียงครับ
อย่าเช่น น้ำ ญี่ปุ่นว่า มิซึ ก็จะเขียนโดยใช้ตัวอักษรจีนว่า สุ่ย
แต่เวลาอ่าน จะอ่านว่า มิซึ(แบบญี่ปุ่น) หรืออาจจะอ่านว่า ซึอิ(หรือ ซุอิ อ่านเร็วๆว่า ซุย) แบบจีนก็ได้

หรืออีกตัวอย่างคำว่า (น้ำ)ใส ญี่ปุ่นว่า คิโยะ ก็จะยืมอักษรจีน ชิง มาใช้ เวลาอ่านก็อ่าน คิโยะ หรือจะอ่านว่า ชิน(แบบจีน) ก็ได้

มีชื่อวัดสำคัญในเกียวโตวัดหนึ่งชื่อ คิโยมิซึเดระ แปลว่าวัดน้ำใส เดระเป็นคำญี่ปุ่นแปลว่าวัด ซึ่งยืมคำ ซื่อ มาจากภาษาจีน คำๆนี้ญี่ปุ่นจะอ่านแบบจีนว่า จิ(หรือ หยิ) ซึ่งพ้องกับสำเนียงจีนแต้จิ่วว่า หยี่ (แบบวัดเหล่งเหน่ยหยี่ ที่คนไทยเรียกว่า เล่งเน่ยยี่)

การจะอ่านแบบจีนหรืออ่านแบบญี่ปุ่นนั้นอยู่ที่เจตนาของผู้ตั้งชื่อ ในเกียวโต ชื่อวัดส่วนมากจะอ่านแบบจีน คิโยะมิซึเดระ ก็เลยดูกวนๆชอบกล(สำหรับผม) ถ้าสมมติว่าคนญี่ปุ่นอ่านเขาอาจจะไม่แน่ใจว่าจะอ่านยังไง เพราะสามารถอ่านแบบจีนได้ว่า ชินซุยจิ หรือถ้าจะอ่านครึ่งบกครึ่งน้ำอย่างเช่น ชินมิซึจิ ผมก็เดาว่าไม่น่าจะผิดกติกาแต่อย่างใด

ด้วยเหตุนี้บางทีคนญี่ปุ่นยื่นนามบัตรให้กัน เห็นตัวหนังสือ(ซึ่งเป็น kanji) อาจจะต้องถามว่าชื่อคุณอ่านอย่างไร

จะเห็นได้ว่าการนำเอา kanji มาใช้เขียนภาษาญี่ปุ่นตอบสนองเรื่องการบันทึกหรือสื่อสารกันระดับหนึ่ง แต่ก็ยังมีข้อจำกัด

ณ เวลาหนึ่งเวลาใดผมก็ไม่รู้(ใครรู้กรุณามาเล่าให้ผมฟังบ้าง) คนญี่ปุ่นก็ดัดแปลงตัวอักษรจีน ลดรูปให้เขียนง่ายขึ้น แล้วกำหนดให้แทนเสียงในภาษาญี่ปุ่น

อักษรที่ว่านี้จะมี 2 แบบ แบบแรกเรียกว่า hiragana (ฮิระงะนะ) ใช้เขียนคำภาษาญี่ปุ่น แบบที่สองเรียกว่า katakana (คะตะคะนะ) ใช้เขียนคำที่มาจากภาษาต่างประเทศ(ทั่วโลก)

ระบบอักษรทั้งสองแบบนี้จะแทนเสียง อะ อิ อุ เอะ โอะ คะ คิ คุ เคะ โคะ ฯลฯ

ข้อให้สังเกตว่าสระญี่ปุ่นมีน้อยมาก อย่างเช่น เสียง อุ และ อึ ญี่ปุ่นไม่สามารถแยกจากกันได้ ซึ่งอาจเกิดอุบัติเหตุรุนแรงได้หากคนญี่ปุ่นเดินทางมาเที่ยวภาคอีสานบ้านเฮา  

นอกจากนี้ kanji ถึงแม้ว่ามาจากอักษรจีน แต่เวลาผ่านไปญี่ปุ่นเองก็ดัดแปลงสร้างอักษรใหม่ขึ้นมาด้วย อักษรพวกนี้หน้าตาคล้ายๆอักษรจีน แต่คนจีนไม่รู้จัก อ่านไม่ออก และแปลไม่ได้

ในหนังสือ ตัวอักษร kanji ยากๆจะมีเขียนกำกับการออกเสียงด้วย hiragana หรือ katakana ไว้ด้วย

เป็นอันจบที่มาของอักษรญี่ปุ่นฉบับมวยวัดไว้พอสังเขปดังนี้แลฯ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 10:17

ขอเพิ่มเติมความเห็นที่ 9 ครับ
ภาษาเวียดนามจริง ๆ ไม่มีตัวอักษรเขียน
คนเวียดนามใช้ตัวอักษรจีนหลังจากตกเป็นเมืองขึ้นของจีน(แต่ตอนที่เป็นอิสระนั้น จะใช้ตัวอักษรอืนใดไม่อาจทราบ) และยังนิยมใช้อยู่แม้จะประกาศเอกราชต่อจีนก็ตาม
ต่อมา เมื่อเวียดนามเป็นรัฐอารักขาของฝรั่งเศส จึงใช้ตัวอักษรโรมันแทน และยังคงใช้อยู่จนถึงปัจจุบัน

"สิ่งที่เหมือนกันระหว่างเกาหลี/ญี่ปุ่นคือ textbooks จะถูกแปลเป็นภาษาเกาหลี/ญี่ปุ่นเยอะมาก"

ตั้งแต่ผมเกิดมา ยังไม่เคยเห็นเท็กซ์บุ๊ค(ที่แปลเป็น)ภาษาไทยเลยครับ
ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใด
ผมว่า ถ้าแปลเป็นภาษาไทยแล้ว จะช่วยเสริมสร้างการเรียนรู้ของเยาวชนได้เป็นอย่างดี
ถ้าอยากให้ทราบและเข้าใจศัพท์เฉพาะ(ในหนังสือ) ก็น่าจะมีวงเล็บกำกับศัพท์เหล่านั้น
แต่ปัญหาของเท็กซ์บุ๊คส์ มีอยู่อย่างหนึ่ง คือ ข้อมูลอาจไม่ทันสมัย
ถ้าแปลไป อาจมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ หรือแปลช้าก็มีข้อมูลเพิ่มมาใหม่
หรือว่า ตลาดหนังสือบ้านเรามีที่ให้เฉพาะหนังสือสำเริงคดี ?
อนึ่ง ผมไม่ปฏิเสธครับว่า สองชาติดังกล่าวขึ้นชื่อเรื่องหนอนหนังสือ
เนื่องด้วย ทั้งสองชาติได้รับการปลูกฝังเกี่ยวกับการอ่าน(มาก ๆ)
เคยอ่านคอลัมน์ของคุณนิติภูมิ มีตอนหนึ่งระบุว่า
นิยายที่ขายดีของชาวเกาหลี ไม่ใช่นิยายรักปานจะเลี่ยน แต่เป็นนิยายชาตินิยมครับ
มองดูก็เป็นผลดีที่ทำให้คนรักชาติ แต่ข้อเสียก็คือ ทำให้ความขัดแย้งระหว่างสองชาติไม่มีที่สิ้นสุด
มูลเหตุความขัดแย้ง ก็คือ การเข้ายึดครองเกาหลีของจักรวรรดิญี่ปุ่น
แม้เกาหลีจะได้รับเอกราช (และถูกแบ่งเป็น 2 ส่วนโดยสหรัฐอเมริกาและสหภาพโซเวียต)
แต่ความขัดแย้งก็ยังไม่หมด
ป.ล. ขอบคุณความเห็นที่ 23 ครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 10:32

ลิงค์ที่พูดถึงแดจังกึม (ในวิชาการจุดคอม)
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=65&Pid=43441
http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=61&Pid=43654
http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=64&Pid=38765
http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=64&Pid=44002  

นิรนารี
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

Niranaree

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 15:40

ขอบคุณทุกความรู้ทั่วไปจากเกาหลี(อิทธิพล แด จัง กึม)
กลับบ้านหนนี้เสาร์-อาทิตย์ ได้ดู แดจังกึม ด้วย

หลานสาวอายุเกือบสามขวบ
เล่นหั่นผักยิก ๆๆ เป็นจังกึมทุกทีเวลาอารมณ์ดี

ชอบที่สุดตรงเนื้อหา
ตอนนี้หมอหญิงได้ตำแหน่งศักดินาในวังเป็นคนแรกของประวัติศาสตร์

เท่ห์ตรงมีสิทธิสตรี ...
แทรกในเรื่องอย่างเหมาะสม

อาหารเกาหลี
ไม่เด่นในตลาดสากลได้ ขนาดอาหารจีนยังถูกอาหารไทยแย่งArea
(แม้เขาจะพยามยามโปรโมทย์สุดฤทธิ์ในภาพยนต์เรื่องนี้)

สีสัน ศิลปะ ในการปรุง
ละเมียด พีเรียดสู้สีสันรสชาดไทยไม่ได้

ต้มยำกุ้ง ต้มข่าไก่ ฯลฯ แม้จะด้อยการโปรโมทย์จากทางการ
(ส่วนมาก คนต่างชาติรู้จักเพราะเมียฝรั่งทำให้ทานก่อน)

กระนั้นก็ติดปาก ติดใจชาวสากล
ด้วยธรรมชาติ สีสัน และเป็นที่รู้จักอย่างดี
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 มี.ค. 06, 10:39

" ... ในห้องเรียน ก็มีพวกที่ชอบพูดแต่เรื่องนี้... "

จากข้อความนี้ และชื่อโรงเรียนที่คุณศรีปิงเวียงให้ไว้ในข้อมูลส่วนตัว  คาดว่า คุณศรีปิงเวียง ยังเป็นนักเรียนอยู่ (ถ้าคาดผิดขออภัยด้วย)

ต้องขอชื่นชมคุณศรีปิงเวียง ที่มีความรู้รอบตัวและความรู้ทางประวัติศาสตร์มาก ๆ  อย่างที่ไม่ค่อยมีในคนวัยเดียวกัน หรือแม้กระทั่งในคนรุ่นใหญ่

ขอบคุณสำหรับชื่อชนเผ่าที่ให้เพิ่มเติมมาค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 13 มี.ค. 06, 17:53

แจมครับ
ไม่ได้แจมเรื่องแดจังกึมหรอก เพราะไม่ได้ติดตามดู ดูผ่านๆ เพียงสามสี่ตอนไม่ต่อเนื่องกัน เวลาที่มาฉายเป็นเวลาที่ไม่ตรงกับที่ผมว่างดูหนังได้เท่าไหร่ครับ แต่ขนาดผมไม่ได้ตามดูยังรู้เลยว่าแฟนๆ คลั่งไคล้กันมาก

ขอแจมเรื่องอุยกูร์ครับ เผ่านี้อยู่ทางมณฑลซินเจียง แถวๆ ทะเลทรายโกบี เป็นพวกมุสลิม คนจีนเรียกในภาษาจีนกลางว่า เผ่าเววูเอ๋อร์

ตำราภาษาไทยไม่ถึงกับไม่มีเอาเลยหรอกครับ แต่อาจจะไม่มากเท่าที่ทางญี่ปุ่นเกาหลีมีเท่านั้น ตั้งแต่ผมเกิดมาก็เห็นหลายเล่ม เคยมีมูลนิธิโครงการตำรา แปลตำราวิชาการออกมา เท่าที่ผมรู้ก็สาขาสังคมศาสตร์ และเชื่อว่ามีสาขาวิทยาศาสตร์และมนุษยศาสตร์ด้วย แต่ผมก็ไม่ได้ยินข่าวโครงการตำราหลายปีแล้วเหมือนกัน ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรแล้ว

ผมเคยไปเกาหลีใต้และเกาหลีเหนืออย่างละ 1 หน เกาหลีเหนือไปนานหน่อย เกือบอาทิตย์หนึ่ง เกาหลีใต้ไปอยู่สั้นมาก ราว 1 คืนเท่านั้น แวะเปลี่ยนเครื่องบิน ตอนนั้นก็หลายปีมาแล้วจะสิบปีกว่าได้แล้วมั้ง ขณะนั้นเกาหลีใต้เขายังไม่เจริญมากอย่างเดี๋ยวนี้ เห็นสนามบินคิมโปในตอนนั้นแล้ว ผมไม่ประทับใจเท่าไหร่เลย เดี๋ยวนี้คงจะเปลี่ยนไปมากแล้ว
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์