เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 38155 รถยนต์ในเมืองไทยเมื่อ 50+ ปีก่อน
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 19:14

ผมขออีกยี่ห้อหนึ่งครับโตโยเป็ด (toyopet) หรือโตโยต้านั่นแหละครับ รถเก๋งก็มีแต่ผมชอบรถกระบะรุ่น RN10 เริ่มขายในปี 2511

คุณ Choo เคยขับ Jeep Willy บ้างไหมครับ เห็นมีบริษัทเอามาขายในประเทศจากหนังสือปี 249x ผมชอบรถลุยๆ คันเล็กๆ ประมาณนี้ กระบะขับสี่ยุคปัจจุบันนี่ใหญ่เกินตัว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 19:39

รถจิ๊ปในความทรงจำ เป็นรถทหาร  ชาวบ้านทั่วไปไม่ขับค่ะ   
เป็นรถรุ่นไหนไม่ทราบ สีเขียวขี้ม้าตุ่นๆ  หลังคาผ้าใบ  โปร่งหมดทั้งสามด้านทั้งด้านข้างและด้านหลัง

choo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 19:55

ผมขออีกยี่ห้อหนึ่งครับโตโยเป็ด (toyopet) หรือโตโยต้านั่นแหละครับ รถเก๋งก็มีแต่ผมชอบรถกระบะรุ่น RN10 เริ่มขายในปี 2511

คุณ Choo เคยขับ Jeep Willy บ้างไหมครับ เห็นมีบริษัทเอามาขายในประเทศจากหนังสือปี 249x ผมชอบรถลุยๆ คันเล็กๆ ประมาณนี้ กระบะขับสี่ยุคปัจจุบันนี่ใหญ่เกินตัว

ผมก็งงว่าเมื่อก่อนมีรถ ทั้ง Toyopet และ Toyota ทั้งรถกระบะและรถเก๋งเช่น Toyopet Zeara & Toyopet Corona ( ผมอาจสะกดชื่อ zeara และ corona ไม่ถูกจำได้แค่นี้)ซึ่งเป็นรถเก๋งเล็ก 2 สูบ ต่อมาชื่อ toyopet หายไป ท่านผู้ใดทราบความเป็นมากรุณาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ  สำหรับ Jeep Willy ที่ผมรู้จักและเคยขับเป็นรถที่ใช้ในสงครามมีเข้ามาขายมากมายทำให้กิจการเต้นรถมือสองเพิ่มขึ้นในกรุงเทพอย่างรวดเร็ว รถสภาพดีๆใช้ได้เลยราคาประมาณ สองหมื่นเศษ(โปรดทราบราคาทองในยุคนั้นบาทละเกือบสี่ร้อบบาท)สำหรับผมมันขับไม่สนุกเลยแข็งกระด้างแต่มีคนนิยมใช้กันมาก นอกจากนี้ยังมีข่าวว่ารถรุ่นนี้มีคนขับคว่ำกันมากซึ่งจริงๆไม่ใช่เพราะรถไม่ดีแต่พวกเราไม่ชินกับรถแบบนี้และขับกันเร็วมากด้วยเร็วมากสำหรับรถรุ่นนี้คือเกิน 100 กม./ชม.
choo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 19:57

รถจิ๊ปในความทรงจำ เป็นรถทหาร  ชาวบ้านทั่วไปไม่ขับค่ะ   
เป็นรถรุ่นไหนไม่ทราบ สีเขียวขี้ม้าตุ่นๆ  หลังคาผ้าใบ  โปร่งหมดทั้งสามด้านทั้งด้านข้างและด้านหลัง

เป็นรูปร่างแบบนี้ครับ

กิมซัว แซ่ตั้ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 20:22

เป็นรูปร่างแบบนี้ครับ

แบบนี้นี่Jeep สงครามโลกครั้งที่สองเลยครับ Jeep ford/MB
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 20:52

DeSoto Diplomat ปี 1951

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 21:03

รถสปอร์ตของอิตาลี ยุค 1960s
ระหว่าง Alfa Romeo Spider กับ Fiat Sport Spider  คันไหนสวยกว่ากันคะ

มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 21:12

ระหว่าง Alfa Romeo Spider กับ Fiat Sport Spider  คันไหนสวยกว่ากันคะ

สำหรับผม ALFA Spider สวยกว่าครับ
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 21:15

ส่วนตัวผมชอบเฟี๊ยตมากกว่าครับ หลังจากประกอบเสร็จรถทุกคันต้องทดสอบวิ่งจริง บนหลังโรงงานที่ประกอบรถยนต์นั่นแหละครับ (ปัจจุบันเหมือนไม่ได้ใช้งานแล้ว) แต่ถ้ารถนำมาประกอบเมืองไทยก็อดกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 21:22

สำหรับผม ALFA Spider สวยกว่าครับ

พูดถึงระดับความหรูแล้ว    อัลฟ่าหรือเฟียตมีเกรดดีกว่ากันคะ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 21:29

พูดถึงระดับความหรูแล้ว    อัลฟ่าหรือเฟียตมีเกรดดีกว่ากันคะ

ถ้าเทียบแล้ว ALFA จะอยู๋ในระดับที่สูงกว่าครับ แต่ FIATบ้างรุ่นก็ไม่ธรรมดาเลยครับ อย่างเช่นFIAT 8V Supersonicทีเป็นรถแข่งพิเศษ ในไทยมีคันนึง หรือFiat Dino ที่ใช้เครื่องจากFerrariครับ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 06 มี.ค. 19, 21:31

พระองค์เจ้าพีระฯ กับFiat 8V Supersonic ที่สนามแข่งรถชั่วคราว สนามบินดอนเมือง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 07 มี.ค. 19, 09:32

สมัยผมเรียนมัธยม เปอร์โยต์ 305 กับ 505 ขายดีมากๆ เป็นรองก็แค่โตโยต้า โคโรลล่า กับ BMW 316 (รายงานตัวเลขจากนิตยสาร จำได้คร่าวๆ) แล้วสมัยก่อนหน้านี้ล่ะครับ มีรุ่น 204 304 ไล่จนมาถึง 504 ซึ่งมีรุ่นกระบะด้วย เหมือนจะเห็นน้อยคงไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่มั้งครับ

ในภาพรุ่น 204 ปี 1965 เล็กๆ น่ารักเหมาะกับสาวๆ ดี แต่ก็ดูธรรมดามากเหมาะเป็นรถจ่ายกับข้าว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 07 มี.ค. 19, 10:28

พระองค์เจ้าพีระฯ กับFiat 8V Supersonic ที่สนามแข่งรถชั่วคราว สนามบินดอนเมือง
รถของพระองค์พีระ หรูสุดๆ   
ตอนนี้รถคันนี้คงไม่ได้อยู่ในเมืองไทยแล้วนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 07 มี.ค. 19, 10:45

สมัยผมเรียนมัธยม เปอร์โยต์ 305 กับ 505 ขายดีมากๆ เป็นรองก็แค่โตโยต้า โคโรลล่า กับ BMW 316 (รายงานตัวเลขจากนิตยสาร จำได้คร่าวๆ) แล้วสมัยก่อนหน้านี้ล่ะครับ มีรุ่น 204 304 ไล่จนมาถึง 504 ซึ่งมีรุ่นกระบะด้วย เหมือนจะเห็นน้อยคงไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่มั้งครับ

ความจำคุณ superboy แม่นมากค่ะ
ในยุค 1980s  รถยุโรปมี 3 ยี่ห้อที่นิยมกันมากในเมืองหลวง เบนซ์อันดับ 1  ที่ 2 คือ BMW แล้วก็ Peugeot ส่วนรถญี่ปุ่นนั้นโตโยต้าครองตลาดอยู่แล้ว
เปอร์โยต์ 505 เป็นรถครอบครัว   กว้างขวางนั่งสบาย   สภาพคงทน     แต่พอผ่านมาอีกทศวรรษหนึ่ง จะด้วยอะไรไม่รู้ เปอร์โยต์หายไปจากตลาด  เหลือแต่ BMW   และเบนซ์ยังคงกระพันมาจนถึงทุกวันนี้

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22
  พิมพ์