เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 14754 ศึกดวลเพลงหน้านางจะออกหัวหรือออกก้อย โปรดติดตามอย่ากระพริบตา
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 13:00

อกหักเพียงครั้งยังไม่ตาย...

ขอเพลงนี้ให้ คุณ นกข. ครับ
เพลงนี้ คงกำลัง อิน เชียวล่ะ ผมร้องได้ไม่จบ ตอนนี้อยู่ไซท์งานที่เมืองชล ไม่รู้จะไปหาเนื้อที่ไหนได้

เพิ่งจะรู้เหมือนกันว่าคุณ นกกางเขน นี่เป็นเซียนชนะใจสาวมาทุกเว็บ  งั้นคงยังวางใจไม่ได้ว่าจะโบกบินไปง่าย ๆ  เป็นห่วงก็แต่แม่หญิง ของนนท์เท่านั้น จะไม่ปลอดภัย  ผู้ชายบางคนถ้าโดนปฏิเสธยิ่งอยากเอาชนะ แม่หญิงต้องระวังตัวนะครับ นนท์เป็นห่วง

เดี๋ยวคืนนี้เข้ากรุงเทพฯ  จะมาร้องเพลงด้วยครับ
หลบหน่อย หลบหน่อย ..พระเอกมา
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 15:47

ต่อของคุณนนท์ให้จบครับ เพลง "เสียความรู้สึก"  สายัณห์ สัญญา

อกหักเพียงครั้งยังไม่ตาย
เสียดายคนที่เคยรักกัน
มาหลอกมาหลอนซุกซ่อนอยู่ในใจฉัน
แอบมาหักมาห้ำมาหั่น
มาบั่นแล้วโบกโบยบิน

อกหักแค่นี้ยังพอทน
ร่างคนยังไม่ตายแดดิ้น
มีปากมีท้องยังเรียกร้องข้าวปลากิน
หัวใจยังไม่ขาดวิ่น
ยังดิ้นดิ้นหายใจสบาย

แต่มันมาเสียความรู้สึก
คิดคิดนึกนึก ถูกหลอกมันเสียเชิงชาย
แต่ต้องมาสลัดตัดออกจากในกาย
สุดแสนจะเสียดายเหตุการณ์ที่มันผ่านมา

อย่าเจอะชาตินี้ไปให้ไกล
หัวใจเอาไว้พบกันชาติหน้า
ถ้าเจอะชาตินี้ให้หลีกลี้สุดขอบฟ้า
หากพบกันตรงหน้าขอแค่ตามองผ่านเลยไป

เพลงนี้คุณนนท์จะมอบให้ใคร ผมไม่เกี่ยวนะครับ ร้องให้ฟังเฉยๆ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 15:52

ส่วนเพลงนี้มอบให้คุณ นกข.โดยตรงครับ เห็นบ่นว่าอกหักซ้ำสองซ้ำสามอยู่เรื่อยๆ
"อกหักซ้ำสอง"  สายัณห์ สัญญา

อกหักซ้ำสองน้ำตานองหน้า
นกกางเขน ณ เจนีวา
ตรมอุราทั้งปี รักสุดดวงใจ
แต่เขากับไม่ใยดี รักเขาเสียจนล้นปรี่
ไม่มีคำสรรบรรยาย

คิดจะบูชาเขาดังดวงแก้ว
ต้องอกหักอีกแล้ว เศร้าเสียสิ้นความอาย
ครั้งหนึ่งก็แพ้ ครั้งที่สองก็พ่าย
สุดแสนจะเสียดาย รักมลายครึ่งทาง

เหมือนดังแก้วแตก แยกเป็นรอยร้าวราน
ยากที่จะประสาน สมานในหัวใจนาง
บุญไม่มี ศักดิ์ศรีแพ้เขาทุกอย่าง
กำแพงเงินตราปิดทาง รักแรมร้างโรยรา

พอพูดถึงรักชักกลัวจนหวาด
กลัวความรักอนาถ กลัวเป็นธาตุน้ำตา
ขอให้โชคดี น้อง(หลาน)จงมีราคา
ใจพี่(ลุง)ช้ำอำลา ไว้ชาติหน้าพบกัน
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 16:10

It  is close to "Valentine's Day," what is every singer going to do?
แม่ยายมอบให้ลูกเขย(ไม่รู้จริงๆว่าจะคนไหนค่ะ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 16:19

เนื่องในวันวาเลนไทน์ ขอมอบเพลงนี้ล่วงหน้า

ใครจะซื้อหัวใจเปล่าเปลี่ยว

ดีทีเดียวแต่ว่าอกหัก

ดวงใจช้ำรัก..ขายขาด
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW352x064.gif'>
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 17:44

เมื่อกี้เข้ามาอ่านทวนความคิดเห็นข้างบน ไปสะดุดที่คำๆหนึ่ง
โอย....อายมากเลยครับ หน้าแตกรอบสอง  ทั้งแม่หญิง แม่ยาย
รวมทั้งแฟนเพลงทั้งหลายก็ไม่ทักกันเล้ย ให้ผมปล่อยไก่ไปได้
ตั้งสองตัว ขออนุญาตแก้คำผิด ๑๐ จบครับ

๑.โหงวเฮ้ง
๒.โหงวเฮ้ง
๓.โหงวเฮ้ง
๔.โหงวเฮ้ง
๕.โหงวเฮ้ง
๖.โหงวเฮ้ง
๗.โหงวเฮ้ง
๘.โหงวเฮ้ง
๙.โหงวเฮ้ง
๑๐.โหงวเฮ้ง

เฮ้อ...ค่อยยังชั่ว หยั่งงี้ "โหงวเฮ้ง" ผมค่อยดีขึ้นหน่อย...

อ้อ ขอบคุณคุณแม่ยายครับ ที่มอบรูปหัวใจหวานแหววให้
รูปนี้เหมาะกับผมทีดียว  บางทีก็ดี บางทีก็แตกสลายบ้าง
ก็เหมือนกับคู่ของผมกับแม่หญิงนั่นแหละ

ลิ้นกับฟันพบกันที่ไรก็เรื่องใหญ่
น้ำกับไฟถ้าไกลกันได้ก็ดี
หมากับแมวมาเจอะกันสู้กันทุกที
ต่างไม่เคยมีวิธีจะพูดจา

นกกระจาบโผลงมาเกาะกรงนกเอี้ยง (สมมติแม่หญิงเป็นนกเอี้ยงนะครับ)
อ่อยอี๋เอียงเถียงกันตลอดเวลา
เสือกับสิงห์ก็แข่งกันขอเป็นเจ้าป่า
ต่างไม่เคยจะพูดจาตกลงกัน.......
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 18:47

อย่างเธอกับฉัน อันที่จริง เราก็มีหัวใจให้กัน
แล้วทำไม เธอกับฉัน คอยขัดกันทุกทีเรื่อยไป
เธอก็เสือ ฉันก็สิงห์ ทั้งที่จริงไม่มีอะไร
รักกัน แต่ทำไม เป็นอย่างงี้
ฉันกับเธอ ต้องเจอกันอีกตั้งเท่าไหร่
แล้วเมื่อไร เมื่อไรจะพูดดีดี
ฉันก็ยอม เธอก็ยอม ให้กันสักที
จะให้ดีเธอยอมก่อน ตกลงไหม

มาต่อให้จบเพลงค่ะ
หนุ่มหล่อชื่อ นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 19:50

พระเอกมารายงานตัว
ทันได้เห็นแม่หญิงร้องเพลง คู่กัด พอดี ไม่เป็นไรครับ อย่าร้องเพลง คู่รัก ก็แล้วกัน

แม่หญิงครับ เคยฟังเพลงนี้มั้ยเอ่ย..
ผมว่าแม่หญิงน่าจะเคยฟัง
(แต่ นกรุ่นลุงทั้งสอง เผลอ ๆ ไม่รู้จัก)

ไม่ต้องมีคำบรรยาย ของ Mr. Teem

จะแต่งจะเติมถ้อยคำ สักกี่หมื่นคำ
ให้เอาคำดีๆ มารวมกัน
คงจะต้องคุย ยกเรื่องราวสักร้อยพัน
เพื่อบอกว่าตัวเธอ เป็นเช่นไร
 ต้องบอกต้องอธิบาย สักกี่หมื่นวัน
เพื่อรวมความเป็นจริง ที่เป็นเธอ
ใจที่งดงามและความดีของเธอ
ก็เกินที่ใครๆ จะเข้าใจ
จะเป็นยังไง จะเป็นจะตาย  ก็ไม่สำคัญ
แค่ขอให้ฉัน นั้นได้รักเธอ
ก็ใจมันยินยอม มันยังอยากจะรักเธอ
ไม่เห็นต้องพูดอะไร ให้มันมากมาย
ไม่ต้องมีคำบรรยายใด ใด ซักคำให้ลึกซึ้ง
ไม่ต้องบรรยายอะไร ให้สวยเลิศเลอ
ไม่ว่าอะไรมันคือเหตุผล ที่ฉันนั้นรักเธอ
ให้รู้ว่ารักเธอเท่านั้นพอ

จะเปลี่ยนเอาใครทดแทน สักกี่หมื่นคน
ให้แทนเธอคนเดียวไม่มีทาง
จะดีสักเท่าไร ฉันไม่เอาสักอย่าง
ก็มีเธอคนเดียว ทั้งหัวใจ
ไม่ว่าอะไรมันคือเหตุผล ที่ฉันนั้นรักเธอ
ให้รู้ว่ารักเธอเท่านั้นพอ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 21:47

ยังอยู่หรือคะ คุณนนท์ นึกว่าบินออกทะเลไปแล้วเสียอีก

ชอบ Mr.Teem ค่ะ แต่ระยะหลังนี้ไม่ค่อยได้ฟังเพลงจ๊าบเลย  ฟังแต่เบิร์ดร้อยเพลงไม่รู้จบ เพราะต้องหาวิชามาสู้กับคนแถวนี้  ไม่งั้นเดี๋ยวโดนต้อนจนมุม

วันี้แม่หญิงอยากร้องเพลงคู่ "สวรรค์บ้านนอก"
แต่ไม่มีคู่ เลยเว้นวรรคไว้ก่อนนะคะ  

(แม่หญิง) ฟ้าผ่องเพ็ญ
งามเด่น คือดังสวรรค์
(งามแท้ งามว่า)
ผู้บ่าวใดไหนกัน มายืนชมจันทร์
ผู้เดียวหนออ้าย
เจ้าหนุ่มเอย เจ้าหนุ่ม หนุ่มบ้านนา
ปรารถนาหญิงใด มาคอย
มายืนใจลอย อยู่เดียวหนออ้าย
พี่ชายเอย
น้องนางเป็นสาวบ้านนา
แค่สบตาพี่ยา ก็น่าใจหาย
ยิ่งยามยิ้ม พริ้มพราย
เหมือนชาย ชวนเช่น ให้เห็นใจอ้าย
ข้อย บ่เคยคิดฮักใครที่ไหน ไม่มี
จิตไมตรี น้องพลีให้พี่เอาไว้
ผูกพันธะ หัวใจ
ไว้เพ็ญ เดือนอ้าย ตอบใจน้องด้วย
เจ้าหนุ่มเอย ฉันจะร่อนใจลง
สาวบ้านไกล หัวใจซื่อตรง
เห็นคงบ่ฮอด จะหลงฮักอ้าย

(......)  ฟ้าผ่องเพ็ญ งามเด่น คือดัง สวรรค์
ผู้สาวบ้านใดกัน
มายืนชมจันทร์ ผู้เดียวหนอเจ้า
น้องนางเอย พี่ชาย เป็นหนุ่มบ้านนา
ชื่นชีวา สัญญา จะมาหมั้นหมาย
เก็บเกี่ยวข้าว ปีกลาย
หนาวลมเดือนอ้าย แต่งงาน หนอเจ้า

(แม่หญิง+.....)  ฟ้าผ่องเพ็ญ
งามเด่น คือดัง สวรรค์
สองเราฮักร่วมกัน
ได้ยลชมจันทร์ สวรรค์บ้านนอก
นกนนท์ครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 22:42

ยกมือคร๊าบ  แม่หญิง  เพลงนี้ผมร้องได้
ในวงเล็บใส่ชื่อผมได้เลย เพลงนี้ของวง โฮป ร้องตอนไปค่ายบ่อย ๆ แต่ร้องหมู่นะครับ ไม่ได้ร้องคู่กับสาว
(เห็นไหม ว่ารอบคอบขนาดไหน รีบบอกก่อนโดนถาม)

เล่นเรื่องนกมาตั้งยาวเหยียด ไม่เห็นมีคนร้องเพลงนี้ให้แม่หญิงฟังเลย  ชื่อเพลง คู่นก

คู่นก...  โบกบิน
เฝ้าบินขึ้นลง ล้อเล่นกับลม
ส่งเสียงก้องดังระงม
ด้วยความสุขสันต์
ข้านี้สุดเหงา
เฝ้ามองหาคนพูดจาต่อกัน
ก็ไร้เหมือนคนพิการ
รักมาแต่เยาว์
(แม่) หญิงใดหนอจะเห็นใจ
นำความรักมาให้เรา
เหมือนคู่นกเขา ที่ลอยกลางหาว
รักกันเสมอไป
โอ้นกเจ้าเอย..
ช่วยมองหาคนรักข้าอยู่ไหน
บอกเขาเจ้ายังเห็นชาย (ชื่อนนท์)
ที่ยังขาดรัก..
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 22:59

แถมเพลงนี้อีกเพลงครับแม่หญิง

อดทนเวลาที่ฝนพรำ
อย่างน้อยก้อทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง
เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง
ฟ้าก้อคงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ
ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ

หากเปรียบกับชีวิตของคน
เมื่อยามสุขล้นจนใจมันยั้งไม่อยู่
ก้อคงเปรียบได้กับฤดู คงเป็นฤดูที่แสนสดใส
(และ)แต่ถ้าวันนึงวันไหน ที่ใจเจ็บทนทุกข์
ดังพายุที่โหมเข้าใส่
บอกกับตัวเองเอาไว้ ความเจ็บต้องมีวันหาย
ไม่ต่างอะไรที่เราต้องเจอทุกฤดู

เมื่อวันที่ต้องเจ็บช้ำใจ
จากความผิดหวังจนใจ มันรับไม่ทัน
เป็นธรรมดาที่เราต้องไหวหวั่น
กับวันที่อะไรมันเปลี่ยนไป

อย่าไปกลัวเวลาที่ฟ้าไม่เป็นใจ
อย่าไปคิดว่ามันเป็นวันสุดท้าย
น้ำตาที่ไหลย่อมมีวันจางหาย
หากไม่รู้จักเจ็บปวดก้อคงไม่ซึ้งถึงความสุขใจ

"ฤดูที่แตกต่าง" ของ บอย โกสิยพงษ์ ครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 23:04

วันนี้เป็นยังไงไม่รู้ครับ เกิดนึกถึงเพลงของ อ้อย บีเอ็ม เจ้าของฉายา "ธนาคารอารมณ์"
ชื่อเพลง "สาวปั้ม" ครับ เป็นเพลงแปลงมาจาก "เด็กปั้ม" ของคนด่านเกวียน ใช้ทำนอง
เพลงไทยเดิม คือ "ลาวแพน"  (มีคนเคยทักว่าอย่าใช้คำ "เพลงไทยเดิม"เพราะ ถ้ามีเพลง
ไทยเดิมก็ต้องมี "เพลงไทยใหม่"  เพลงไทยก็คือเพลงไทย ไม่มีไทยใหม่ ไทยเดิม)

ข้อยจากอีสานหลายวัน
เพราะว่าข้อยได้งานเป็นสาวอยู่ปั้ม
งานก็ไม่หนักหนาเวลาทำ
ข้อยนั้นมีมากมายขาประจำ
ทำแต่ตอนค่ำค่ำที่หลังปั้มน้ำมัน...

เท่านี้ก็พอก่อนกันครับ ถ้าร้องต่อมีหวังว่าที่แม่ยายตาเขียวแน่
วันนี้คุณนนท์ไม่เล่นกีต้าร์หรือครับ ถ้าไม่เล่นเดี๋ยวผมจะดีดพิณให้แม่หญิงฟังแทนนะ
หรือจะเป่าแคนก็ไม่เลย แต่เสียอย่าง เป่าแคนแล้วไม่มีปากร้องเพลงครับ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 23:13

คุณแจ้งเป็นลูกค้า อ้อย บีเอ็ม ด้วยหรือคะ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 23:23

อ้าว อยู่ดีไม่ว่าดี หักคะแนนตัวเองซะแล้ว คุณแจ้ง
ไม่ต้องต่อให้ผมขนาดนั้นก็ได้ครับเพ่..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 23:35

โอ...หามิได้ครับแม่หญิง แจ้งมิเคยไปเป็นลูกค้าของเจ๊แกเลย แต่คนที่ว่าเคยอกหักบ่อยๆ
นั้นก็น่าจะเคยมาบ้าง แจ้งฟังเพลงพวกนี้จากเพื่อนๆ น่ะครับ เอาเป็นว่าฟังแจ้งร้องเพลง
ต่อดีกว่า วันนี้ว่าจะมาชวนแม่หญิงไปเที่ยวขอนแก่นเสียหน่อย...

ไปทั่วแคว้นแดนอิสาน
ไปร่วมงานคืนบ้านหนุ่มหมอแคน
หนุ่มหมอลำรำเต้ยงานขอนแก่น
เป็นหมอแคนช่วยเป่าแคนนำ

เจอนวลน้องงามกระไร
ยิ้มละไมยั่วใจหนุ่มหมอลำ
เจ้าผ่องพรรณนวลเหมือนจันทร์ยามค่ำ
เรือนผมงามดกดำน่าแล

โอ่..ละเน้อ โอ้ละเน้อนวลเอย
ข้อยเพิ่งเคยมาขอนแก่น
ฟังเสียงแคนตะแล่นแต...
แหล่นแต  แล่นแตแล้ละแล้ละแล่นแต แล้ละแล้ละแหล๋นแต่
ตะลึงแลโอแม่เนื้อเย็น
งามแท้เบิงตาแลบ่วายเว้น
งามเหลือเนื้อเย็น
ฮักแรกเห็นก็อยากเป็นแฟน

มาเถิดน้องเป็นคู่ใจ
จงร่วมไปเป็นคู่กับหมอแคน
ข้อยวอนเว้านะแม่สาวขอนแก่น
ใจหมอแคนบ่ลืมเจ้าเลย

มาชวนแม่หญิงฟังเสียงแคนเท่านั้นแหละครับ ผมไม่ได้เป็นหมดลงหมอลำอะไรหรอก
หมอแคนก็ไม่ได้เป็น
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์