เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 687 ราชสกุลวงศ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 07 เม.ย. 24, 18:40

ดร.อานนท์ ศักดิ์วรวิชญ์ ฝากมาค่ะ

มีผู้สอบถามรายละเอียดเกี่ยวกับราชสกุลและราชินิกุล 111 มหาสาขาอันเกี่ยวเนื่องกับพระมหาจักรีบรมราชวงศ์มามาก และผมไม่สามารถตอบทุกคำถามได้ไหว
ราชสกุลคือเชื้อสายโลหิตสืบทอดโดยตรงในพระมหาจักรีบรมราชวงศ์
ราชินิกุลคือเชื้อสายโลหิตสืบทอดในสมเด็จพระอัครมเหสีและพระราชินี
ความเป็นจริงยังมีอีกประมาณ 20 ราชสกุลที่หาตัวผู้สืบทอดสายโลหิตมิได้แล้ว สาเหตุหลักเนื่องจากมีแต่ทายาทเป็นสตรี
ดังนั้นหากเทียบรายชื่อราชสกุลกับราชินิกุล 111 มหาสาขาที่ไปร่วมวางพานพุ่มสักการะพระปฐมบรมราชานุสรณ์ ณ สะพานพระพุทธยอดฟ้า ในวันจักรีของทุกปี ก็จะทราบได้ว่า 20 ราชสกุลที่ไร้ผู้สืบทอดสายพระโลหิตคือราชสกุลใด
นอกจากนี้ในแต่ละราชสกุลมีเจ้านายพระองค์ใดบ้างก็ได้รวบรวมไว้อย่างครบถ้วนในหนังสือราชสกุลวงศ์ที่จัดทำโดยกรมศิลปากรเล่มนี้ทั้งหมด
ขอให้เข้าไปศึกษากันได้ด้วยตนเอง
ผมจะแปะลิงค์ให้ไปดาวน์โหลดไฟล์หนังสือราชสกุลวงศ์เป็น pdf นะครับ

https://ia802709.us.archive.org/30/items/ThaiKings/Thai%20Kings.pdf
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 เม.ย. 24, 18:40

ยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 เม.ย. 24, 18:41

ยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 เม.ย. 24, 19:29

จาก FB  ของ Arnond Sakworawich

ราชสกุลหรือราชินิกุลที่อาจจะสันนิษฐานได้ว่าไม่มีทายาทผู้สืบทอดแล้ว

ผมได้เปรียบเทียบรายชื่อราชสกุลและราชินิกุล 111 มหาสาขาที่มาร่วมวางพานพุ่มถวายสักการะพระปฐมบรมราชานุสรณ์ ณ สะพานพระพุทธยอดฟ้า เนื่องในวันจักรี กับรายชื่อราชสกุลและราชินิกุลทั้งหมดที่ปรากฎในหนังสือราชสกุลวงศ์ของกรมศิลปากร

รายชื่อด้านล่างนี้คือราชสกุลและราชินิกุลที่สันนิษฐานว่าไม่มีทายาทสืบสายโลหิตแล้ว

1. สายรัชกาลที่ 2 นิยมิศร
2. สายรัชกาลที่ 2 ไพฑูรย์
3. สายรัชกาลที่ 2 มรกฎ
4. สายรัชกาลที่ 2 มหากุล
5. สายรัชกาลที่ 2 อาภรณ์กุล
6. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 บรรยงกะเสนา
7. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 พยัคฆเสนา
8. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 ภุมรินทร์
9. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 ยุคันธร
10. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 รัชนิกร
11. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 สหาวุธ
12. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 2 สีสังข์
13. สายรัชกาลที่ 3 โกเมน
14. สายรัชกาลที่ 3 ปิยากร
15. สายรัชกาลที่ 3 ลำยอง
16. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 3 เกสรา
17. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 3 อนุชะศักดิ์
18. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 3 นันทิศักดิ์
19. สายรัชกาลที่ 4 คัคณางค์
20. สายรัชกาลที่ 4 วัฒนวงศ์
21. สายพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว สุธารส
22. สายพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว วรรัตน์
23. สายพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ยุคนธรานนท์
24. สายพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว โตษะณีย์
25. สายรัชกาลที่ 5 บุรฉัตร
26. สายรัชกาลที่ 5 จักรพงษ์
27. สายรัชกาลที่ 5 สุริยง
28. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 5 วิไลยวงศ์
29. สายวังหน้าในรัชกาลที่ 5 วิบูลยพรรณ
30. ราชินิกุลสายสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี สุรคุปต์

สำหรับ 25. สายรัชกาลที่ 5 บุรฉัตร น่าจะสิ้นสุดที่พระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าเปรมบุรฉัตร

สำหรับ 26. สายรัชกาลที่ 5 จักรพงษ์ หากนับตามบิดา ก็จะสิ้นสุดที่ หม่อมราชวงศ์นริศรา จักรพงษ์ ซึ่งก็ยังมีชีวิตอยู่ น่าจะตกหล่นไปจริงๆ ครับ แต่จริงๆ แล้วก็มีทายาทคือจุลจักร จักรพงษ์ หรือฮิวโก้ หากนับทางสายมารดา ไม่ทราบว่าทำไมรายชื่อตกไปจากรายชื่อราชสกุลและราชินิกุล 111 มหาสาขา

สำหรับ 27. สายรัชกาลที่ 5 สุริยง นี้ผมก็คิดว่าน่าจะยังมีผู้สืบทอดสายโลหิตอยู่ครับ ต้นราชสกุลคือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส และคนดังในราชสกุลนี้คือหม่อมหลวงสุรีย์วัล สุริยง ที่เพิ่งเสียชีวิตไปไม่นาน เป็นดาราครับ ผมเชื่อว่ามีผู้สืบทอดสายโลหิตในราชสกุลนี้อย่างแน่นอน แต่ไม่มีรายชื่อใน 111 มหาสาขาราชสกุลและราชินิกุลที่ไปวางพานพุ่มในวันจักรีครับ

สำหรับ 30. ราชินิกุลสายสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี สุรคุปต์ ผมได้ลองค้นหาใน google พบว่ายังมีผู้ใช้นามสกุลนี้อยู่ค่อนข้างมาก จึงน่าจะตกหล่นไปเช่นกัน

ถ้ามีใครที่รู้จักทายาทหรือผู้ที่ใช้นามสกุลเหล่านี้ที่ยังมีชีวิตอยู่ก็แจ้งได้นะครับ ในคอมเมนต์ น่าจะมีรายชื่อตกหล่นไปจาก 111 มหาสาขาครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12604

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 เม.ย. 24, 19:35

ในแต่ละราชสกุลมีเจ้านายพระองค์ใดบ้างก็ได้รวบรวมไว้อย่างครบถ้วนในหนังสือราชสกุลวงศ์ที่จัดทำโดยกรมศิลปากรเล่มนี้ทั้งหมด

ขอให้เข้าไปศึกษากันได้ด้วยตนเอง
ผมจะแปะลิงค์ให้ไปดาวน์โหลดไฟล์หนังสือราชสกุลวงศ์เป็น pdf นะครับ

https://ia802709.us.archive.org/30/items/ThaiKings/Thai%20Kings.pdf

ลิงก์นี้น่าจะเข้าง่ายกว่า

https://www2.m-culture.go.th/adminli/ebook/B0050/#p=2
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 เม.ย. 24, 07:21

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน ทรงเป็นต้นราชสกุล ฉัตรชัย ค่ะ ไม่ใช่ บุรฉัตร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 เม.ย. 24, 09:53

ขอบคุณคุณกะออมที่ช่วยแก้ไขให้ถูกต้องค่ะ
ราชสกุล "ฉัตรชัย" เป็นนามสกุลพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ต้นราชสกุล คือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน  พระโอรสธิดาและผู้สืบเชื้อสายต่อๆมาจึงใช้นามสกุลว่า "ฉัตรชัย"
ในรัชกาลที่ 9  พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานนาม ราชสกุล บุรฉัตร ณ อยุธยา สำหรับหม่อมในพระองค์ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเปรมบุรฉัตร  คือหม่อมงามจิตต์ บุรฉัตร ณ อยุธยา
หน้า: [1]
  พิมพ์