เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 82008 เมื่อริจะเป็นนักกลอนอย่านอนเปล่า
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 12:39

ลองอยากก็แต่งเขา....ชายชาติ
อ่านคนมีไม่อาจ....ว่ารู้
กลับย้อนแต่งประหลาด....เล่นก็
หลังมาหน้าจากสู้....เพราะไม่ คงมัน

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 14:02

ไหนลองเหมือนคุณเครซี่ฯบ้างสิครับ  กลับหน้ากลับหลัง กลับไป กลับมา    ฮืม              

นักรบ

ชัยชาญ หาญศึกกล้า              ชาญชัย
ป้องปก แผ่นดินไทย               ปกป้อง
หวั่นฤ เลือดรินไหล                 ฤหวั่น
สยามถิ่น ประกาศก้อง             แซ่ซ้อง ถิ่นสยาม
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 18:15

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำและคำติชมนะคะ
ลิตเติ้ลจะนำไปปรับปรุงค่ะ

คุณหมูละเอียดนะคะ ลิตเติ้ลพิมพ์ผิดหรอกค่ะ
หลอน ขอเปลี่ยนเป็นกลอนค่ะ อาจารย์นิรันดร์อ่านเจอคง
ใจหาย ขอโทษนะคะ

ขอบคุณหมูน้อยที่ให้คำแนะนำเรื่องแต่งโคลงสี่สุภาพ ไม่ใช่กลอนก็ได้ค่ะ เอดีเหมือนกันนะคะมีคนตรวจละเอียดแบบนี้
ลิตเติ้ลจะได้รอบคอบไปด้วย ท่าทางจะเป็น บก.
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:11

ห หีบ กับ ก ไก่ เป็นแป้นอยู่ติดกัน
ก็เดาได้ว่าคงเคาะผิดไปนิด
ไม่ได้คิดว่าตั้งใจสะกดผิดหรอกครับ  

แต่ก่อน ถ้าผมเจอแบบนี้ ผมจะเข้าไปแก้ไขให้
แต่เดี๋ยวนี้ ระบบเปลี่ยน ผมเข้าไปทำอะไรไม่ได้

แล้วแปลก ๆ ที่ชื่อคนอื่นเป็นสีน้ำเงิน
พอชื่อผมเป็นสีเลือดหมู

เหอะ เหอะ
เกิดอะไรขึ้นกับเว็บบอร์ดนี้
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:44

อ้าว สีกลับมาเหมือนคนอื่นแล้ว อิอิ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:56

มีใครแอบมาเล่นกลหรือเปล่านา ตัวอักษรเลย
เปลี่ยนสีได้ คนแต่งโคลงเก่งนี่แต่งยังไงก็ได้นะคะ
ลิตเติ้ล แต่งตั้งนานกว่าจะได้แต่ละบท
เมื่อคืนได้ 2บท ต้องกลับไปแก้ใหม่อีกค่ะ
เพราะหลังจากอ่านคำแนะนำของแต่ละท่านแล้ว
ทำให้ลิตเติ้ลต้องปรับปรุงเยอะ ดีค่ะดี จะได้แต่งเก่ง
เหมือนกับทุกท่านในนี้บ้าง
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 05:41

ขอขอบคุณหมูน้อยที่กรุณาครับ เพื่อนแท้คือคนที่คอยแก้ไขและส่งเสริมเพื่อนดังที่
หมูน้อยกำลังกระทำอยู่ขอกุศลผลบุญจงกลับคืนสู่สาธุชนผู้ประพฤติปฏิบัติในสิ่งที่ดีงาม
ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกันเทอญ
 ฝูงชนกำเนิดคล้าย      คลึงกัน
ใหญ่ย่อมเพศผิวพรรณ     แผกบ้าง
ความรู้อาจเรียนทัน       กันหมด
เว้นแต่ชั่วดีกระด้าง       ห่อนแก้ฤาไหว
                             หม่อมราชวงศ์ เสนีย์ ปราโมช
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 12:10

ผมมีเรื่องมาบอกเล่า(เชิงสารภาพ)กับคุณลิ๊ตเติล ซัน , คุณชื่นใจ , คุณจิตแผ้ว , คุณเครซี่ฯ และอาจารย์นิรันดร์สักหน่อยหนึ่งครับ

อันที่จริงแล้วผมไม่ค่อยสู้รู้เรื่องโคลงสี่สุภาพสักเท่าไหร่เลย

พอแนะนำใครไปก็แนะได้ไม่เต็มปาก  ก็อย่างที่บอก ว่าความรู้มัเข้ากรุไปนานแล้ว
จำได้ว่าสมัยมัธยม เรียนวิชาแต่งบทร้อยกรอง ผมแต่งโคลงอยู่ 2 บท (จำไม่ได้แล้ว)เป็นการบ้านส่งครู ท่านก็ให้คะแนนมา 4เต็ม10 ตอนสอบไล่ ครูท่านก็ให้แต่งกลอน 5 บทให้เลือกจากหัวข้อที่กำหนดให้ และให้แต่งโคลงอีก 1 บทเรื่องอะไรก็ได้ กลอนนั้นผมเลือกหัวข้อเรื่องคุณครูของฉัน(จำบางบทได้อย่างเลือนลางเต็มที) ส่วนโคลงนั้นผมจำได้แม่นเพราะแต่งเพียงบทเดียว บทที่ว่าก็คือ

.." งาม ใด ใด ห่อน สู้ ......... งาม ใจ
งาม อื่น หมื่น พัน ใด .......... ไป่ สู้
งาม รูป อาจ แปร ไป .......... เป็น อื่น
งาม จิต มารยาท รู้ .............. เพริด พริ้ง สถาพร "

เคยโพสไปแล้วที่กระทู้นี้แหละ #คหพต.ที่ 24 (คุณลิ๊ตเติ้ลฯยังเคยตามไปชมแต่ครั้งกระโน้นว่า กลอน นี้เพราะดี ) ก่อนหน้านี้ หลังจากดูภาพยนต์เรื่องบางระจัน จบผมคว้าปากกามาแต่งไว้บทหนึ่งตั้งชื่อว่า “ นักรบ “ ที่โพสไว้ใน คหพต.ที่  106 กระทู้นี้ด้านบน ….นั่นเป็น โคลงบทสุดท้ายจริงๆ ก่อนที่ผมจะพบกับเรือนไทยและกระทู้นี้ (สมัยเรียนเคยแต่งฉันท์ไว้เรื่องหนึ่งประมาณ 10 บท แต่จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้ว  จำไม่ได้กระทั่งว่าที่แต่งนั้นเป็นฉันท์ประเภทไหน)

ตัวผมเองเมื่อเห็นโคลงกลอนต่างๆก็มักจะฟังผ่านๆดูผ่านๆ บางครั้งก็แอบวิเคราะห์ไปในใจ ว่าบทไหนเพราะบ้าง เนื้อหาสอดคล้องกันไหม โดยที่รู้เรื่องของฉันท์ลักษณ์ น้อยมาก จำได้บ้างไม่ได้บ้าง อาศัยความรู้งูๆปลาๆประกอบกับฟังดูว่ามันไพเราะไหมสำหรับเราเท่านั้นเอง  
โคลง4ฯนี่ก็เหมือนกัน บางครั้งผมสับสนเหมือนกันนะ ว่าเอก 7 ส่วนโท นี่ 4หรือ5 ฮืม  ก็ต้องหาเปิดดู อีก

ที่แนะนำคุณลิตเติ้ลฯไปนั้นก็อาศัยจากความทรงจำอันเลือนลางและการสังเกตุเอา เช่น การสลับที่เอก-โท ฯลฯ ส่วนตัวอย่างนั้นก็อาศัยก็อปปี้ มาจากเว็บอื่นหรือกระทู้อื่น  แม้แต่โคลงบทที่ว่า

เรียมร่ำน้ำเนตรถ้วม...................ถึงพรหม
พาเทพเจ้าตกจม......................จ่อมม้วย
เขาพระสุเมรุเปื่อยเป็นตม............ทบท่าว ลงนา
หากอักษิษฐ์พรหมฉ้วย...............พี่ไว้จึ่งคง

เคยได้ยินอีกแบบ เหมือน อ.นิรันดร์คือ

….....เรียมร่ำน้ำเนตรถ้วม ........ ถึงพรหม
พาหมู่สัตว์จ่อมจม ...................ชีพม้วย
พระสุเมรุเปื่อยเป็นตม..............ทบท่าว ลงนา
หากอักนิฏฐ์พรหมฉ้วย ........... พี่ไว้จึงคง

หรือโคลงบท

แหวนนี้ท่านได้แต่..............ใดมา
เจ้าพิภพโลกา.....................ท่านให้
ทำชอบสิ่งใดฤา..................วานบอก
เราแต่งโคลงถวายไซร้........ท่านให้ รางวัล

ก็ไม่เคยเห็น “ ฤา “พอกด โพสลงไป “ อ๊าว..มีบทนี้ด้วยเหรอ??” อย่างที่อ.นิรันดร์ กรุณาติงมา ส่วนที่แนะคุณจิตแผ้วไปนั้นก็ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่มีที่อ้างอิงใดๆ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 12:12

ที่คุณจิตแผ้วยกมา ผมคิดว่า น่าจะมาจากโคลงโลกนิติ นะครับ
ซึ่งทรงประพันธ์โดย สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเดชาดิศร
พระเจ้าน้องยาเธอในรัชการที่ 3 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ฯ

และที่ผมจำได้จะใช้คำว่า ยก แทนคำว่า เว้น คือ

......ฝูงชนกำเนิดคล้าย ..... คลึงกัน
ใหญ่ย่อมเพศผิวพรรณ .... แผกบ้าง
ความรู้อาจเรียนทัน ......... กันหมด
ยก
แต่ชั่วดีกระด้าง .......... ห่อนแก้ฤาไหว

ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 12:15

พอเริ่มแต่งโคลงอีกผมก็มีความรู้สึกสนุก ผมว่าโคลงมันมีเสน่ห์หลายอย่างที่ต่างจากกลอน มันมีลูกเล่นอีกแบบที่ไม่เหมือนบทร้อยกรองอื่นๆ โคลงบท คหพต.ที่ 67 ผมหยิบของคนอื่นมาแปะไว้  ส่วน คหพต.ที่ 74 นั้นนึกสนุกแต่งล้อเลียน บทครูที่ว่า “ เสียงลือเสียงเล่าอ้าง….อันใด พี่เอย..” แปลงเป็น “ เสียงลือเสียงหนุ่มซื้อ……….ลำไย แม่เอย..”ซะ อย่างที่เห็น

สารภาพอีกทีว่าโคลงคำผวนของสุนทรภู่นั้นผมไม่เคยเห็นมาก่อน (ด้วยความรู้น้อย)เห็นแล้วก็เลยตื่นตาตื่นใจในลูกเล่น ก็เลยลองแต่งบทโคลงผวนคำ ที่ คหพต.ที่ 79 เข้ามา (แล้วก็โดนสวดยาวกันไป 555    ) ด้วยน้อยใจตัวเอง จึงแต่งอีกบทชื่อ “ หมูนอกคอก “ ขึ้นมาใน คหพต .ที่ 93 ( แอบแทรก กลบท ลงไปเล็กน้อยตรงคำแรกของแต่ล่ะวรรค )

พอเห็น คหพต.ที่ 105 ของคุณเครซี่ ฯ ยิ่งประหลาดใจไปใหญ่ว่ามีโคลงลูกเล่นแพรวพราวขนาดนี้เลยรึ …. อ่านโดยไม่ต้องผวนคำ แต่อ่านจากคำหลังสุดในแต่ล่ะวรรค มาหน้าสุด !! เห็นว่าคุณ เครซี่ ฯ เข้าใจประดิษฐ์ประโยคจัง
ส่วนโคลงบทที่ผมแต่งนั้น คุณลิ๊ตเติ้ล ฯ จะสังเกตุได้ว่าผมใช้คำและภาษาที่แสนจะธรรมดา คำพื้นๆ ไม่ได้เอาคำวิลาสหรูมาจากไหน(เพราะไม่รู้จะไปหามาจากไหนเหมือนกัน)
ด้วยเหตุนี้ หากมีใครสักคนมาบอกว่าผมเก่งโคลง ผมจึงกระดากใจที่จะรับคำชมนั้นไว้ แต่งไปก็เพียงแค่อยากร่วมสนุกกับทุกท่านและอยากวัดฝีมือตัวเอง กับตัวเอง ให้รู้สึกนับถือตัวเองมากขึ้น ก็เท่านั้น

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักจะยาว
ถ้างั้น

ขอจบเรื่องเล่าไว้เพียงเท่านี้  

…………….ปิดม่าน…………….
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 12:20

ส่วน ฯพณฯ หม่อมราชวงศ์เสนีย์ ปราโมช ท่านได้แปลงโคลงบทนี้เป็นภาษาอังกฤษ ว่า

Born men are we all ............. and one
Brown, black by the sun ...... cultured.
Knowledge can be won ...... alike.
Only the heart differs ,............from man to man.

ส่วนต้นฉบับโคลง จะใช้คำว่า เว้น (ไม่ได้ ยก อย่างที่ผมยกมา)
เหมือนที่คุณจิตแผ้วยกมา

ที่มา
 http://www.osknetwork.com/modules.php?name=News&file=print&sid=539  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 12:25

อ่านความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับโคลงโลกนิติได้ที่
 http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B4  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 12:33

ผมที่จะพลาดไปเสียแล้ว
โคลงบทนี้ น่าจะเป็นประราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระปิยมหาราช ร.๕ครับ

http://www.wattampa.com/page_02/rhyme02.html  
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 16:11

……..เมื่อคืนนอนจะหลับอยู่แล้ว ใจละเมอคิดแต่งโคลงได้บทหนึ่ง เมื่อกี้เลยจับมาเขียน และตั้งชื่อให้มันด้วย (เวอร์ไปไม๊เนี๊ย) จะว่าไปแล้วมันก็เข้ากับตัวผมดี......

ในสังคม

เขลา จึงมักเอ่ยอ้าง                 อวด ฉลาด
                ขลาด ริ ยัง บังอาจ                    อวด กล้า
                คร้าน ยังไม่วายวาด                   ว่า หมั่น
                เลว กลับ ไม่อายฟ้า                   กล่าวแสร้ง แกล้ง ดี
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 17:08

ฉลาดจึงสงบหลบเลี่ยง.....แกล้งเขลา
กล้าจึงแฝงกายเข้า.....ทำขลาด
หมั่นจึงสู้หนักเบา.....ไม่คร้าน
ดีจึ่งละอำนาจ.....หลีกพ้น ชนเลว

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์