เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17356 จากศึกดวลเพลง..ถึงรักหลายเส้า..และนิทานชาดก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 08:58

เธอ
จันทนีย์ อุนากูล

ก่อนนั้น ทุกวันโลกเป็นสีเทา
เปลี่ยวเหงา เฝ้าแต่รอคอยเสมอ
เธออยู่แห่งไหน เมื่อใจฉันพร่ำหาเธอ
ใครจะเสนอ มอบรักและความต้องการ
ก่อนนั้น ฉันมีชีวิตเพื่อใคร
ขื่นขมเท่าใดจะกลายเป็นหวาน
ทนอยู่ต่อไป   เมื่อใจทนทรมาน
คืนวันผันผ่าน จนเราได้มาพบกัน
แปลกใจหนักหนา เธอมาปลุกชีวิตฉัน
เธอมามอบรักนิรันดร์
เธอมา   อดีตพลันมลาย
บัดนี้  ทุกนาทีเป็นแสงทอง
ที่เคยหม่นหมองกลับมีความหมาย
ฉันเพิ่งได้รู้ รักทำให้ความทุกข์คลาย
ยาอื่นไม่หาย ไม่เลือนเหมือนเธอเป็นยา
บัดนี้ ฉันมีชีวิตเพื่อเธอ
ได้เจอ คือเธอที่ฉันฝันหา
เธอที่คราวนั้น ฉันคอยกับรอยน้ำตา
เธอจึงมีค่า ตราตรึงหนึ่งดังหัวใจ

เพลงนี้เพราะและความหมายซึ้งมากค่ะ
เอาใจช่วยให้ทุกคนได้พบความรู้สึกนี้แล้ว ถ้ายัง..ก็ขอให้ได้พบในอนาคตอันใกล้

คุณว่าที่ร้อยตรีพันเอกพิเศษคะ  ดิฉันดูSound of Music  กับฟังเพลงซะจนจำได้หมด  ทำไมนึกไม่ออกว่ามีเพลง Odinary  Couple เลยล่ะคะ อยู่ตอนไหนของเรื่อง
เพลงที่พระเอกกับนางเอกร้องด้วยกัน My Wicked Childhood ไม่ใช่หรือคะ
อีกตอนที่ลูกสาวพระเอกร้องกับแฟน Sixteen Going on Seventeen  
อย่าหาว่าขัดคอเพราะเอาใจไปเข้าข้างว่าที่ลูกเขยอีกคนเลยนะคะ  คนนั้นเค้าไม่ค่อยชอบแม่ยาย  ดิฉันก็เลยไม่เชียร์ค่ะ  ชื่อแจ้งกับชื่อแช่งก็ใกล้ๆกันอยู่แล้ว
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 10:51

เพลง  เธอ  ..นี้ก็ชอบมากก...อีกเหมือนกันค่ะ
ขอบคุณ D.J> ที่เปิดเพลงนี่ค่ะ
 ทำให้คิดถึงใครหลายคน  กับ ความทรงจำที่ดีที่ยังพอมีเหลือบ้าง

ใจคอนกกางเขนจะให้คู่ใจร้องไห้ก่อนนอนทุกคืนหรือไร
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 12:44

คุณเทาคนับ อย่าหาว่าผมเข้าข้างคุณนกข นะครับ เธอคงมีนไปน่ะครับ เลยให้ข้อมูลพลาดไปนิดนิดว่า เพลง An Ordinary Couples นั้นมาจาก หนังเรื่อง Sound of Music จริงๆ แล้วเธอคงหมายถีง ound of Music ภาคละครเวทีมากกว่า เพลงนี้ ผู้การฟอนแทร็บ ร้องคู่กับ มาเรีย ตอนที่ทั้งสองอยู่ในภวังค์ของความรัก พอมาทำเป็นหนัง นายRodgers ก่หั่นเพลงออกไปสามเพลง รวมทั้งเพลง An Ordinary Couples นี้ด้วย แล้วแต่งเพลงเพิ่มเขาไปใหม่สองเพลง (นายHammerstein ี่แต่งเนื้อร้องของตั้งเดิมเสียชีวิตก่อนสร้างหนัง) คือเพลง I have Confidence กับเพลง Something Good ี่เนื่อร้องตอนหนึ่งมาเรียรำพึงถึง wicked childhood ของเธอว่า
 " nothing come from nothing....
soooo....somewhere in my youth
I must have done something goooooodd"
นั่นแหละครับผม
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 12:49

ผมเองก็มึน ไม่รู้คอมพิวเตอร์เป็นอะไร
ตัวหนังสือเท่ามดแดงไฟ และผมพิมพ์ไทยแบบสองนิ้วจิ้มเอา พอโพสต์เข้าไป จึงได้เห็นว่าพิมพ์ผิดเกลื่อนกลาดไปหมด
ขออภัยนะครับ
PINK RIBBON
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 13:24

เคยอ่าน นิทานร้อยบรรทัด นกกางเขน ชลอหลังยาว ไม่เป็นไรลืมเสียเถิด และเคยอ่าน
ข้อความ ได้ยินเสียงกราวๆข้าวตังทอด ซึ่งตอนนั้นอ่านแล้วอยากทานข้าวตังมากค่ะ
เข้าใจว่าเป็นรุ่นใกล้ๆกับคุณชานเรือนกับคุณอ้อยขวั้น แต่ตกใจทึ่คุณก.แก้วอยู่ในยุคนั้นด้วย เพราะคิดว่าตัวเองน่าจะอายุน้อยกว่าคุณ ก.แก้วมากๆเสียอีก
ตอนเพลงชุดสายชลของคุณจันทนีย์ดังใหม่ๆตอนนั้นเรียนอยู่จุฬาปี3 ค่ะ   ตอนนั้นขอบฟังเพลงจากวิทยุรายการรถไฟดนตรีค่ะ    ไม่ทันได้เรัยนเรื่องมานะ มานี ค่ะ สงสัยต้องเขียนไปขออ่านจากคุณB เสียแล้วค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 18:59

วันนี้ อัญเชิญบทเพลงพระราขนิพนธ์มาฝากพี่ ๆ ชาวเรือนไทยค่ะ

"ชะตาชีวิต "(The H.M. Blues)
พระราชนิพนธ์เมื่อ : พ.ศ.2489
คำร้อง - ภาษาไทย : ศจ. ดร. ประเสริฐ ณ นคร
คำร้อง - ภาษาอังกฤษ : พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ จักรพันธ์

นกน้อยคล้อยบินมาเดียวดาย
คิดคิดมิวายกังวลให้หม่นฤทัยหมอง
ขาดมวลมิตรไร้คนสนิทคู่เคียงครอง
หลงใหลหมายปองคนปราณี
ขาดเรือนแหล่งพักพำนักนอน
ขาดญาติบิดร และน้องพี่
บาปกรรมคงมี จำทนระทม
ท้องฟ้าสายัณห์ตะวันเลือน
แสงลับนับวันจะเตือนให้ใจต้องขื่นขม
หากเย็นลงฟ้าคงยิ่งมืดยิ่งตรอมตรม
ชีวิตระทมเพราะรอมๆ
จวบจันทร์แจ่มฟ้านภาผ่อง
เฝ้ามองให้เดือนชุบวิญญาณ์
สักวันบุญมาชะตาคงดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 20:06

ช่วงวีคเอนด์เรือนไทยไม่ค่อยคึกคัก   เพราะขาประจำถ้าไม่ไปเที่ยว ก็พักผ่อนกับครอบครัว
บางคนก็เพลินกับจ่ายตลาด อตก.  
ดีเจก็เลยเปิดเพลงให้ตัวเองฟังไปพลางๆ ไม่ให้เรือนไทยเงียบเกินไปค่ะ

ครวญ

เมื่ออยู่ริมฝั่งชล ฉันยลทุกยามเย็น
พักในร่มเงาไม้เอน ฉันมองเห็นนกบินกลับรัง
ตะวันใกล้จะลับแล้ว เห็นเรือแจวอยู่ริมฝั่ง
เฝ้าแต่ครวญแต่ครวญหาน้ำตาหลั่ง จึงร้องสั่งอาลัย
**เฝ้าแต่ครวญสั่งคำ แม้เรือ ลอยลำไป
พบคนที่เคยซึ้งใจ  ขอเรือนำเธอมาให้ที
ตะวันเมื่อจมแผ่นน้ำ สายชลงามดั่งกำมะหยี่
โอ้ว่าดาว ว่าดาวดวงนี้ แสงพลันริบหรี่ คงริบหรี่เช่นเรา
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 20:39

Khun Sokan, you are right, sir. Thank you.
"An Ordinary Couple" was from the original Broadway musical, not the movie version of "The Sound of Music".

This is not to say I were old enough to see the original, but I happened to be in New York some years ago (as a student) and had a chance to see the reproduction of the Broadway musical version at the Lincoln Centre of Performing Arts - standing the whole show. The ordinary tickets were sold out (and if there would have been some left, I could not have afforded a ticket anyway.) The Center kindly sold to us students limited amount of special (standing) tickets - and I didnot regret taking it at all. It was worth all the standing.
I have watched the movie too, but I still think the 3 songs they cut off in the process of transformation from the stage to the screen should have been included, esp. "An Ordinary Couple". I think I like it better than its replacement "Something Good".
Sorry to have to write in English.

It is interesting to note that Captain Von Trapp was a naval officer (therefor he was a Nai Nava Ek, not Nai Roi Ek, because he was not a captain in an army) of Austria, but his country seems to be a land-locked country now? How come a land-locked country has a navy?
That was becuase he served in the time Austria was much bigger than today, with its own coasts. He served in the Imperial Navy of the Empire of Austria-Hungary.
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 21:00

ถึงคนอื่นจะพาครอบครัวไปเที่ยวในช่วงวันหยุดแต่แจ้งคนนี้ก็ไม่ไปไหนต้องมาเฝ้า
แม่หญิงทุกหัวค่ำเสมอ ยืนยันความรักมั่นดุจเกลือรักษาความเค็ม เอ๊ะ รู้สึกเพี้ยนๆ ครับ
เปลี่ยนใหม่ ...รักของแจ้งที่มีต่อแม่หญิงนั้นไม่แพ้ความรักของพระเจ้าชาห์ จาฮัน มีต่อ
พระนางมุมตัส แต่แจ้งมันจนนักไม่มีเงินพอที่จะสร้างวิมานให้สวยงานเหมือทัชมาฮาลได้
มีแต่เรือนหอในสวนกล้วยร่มรื่นเท่านั้น ตอนนี้ก็รออยู่อย่างเดียวเท่านั้น คือรอคำ "เพียงคำเดียว"
จากปากแม่หญิง ลองฟังดูครับ ความหมายลึกซึ้ง ไพเราะมากคุณสุเทพเจ้าของฉายา
เสียงขยี้ฟองเบียร์มอบให้แจ้งขับร้องแทน

เพียงคำเดียวที่ปรารถนา..............อยากฟังให้ชื่นอุราใจพะว้าพะวัง
นานเท่านานพี่คอยจะฟัง...............คำนี้คำเดียวที่หวังจะฟังจากปากเรไร

คำคำนี้มีค่าใหญ่หลวง..................พี่รักพี่แหนพี่หวงเพียงดั่งดวงฤทัย
พี่ไม่เคยเฉลยกับใคร...................แต่แล้วพี่บอกเจ้าไป เพื่อให้เจ้าตอบเช่นกัน

มีหลายคราที่เคย เหมือนเจ้าจะเอ่ยเปิดเผยเฉลยคำนั้น
โอ...แล้วใยอัดอั้น มิกล้าจำนรรจ์กลับตื้นกลับตันทรวงใน

หรือเจ้ามีคู่เคียงอุรา....................เจ้ารักเป็นนักเป็นหนา ตรึงติดตราหัวใจ
จึงจดจำถ้อยคำพี่ไป...................แอบเอาไปบอกคู่ใจ ทอดทิ้งพี่ไปอกตรม

ยามถามเจ้าอย่างเคย...................เจ้าจึงมิเอ่ยเปิดเผยเฉลยคารม
ยอมทิ้งให้พี่ตรม........................หัวใจระบบอกตรอมอกตรมจวนตาย

หรือเจ้าลืมถ้อยคำคำนี้..................จึงทำไม่รู้ไม่ชี้ ดังไม่มีเยื่อใย
แม้นเจ้าลืมเจ้าเลือนเคลื่อนคลาย.....พี่เตือนให้อีกก็ได้ก็ "รัก" ยังไงเจ้าเอย

คุณว่าที่แม่ยายครับ หากแจ้งได้ล่วงเกินไปแล้วทั้งกายกรรม วจีกรรมและมโนกรรม ขอได้
โปรดอโหสิให้ด้วยเถิด ที่ล่วงเกินไปเพราะรักลูกสาวแม่ยายจริงๆครับ

วันนี้คุณ นกข.พระเอกของเราพิมพ์ไทยไม่ได้ซะแล้ว แล้วจะร้องเพลงยังไงล่ะเนี่ย
NKKh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 21:16

This is the word of "An Ordinary Couple" as far as I can guess and jot it down while listening to my cassette-tape:-

An ordinary couple, is all we'd rather be,

For all I want of living is to keep you close to me,

To laugh and weep together, while time goes on its flight,

To kiss you every morning and to kiss you every night,

We'll meet our daily problems, and rest when day is done,

Our arms around each other in the (fading?) sun,

An ordinary couple,

Across the years we'll ride, (glide?)

Our arms around each other and the children by our side,

...Our arms around each other....

I think this song is more meaningful and philosophical that "Something Good" which is a bit Hollywoodish to me (though I like that song too.)

The song shows that Maria and the Captain were two odinary persons like you and me (and not Hollywood characters or prince and princess in the fairy-tale who always "live together happily ever after"). The fact that they were getting maried does not insolate them from the (sometimes harsh) reality of life. But they were ready to face it, together.

Re Comment # 31, certainly I would not like my (hypothetical) lover to cry every night. But life is not always wine and roses. I only say I will be with her both in weeping and in laughter. We will laugh and weep and face life's little problems, together.

But where is she?
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 21:30

ขออภัยแม่หญิงเรไรนะคะ ที่ไม่สามารถแตะมือเปลี่ยนผลัดไก้ แม่หญิงคงจะถอนตัวยากแล้วละค่ะ  เพราะหนุ่มเพียรเฝ้าเช้าเย็น เอาใจทั้งนิทานก่อนนอนและร้องเพลงกล่อม
สงสัยจะสำเร็จลุล่วงโรงเรียนคุณ B เสียแล้ว
หัดร้องเพลงนี้ไว้ให้คล่องดีกว่าค่ะ
ของคุณพุ่มพวง  ดวงจันทร์

แน่หรือพี่จํา  บอกว่าจะมาขอหมั้น
ปีนั้ฤกษ์ดีวันจันทร์  น้องนับวันตั้งตารอ
อกหวามหวั่นไหว  หวั่นใจผู้ชายรูปหล่อ
(ที่บอกว่าหล่อเท่า นายจัน หนวดเขี้ยว)
อายเพื่อน  อายแม่  อายพ่อ
และกลัวจะรอเก้อเป็นสายบัว
น้องอายเขานัก  คนชักนินทากันทั่ว
ชาวบ้านว่าอะไรไม่กลัว  
กลัวใจของพี่หนักหนา
จะขอก็รีบขอ  อย่ารอให้ถึงปีหน้า
ของอื่นนั้นขึ้นราคา
แต่ค่าตัวน้อง  รับรองเหมือนเดิม
(กรุณา เปลี่ยนวรรคสุดท้ายค่ะ
โก่งไว้ค่ะ แม่หญิง)

สงสัยคุณเทาชมพูจะเหงาละซีคะ ดิฉันก็เพิ่งกลับเข้าบ้านค่ะ มีเพลงไพเราะมากเพลงหนึ่ง
ฝากคุณเทาชมพูค่ะ

เพลิน พิศพักตร์แลเหลือเพลิน
เพลินเนตร ดั่งเนตรน้องมาเผชิญ
เพลินโอษฐ์ ดั่งโอษฐ์เอื้อนอัญเชิญ
เพลินรัก แต่รักแล้วใยเมิน
เพลิน เพลิน เพลิน เผลอ ละเมอฝัน
วันคืนตื่น ผวา พาสว่าง
เห็นแต่ร่าง  นางสาวสวย
แลสำรวย รื่นชื่นชีวา
เพลิน.....

ฮัมไป ฮัมมา ไม่ค่อยแน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า
ต้องถามผู้รู้แล้วละค่ะ
แม่หญิง(เรไร)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 21:35

ก็เพราะว่า เป็น เพียงคำเดียว นี่สิคะ ผู้หญิงเค้าถึงคิดนานหน่อยค่ะ

พ่อนกกางเขนกลายเป็นนกอินเตอร์ไปซะแล้ว
งั้นขอร้องเพลงนี้ตามหานกไทยก็แล้วกันนะคะ

เจ้าช่อมาลี  (หรือ เจ้านกกางเขน)

ตื่นนอนแต่เช้า ก็เอากระเป๋า สะพายบนบ่า
ก็คง ต้องไปข้างหน้า ไปตามดอกไม้ ว่าหายไปไหน
ก็อยู่ดีดี ก็ไปซะแล้ว ก็ไปกันใหญ่
ต้องมี ลับลมคมใน ทำไมถึงไป ไม่ลาซักคำ

เปิดประตู ไปดูถนน เจอคนเป็นหมื่น
ดอกไม้ ของใครคนอื่น ก็มาก็ไป ไม่รู้ไม่ชี้
ยิ่งตกกลางคืน ยิ่งอ่อนยิ่งล้า ยิ่งริบยิ่งหรี่
ก็คงต้องยอมซักที จะตามเท่าไร ก็คงไม่เจอ

เจ้าช่อมาลี ดึกดื่นอย่างนี้ เจ้านอนไม่หลับ
อีกนาน ก็ยังไม่กลับ คงตาต่อตา กับใครต่อใคร
เจ้าช่อมาลี ยิ่งดึกยิ่งแย้ม ยิ่งบานกันใหญ่
เจ้าคง ไม่รู้อะไร ว่าทำให้ใคร เขารอทั้งคืน

จะหลับจะนอน ก็เอาแต่คิด ถึงเธอไม่สร่าง
เปิดไฟ ให้มันสว่าง สะลึมสะลือ สะโล้สะเล้
ยิ่งดึกยิ่งงง ยิ่งรอยิ่งล้า ยิ่งโอละเห่
ได้ยิน เสียงคนปนเป ไม่มีวี่แวว ว่าใครจะมา

เจ้าช่อมาลี ดึกดื่นอย่างนี้ เจ้านอนไม่หลับ
อีกนาน ก็ยังไม่กลับ คงตาต่อตา กับใครต่อใคร
เจ้าช่อมาลี ยิ่งดึกยิ่งแย้ม ยิ่งบานกันใหญ่
เจ้าคง ไม่รู้อะไร ว่าทำให้ใคร เขารอทั้งคืน
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 21:59

คุณแจ้งคะ ตอนนี้เป็น นาทีทอง ค่ะ
ต้องรีบทำคะแนนนะคะ คู่แข่งพิมพ์ไทยไม่ได้ซะแล้ว  
จะเล่านิทานคงไม่ถนัด

เพลงหลับตาซิ..ที่รัก ของชรัส ที่คุณ นกข. ร้องไว้ท่อนเดียวน่ะ  เป็นเพลงที่น่ารักและโรแมนติกมาก.ๆๆๆๆอย่าให้แกได้มีโอกาสกลับมาร้องต่อเชียวนะคะ
เดี๋ยวแม่หญิงเธอจะตกหลุมรักเอาง่าย ๆ
ขาเชียร์แอบเป็นห่วงค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 22:17

มีคุณบัวเป็นกำลังใจทั้งคน อย่างนี้สู้ขาดใจเลย   แม่หญิงครับผม "ยังคอย"
คำตอบจากความคิดเห็นที่ ๓๘อยู่ ได้โปรดตอบให้พอเป็นกำลังใจที่จะสู้ต่อได้มั้ยครับ

ยังคอย ยังคอย ยังคอยรออยู่ทุกลมหายใจ
รักเธอเท่าใดใจคงจะรู้
แม้นเกลียดก็บอกอย่าหลอกให้คอยเฝ้าน้อยใจอยู่
เหลือทนทนดูเธอเปลี่ยนไป

ใจจริงใจจริงนั้นคอยแต่ยั่ว  พี่มัวเหลิงลอย
หลายปีเฝ้าคอยยังทนอยู่ไหว
รับปากกันหน่อย อย่าปล่อยละเมอเฝ้าเพ้อรักใคร่
บอกหน่อยได้ไหม่ว่าใจเมตตา

หรือมีเพื่อนใหม่ ถึงได้เมินเฉย ลืมแล้วที่เคยสัญญา
อย่างำเงียบไว้ โปรดจงเฉลยเอ่ยมาเถิดหนา หลงรอใจพารำพึง

ใจดำใจดำแกล้งทำให้คลั่งเพื่อหยั่งน้ำใจ
รักเธอแค่ไหนใจคงซาบซึ้ง
รักก็จงตอบจะมอบใจภักดิ์ ตอบรักคำหนึ่ง
อย่าปล่อยให้ถึงละเมอกอดหมอน

*ยังคอย* นักร้อง ชรินทร์ นันทนาคร
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 23:08

ก็อยากจะตอบเหมือนกันค่ะ  
แต่กลัวว่าที่แม่ยายตีตาย แค่นี้ก็มองตาเขียวแล้ว
นี่เพิ่งได้ยินเสียงเปรย ๆ ว่ากำลังจะไปจ้าง รปภ. มาคุมลูกสาว  เพราะเห็นว่าแถวนี้ไม่ค่อยปลอดภัย
ทั้งมดแดง ทั้งแมวขโมยชุกชม

แหม พอมีคุณบัวมาเป็นลูกคู่เข้าหน่อย
ใจคอจะต้อนแม่หญิงให้ไปจนมุมในสวนกล้วยให้จงได้เชียวนะคะ

ไปเจรจากับคุณว่าที่แม่ยายซะก่อนค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์