เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 34721 ตราโรงเรียน-มหาวิทยาลัย
Package
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

เมื่อ 05 ธ.ค. 06, 21:46

ตราโรงเรียน เป็นส่วนหนึ่งนะครับที่ เป็นสิ่งที่ทำให้เด็กๆ หรือเยาวชนอยากจะเข้าเรียนในสถานศึกาานั้นๆ
แหม ก็เหตุนี้แหละครับผมเลยอยากรู้
ว่า ตราโรงเรียนของแต่ละท่านเป็นอย่างๆไร
อ้อ ถ้ามีความหมายละก็บอกกันด้วยก็ได้นะครับ

รูปนี้เป็นตราโรงเรียนของผมเองนะ คงไม่เคยได้ยินกันแน่เลย ..
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ธ.ค. 06, 23:18

แฮะๆๆๆ....เขินจังเลย...อยากเอามาให้ดูนะ แต่ตอนนี้โรงเรียนข้าพเจ้าก็ดังอยู่พอสมควรเลยล่ะ เอ...ไม่เกี่ยวกัน ไม่มีตราโรงเรียนอะคะ

แต่อยากบอกจัง โรงเรียนสันติราษฎณ์วิทยาลัยคะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ธ.ค. 06, 23:51

อ๊าก...เขียนชื่อโรงเรียนตัวเองผิด

สันติราษฎร์วิทยาลัย

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
กอประกาญจน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 มี.ค. 07, 15:34

คุณ Package คะ ดิฉันเคยได้ยินชื่อโรงเรียนวิเชียรมาตุค่ะ อยู่จังหวัดตรังถูกไหมคะ

เราคนบ้านใกล้เรือนเคียงค่ะ ดิฉันเรียนที่สงขลา ถ้าสามารถหาตราประจำโรงเรียนมาได้จะนำมาแปะให้ดูค่ะ โรงเรียนวรนารีเฉลิม ใช้ตราวงพักตร์สีกรมท่าขาว ดูงามสมกับที่สมัยก่อนเป็นโรงเรียนสตรีประจำจังหวัดคู่กับที่โรงเรียนมหาวชิราวุธเป็นโรงเรียนชายประจำจังหวัดค่ะ ยุคนี้เป็นโรงเรียนสหศึกษากันหมดแล้ว
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 เม.ย. 07, 09:57

โรงเรียนวิเชียรมาตุ ซึ่งสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระราชทานกำเนิดไว้ ปัจจุบันเป็นสหศึกษาแล้วเหรอครับ เพิ่งทราบ นึกว่ายังเป็นโรงเรียนสตรีเสียอีก
หัวหน้าแดน
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

Don't push me!!

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 พ.ค. 07, 10:52

ผมจบวัดลิงขบ ตราโรงเรียนโดนยาหม่องยี่ห้อหนึ่งละเมิดลิขสิทธินำไปเป็นตราสินค้า ครับ

ยิงฟันยิ้ม

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
หล่อลากดิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ก.ค. 07, 13:45

มาช่วยอีกคนครับ
ตราโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย

เป็นรูปสมุด ไม้บรรทัด ดินสอ และปากกาขนไก่ หน้าปกสมุดอัญเชิญพระปรมาภิไธยย่อ จปร พร้อม มหาพิชัยมงกุฏ บนหมอนรอง
มีดอกกุหลาบสี่สี (ซึ่งมีความหมาย ของแต่ละสี ผมจำไม่ได้ว่าคืออะไรบ้าง) ถัดมาเป็นริบบิ้น เขียนว่า "โรงเรียนหลวงสวนกุหลาบ"
ล้อมกรอบด้วยคำขวัญประจำโรงเรียน "สุวิชาโน ภวํ โหติ" "ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ"

นี่คืออีกหนึ่งความภาคภูมิใจในชีวิตผมครับ

สิ่งที่สอนคนเราไม่ได้ ก็คือ " สามัญสำนึก "

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ก.ค. 07, 15:06

ตราโรงเรียนเก่า เป็นโล่มีคำว่า Serviam อ่านว่าเซอร์เวียม เป็นภาษาละติน แปลว่ารับใช้
จุดมุ่งหมายคือ เตือนใจให้รู้ว่านอกจากรับใช้พระผู้เป็นเจ้าอย่างศาสนิกชนที่ดีแล้ว   ยังรับใช้ประเทศชาติและสังคมอีกด้วย
ส่วนดาวเจ็ดดวง ที่เห็นเรียงกันอยู่บนโล่คือดาวหมีใหญ่  สัญลักษณ์ของนักบุญแอนเจลาผู้ก่อตั้งคณะนักบวชนิกายที่สอนในโรงเรียน
เครื่องหมายกางเขน คือเครื่องหมายของคริสตศาสนา

ป.ล.  ดิฉันเป็นชาวพุทธค่ะ

Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ก.ค. 07, 19:40

ยิ้มกว้างๆ

Package
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 ก.ค. 07, 22:10

เห็นทีคุณ UP คงจะเข้าใจผิดเสียแล้ว กระมังครับ "วิเชียรมาต"ุ เคยเป็นโรงเรียนชายล้วย ต่างหากครับ
Package
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 ก.ค. 07, 22:14

นำมาให้ยลครับ "วรนารีเฉลิม"

Package
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 ก.ค. 07, 22:20

ช่างงดงามจริงๆครับ โรงเรียนสันติราษฎร์วิทยาลัย

Package
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 ก.ค. 07, 13:15

เพิ่งทราบนะครับเนี้ยว่า คุณเทาชมพู สำเร็จการศึกษาจาก โรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัย
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 00:16

พระมหาพิชัยมากุฎ รัชกาลที่ 5 เหนือฐานดอกบัวอันเป็นสัญลักษณ์ของจังหวัด
โรงเรียนเบ็ญจะมะมหาราช อุบลราชธานี
ต้นไผ่ใบว่าน
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 15:02

โรงเรียนเราเอง  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์